รถมันอืดอ่ะครับทำไงดี

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย ZOOM, 4 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ZOOM

ZOOM New Member Member

46
    0
    0
    ผมเปลี่ยนล้อ 18 กว้าง 9 นิ้ว 4 ล้อ ยาง 235/40/18
    แล้วมานอืดมากช่วงต้นอ่ะครับรถผมเดิมเปลี่ยนแฟองท้ายได้มั๊ย
    แล้วมานจะดีขึ้นมั๊ย ถ้าเอาของ MU มาใส่จะใส่ได้เลยหรือเปล่าครับ
    ถ้าใส่ได้ควรใช้เฟืองเบอร์ไรถึงจะดีครับแล้วสามารถแปลงเบรคสกายได้เลยเปล่าครับขอบคุณครับ

2. na046

na046 Member Member

983
    7
    18
    รถ รุ่นไหน เครื่อง อะไร มีโบป่าวครับ และ เป็น ธรรมดา ครับที่ใส่ ล้อ ใหญ่ กับยางหน้ากว้าง ขนาดนั้น รถก็จะต้องอืด ครับผม ไม่ทันใจเหมือนเดิม ใส่เฟือง แก้ได้ นิดหน่อย แต่จะเอาต้น จัด เท่าเดิม ปลายก็จะหายไปอีก ครับ เหดียวรอพี่ ๆ มาตอบเพิ่ม นะครับ

3. น้าเอ๋...@MTC

น้าเอ๋...@MTC New Member VIP

3,988
    6
    0
    ตามที่เพื่อนนะว่าเลยคับ ล้อใหญ่หน้ากว้างๆ เครื่องเดิมโบเดิม ยังไงก็อืด
    ถ้าเซ็ทโบ โมปั้ม ก็น่าจะช่วยได้แล้วคับ เดี๋ยวรอท่านอื่นมาเพิ่มอีกที

4. กระบะสีขาว

กระบะสีขาว Active Member Moderator VIP

1,459
    15
    38
    ตามน้าเอ๋ว่าเรยครับ

ถ้ารถมีเทอร์โบอยู่แล้ว ก็โมปั๊มขึ้นมาอีกหน่อยย

5. jakkrit

jakkrit New Member Member

196
    0
    0
    ล้อเบอร์นี้ต้อง กินหอย กับกินเจ ค้าบ หมดห่วงเรื่องอืด อิอิ

6. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    น่าจะดีขึ้นแหละครับ...........เดิมๆ4.1 มูมัน 4.3 ดีขึ้นอยู่แล้ว

7. mseeo2

mseeo2 New Member Member

778
    9
    0
    ตามนั้นเลยคับ ตามประสบการณ์ อิอิ

8. ZOOM

46
    0
    0

ถ้าทำปั๊มอย่างเดียวควรทามไรบ้างครับเอาแบบพื้นๆครับ
    ไม่อยากโมมากเพราะโครงการจะวางเจอ่ะครับกลัวเทริ์น
    เครื่องไม่ได้ราคาอ่ะครับ

9. ZOOM

46
    0
    0
    ในอนาคตก็ว่าจะเป็นเจอ่ะครับพอดีซื้อล้อชาเล้น
    มานมียางติดมาด้วยดอกหนาเลยอย่างปีเดียว
    ก็เลยใส่ก่อนไม่เปลี่ยนครับตังหมด
    ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำครับ

10. ZOOM

46
    0
    0
    แล้วถ้าเปลี่ยนเครื่องเจแล้ว เฟือง4.3 ยังใช้ได้เปล่าครับ
    นอกจากมูแล้วมีตัวไหนบ้างครับแนะนำหน่อยครับ
    ขอบคุณครับ

11. ZOOM

46
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

12. BANK 4 JB

BANK 4 JB New Member Member

1,560
    20
    0
    ทำปั้มก็ ขาคันเร่ง สปริง เดินเบา ปรับจูนก็พอแล้วครับ

เฟืองท้าย ใช้นิสสันเซดดิก ก็ได้ครับ ราคา หมื่นต้นๆ เฟืองมีหลายเบอร์ดีครับ

4.3 กะ เจใช้ได้ครับ

13. FunMax

FunMax New Member Member

384
    1
    0
    ตามท่านข้างบนว่าคับ
    ถ้าเครื่องยังเดิมๆอยู่
    เอาแค่เปิดฝาปั้มมา โมนิดหน่อย แค่นี้ก้ดีขึ้นแล้วคับ

14. น้าเอ๋...@MTC

3,988
    6
    0
    ตามนั้นเลยคับ

15. ZOOM

46
    0
    0
    แล้วถ้าไปทำปั๊มบอกเค้าว่างไงครับ
    บอกว่าทำขาคันเร่ง สริงเดินเบาเหรอครับ
    แล้วส่วนปรับจูนอันนี่ร้านเค้าจูนของเค้าเองช่ายเปล่าครับ
    ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ ผมไม่รู้จะบอกร้านว่าไงก็เลยถามแบบนี่อ่ะครับ
    แล้วราคาค่าทำประมาณเท่าไหร่ครับ

16. ZOOM

46
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

17. BANK 4 JB

BANK 4 JB New Member Member

1,560
    20
    0
    ++อยู่แถวไหนครับ ราคาแล้วแต่ร้านครับน่าจะมี 1000 บาทอ่ะครับ++

18. น้าเอ๋...@MTC

3,988
    6
    0
    อยู่แถวไหนล่ะคับ จะได้แนะนำร้านกันถูก จะได้ไม่โดน เชือด คับ

19. na046

983
    7
    18
    งั้นทนวิ่งไปก่อนดิครับ เพราะยังไงก็มีโครงการวาง เจอยู่แล้ว นี่ครับ ได้ไม่ต้องไปเสีย 2 รอบ อะครับ เหดียว ทำปั๊ม ไป ๆ มา ๆ มันจะ พาล ไม่ได้วางเจ แต่ดันไปวาง โบ เป็น เซลโบเอานา เหอ ๆๆๆ

20. น้าเอ๋...@MTC

3,988
    6
    0
    ตามนั้นคับ

21. ZOOM

46
    0
    0
    ก็ว่างั้นเหมือนกานครับแต่ว่ามานกินน้ำมานน่ะสิครับมานจะไม่ไหวใช้รถทุกวานวันละหลายโลเติมทุกวานมานจะไม่มีเงินวางเอาสิครับ
    ผมอยากรู้ว่าถ้าเราเซทโบมานจะแรงขึ้นแล้วมานจะทนมั๊ยบางครั้งอยากลองเซทแต่เห็นบอกว่าแช่ไม่ได้ถ้าผมขับประมาณ100-120ตอนเซทโบบนทางด่วนตลอดทางมานจะพังมั๊ยเพราะผมต้องขึ้นทางด่วนเกือบทุกวานครับไม่ได้กวนนะครับแค่อยากรู้เผื่ออยากลองเซทบ้าง

ปล.ผู้รู้ท่านอื่นช่วยแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับ

22. ZOOM

46
    0
    0
    ผมอยู่แถวรังสิตครัยแนะนำหน่อยแล้วถ้าผมไปทำมานต้องเทสปั๊มด้วยหรือเปล่า

23. FunMax

FunMax New Member Member

384
    1
    0

100-120 แช่ได้ยาวๆครับ

24. na046

983
    7
    18
    ผมวิ่งกลับบ้าน กท. แม่กลอง บางที มีทเสร็จ กะลัง ตึง ๆ แช่กะพวกวีโก้ 140-160 จากมหาชัย ถึงแม่กลอง ยังได้ ครับ ถ้าแค่ 100 -120 นี่น่าจะสบาย ๆ นะ เคยหนักสุดก็ เส้น นครถม ตั้งแต่ หน้าปั๊ม บางจาก แถว ๆ NJ ลาก กับ วีโก้ 3000 ถึง ราชรี 160 - XXX (ทะลุไมล์) ยาว ๆ ไป แบบว่า รีบ กลับ ช่วงตี 5 กว่า ๆ และมันตรีนดี และ เสี่ยงมาก รู้ว่าเสี่ยงแต่ก็ ยอมเลย สนุกดีๆ ครับ ก็ยัง ไม่เป็นไร ใช้อยู่ทุกวัน ครับ

,,, ภูชี้ฟ้า แม่สลอง ดอยอ่างข่าง ปางอุ๊ง-บ้านรวมไทย ดอยตุง ดอยสุเทพ ขุนยวม-แม่อูคอ .. ก็ขึ้นมาแล้ว ครับ ไม่เป็นไร ........ ถ้าเราหมั่นดูแล และรู้ว่า กำลังรถเราไปได้แค่ไหน ช่วงไหนควร ยก ช่วงไหน กดได้ มันคงไม่พังง่าย ๆ หรอกครับ + กับการเซ็ตรถ ให้ ดี ๆ ด้วยนะครับผม ของผม ก็ เครื่อง อีสุ 2.5 โบ X35 เดิม ๆ ปั๊ม 12 ทำไม่เต็ม แค่พอใช้งาน จากดาวลอย หัวฉีด 6 ล้อ (รุ่นไหนจำไม่ได้ เครื่อง 4.5 ) บูส 2.5บาร์ เกียร์ เอสอา โบ คานมิว 5 3.9 ดิส ยาง 225/45/17 รถหนัก1550 โล แต่ใส่ตู้ 10นิ้วคืน น่าจะ 1600 ครับ ตอนชั่ง ที่ขนส่ง ถอดหมดเลย กัว น้ำหนักเกิน เหดียวเสียภาษีแพง ครับ อิอิ ฉะนั้น ผมคิดว่า ถ้าแช่ซัก 100-120 ต่อให้ไมล์แข็ง (+-คงไม่เกิน 15) คงไม่เป็นไรมั๊งครับผม ลองดูครับ ..............
    ถ้าว่างเจ ก็ เจโบไปครับ ถ้าเอาเซฟ ๆ ไม่คิดไรมาก ก็ เจไม่โบ แต่จากการที่ผมได้ไป แม่ฮ่องสอนกับเจ้าปู เพื่อนผม รถมันเจไม่โบ ขึ้นเขาสู้ผมไม้ได้ หายกันไปยาวเลย และ ตอนนั้น น้ำมัน 30 .. ที่แม่ฮ่องสอน 32 ผมเติมไป ทั้งทริป 4000 บาท เจแกส เติมไป กว่า 4500 บาทครับ ขากลับ กลับเส้น เด่นชัย พิษโลก 2เลน ขับมันมาก เจไม่โบ ขึ้นไม่ทันครับ ลองดูนะครับผม แค่ประสบการณ์ เล็ก ๆ น้อย ๆ แต่เป็นผม ถ้าวาง ผมวางเจไม่โบ ใช้งาน สบาย ๆ ครับ

25. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    +++ UP +++

ต้อยดีเซล เทพารักษ์ เปงคำตอบสุดท้ายสำหรับผม :sad:

26. ZOOM

46
    0
    0

ขอบคุณสำหรับคำตอบอีกครั้งครับ
    แล้วรถพี่กินน้ำมันมากมั๊ยครับประมาณกี่โลลิตรครับ
    ที่เค้าบอกเซทโบแล้วประหยัดขึ้นจริงเปล่าครับ

27. น้าเอ๋...@MTC

3,988
    6
    0
    เซ็ทโบแล้วประหยัดขึ้นแน่นอนคับ ตัวอย่างผมไปบ้านแฟน 1400 กิโล แล้วก็วิ่งแถวบ้านอกนิดๆหน่อยๆ เติมน้ำมันไป ประมาณ 1700 บาทคับ (ตอนนั้น้ำมันลิตรล่ะ 20บาท)
    แล้วก็ที่ถามว่ากินน้ำมันป่าว มันขึ้นอยู่กับการใช้งานของเรานะคับ ไอ้คลั้นเหยียบเอาๆ ต่อให้เดิมๆมันก็กิน แต่ที่เค้าเซ็ทโบกันสำหรับคนที่ใช้งาน เซ็ทมาเพื่อ เวลาแซง หรือกดคันเร่ง มันจะขึ้นเร็วกว่าพวก N/A อ่ะคับ

28. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    +++ UP +++

เซ็ทโบกะไม่เซ็ทโบ มันเหมือนหนังคนละม้วนกันคับ

เซ็ทโบผมว่าถ้าไม่แซดดดดดดดดดดด ก็ประหยัดดี ออกตัวก็ไม่อืด ขับหนุก เพิ่มความมั่นใจในการแซงเวลาออกต่างจังหวัด หรือเจอถนนแบบรถวิ่งสวนทาง แถมมีเสียงประหลาด ๆ ออกมาจากห้องเครื่องด้วยคับ มันส์กว่ากินเจอีกคับ :D

29. na046

983
    7
    18
    ตอนนี้ โล ละ 2 บาทครับ วิ่ง 3 พันรอบ ยาว ครับ (ความเร็วไมล์ ไม่ชัวร์ประมาณ 120 - 130 ครับ )

ก็ เติม 300 ไปกลับ บ้านผม ตลิ่งชันได้ครับ เหลือนิดหน่อย

30. น้าเอ๋...@MTC

3,988
    6
    0
    ตามเพื่อนนะว่าเลยคับ ของตานะประหยัดมากเลยคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้