ใครพอรู้บ้างOxygen Sensor ในd16y8...

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย ballasung, 26 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ballasung

ballasung New Member Member

283
    1
    0
    ใครพอรู้บ้างครับOxygen Sensor ในd16y8 นอกจากที่อยู่ตรงเฮดเดอร์แล้วยังมีตรงจุดไหนอีกครับ เคยมีช่างที่ผมรู้จักเค้าบอกว่า มันมีOxygen Sensor ด้านในเครื่องอีกจุดนึง ผมเลยไม่มั่นใจอะครับว่าตกลงรถผมไฟเอ็นจิ้นโชว์นี่มานตรงไหนกันแน่อะครับ และราคาOxygen Sensor เบิกศูนย์เท่าไหร่ เชียงกงเท่าไหร่ และ ถ้าเป็นของยี่ห้ออื่นเท่าไหร่ ใครรู้ช่วยให้ความกระจ่างทีครับ ขอบคุณครับ

2. Tonkun

Tonkun New Member Member

227
    5
    0

มีอยู่สองตัวครับ
    เครื่อง D16Y8
    ตัวแรกจะอยู่ที่ เฮดเดอร์
    ตัวที่สองจะอยู่หลัง แคทฯ

เครื่อง B (ในรูปเอามาจากเครื่อง B20B)
    ตัวแรกจะอยู่ที่หน้า แคทฯ
    ตัวที่สองจะอยู่หลัง แคทฯ

ราคาเบิกศุนย์ น่าจะอยู่ที่ 2-3 พัน (ไม่แน่ใจคับ)
    ราคามือสอง เซียงกง อยู่ที่ 500-1500 เท่าที่เคยไปถามๆ มานะคับ

3. MON_EK

MON_EK New Member Member

6
    0
    0
    กำลังเจออาการนี้อยู่คับ เช็คโค๊ดแล้ว error code 41 Primary oxygen sensor heater อ่ะคับ เลยถอด O2 sensor ที่เฮดเดอร์ ออกมาล้างคับ ใช้ได้ แต่ไม่รู้ว่ามันจะเสียอีกเมื่อไหร ว่าจะเปลี่ยนใหม่อยู่เหมือนกันคาบ

4. ballasung

283
    1
    0
    ขอถามอีกนิดนะครับ เจ้าอ็อกซิเจน เซ็นเซอร์ ของ d16y4 ใส่กับเจ้า d16y8 ได้มั้ยครับแล้ว d16y4 มันมีอ็อกซิเจน เซ็นเซอร์ตรงหลังแคตฯเหมือนเจ้า d16y8 หรือเปล่าครับ ขอบคุณมากๆครับ

5. noomth

noomth New Member Member

314
    26
    0
    Oxygen Sensor เอาเท่าที่เคยเจอนะคับ

D16y8 y4 D15B มีที่ เฮดเดอร์ ตำแหน่งเดียว มีทั้งแบบสายไฟ 1และ4 เส้นแล้วแต่ปีผลิต

D16y8 lev มีที่ เฮดเดอร์ และ ที่ลูกแค็ทฯ เป็นแบบ สายไฟ 4 เส้น ทั้ง2ตัว ตัวใดตัวนึงเสีย ไฟโชว์
    แยกโค้ตของใครของมัน

D15B-E มี่ที่ เฮดเดอร์ ตัวเดียว เป็นแบบสายไฟ 5 เส้น หายากมากๆ

B16-18-20 บางเครื่อง มาจากญี่ปุ่น มี 2 ตัว ที่แค็ทฯถอดออก ไม่ใช้ ไฟก็ไม่โชว์ ก็เลยไม่มีใครใส่

Oxygen Sensor สายไฟ 4 เส้น มี 2 แบบ สายไฟสี ขาวดำ และ ขาวเขียว ทั้ง 2 แบบ
    ทั้งของเครื่องBกะD ใช้แทนกันได้ สายไฟสั้นไปยาวไป ตัดต่อ ได้ ไม่มีปัญหากับการใช้งานคับ

6. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ได้ความรู้อีกแล้วครับ

7. lak trang

lak trang New Member Member

124
    13
    0
    เยี่ยมจริงๆครับคุณหนุ่ม

8. aekkaphon

aekkaphon New Member Member

10
    0
    0
    ของผมเคยเสียครับ เบิกศูนย์ ประมาณ 1500 ถ้าไปบางนา ต้องเดินหน่อย เพิ่งรู้ว่า หลายยี่ห้อ ใช้ตัวเดียวกัน แค่ปลั๊กไม่เหมือนกัน เอาของเก่าไปเทียบเลยครับ มีหลายราคา แล้วแต่ตกลง ผมได้มาในราคา 300 บาทครับ ทริกคือ บอกว่า หาเซ็นเซอร์ท่อไอเสีย จะได้ราคาถูกกว่า O2 sensor ครับ

9. ballasung

283
    1
    0
    ขอบคุณทุกท่านที่มาให้ข้อมูลครับ งั้นขอถามคำถามสุดท้ายครับ code Oxygen Senser ตรงเฮดเดอร์ โค๊ดเบอร์41ใช่ปะครับ กับcode Oxygen Senser ตรงหลังแค็ตฯโค๊ดเบอร์ 65 ใช่ปะครับ พอดีผมไม่ทราบก็เลยจะซื้อ 2 ตัวเลย ดีที่พี่หนุ่มบอกก่อนไม่งั้นผมคงได้ซื้อมา2อันแน่ๆ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 สิงหาคม 2009
  10. Creta

Creta New Member Member

57
    0
    0
    Oxygen Senser ถ้ามันมี 2 ตัว ต้องใส่ทั้ง 2 ตัว

11. Creta

Creta New Member Member

57
    0
    0
    Oxygen Senser ถ้ามันมี 2 ตัว ต้องใส่ทั้ง 2 ตัว

12. ballasung

283
    1
    0
    ครับ คือว่าผมหมายถึงผมไม่รู้ว่า อ๊อกซิเจนเซ็นเซอร์ ตัวเฮดฯกับตัวแค๊ตฯมันโคดเบอร์อะไรอะครับคือจะได้เช็คเพื่อจะได้รู้ว่าตัวไหนมันเสียกันแน่ จะได้ไม่ต้องซื้อมา2ตัวอะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้