ที่ความเร็วช่วง 130-150 ขึ้นช้าครับ เพราะอะไรครับ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย tigerkim, 11 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tigerkim

tigerkim New Member Member

42
    0
    0
    ขับไล่เกียร์ 12345 จนถึงความเร็วประมาณ 130 ขึ้นเร็วดีครับ ทั้งรอบเครื่อง และความเร็ว แต่ เมื่อ รอบมาถึงช่วง ความเร็วประมาณ 130 จะมีควารู้สึก อั้นๆ คือ ยิ่งเหยียบคั้นเร่งลงไป รอบเครื่องก็ค่อยๆขึ้นที่ละนิดๆ ความเร็วก็ขยับตามที่ละนิดๆ เหมือนกัน ลองเหยีบค้างลงไปประมาณ 5 วินาที รอบเครื่องและความเร็วก็จะกลับมา ขึ้นเร็วปกติ จนสุด เร็ดลาย ที่ 4200 รอบ ความเร็วที่ได้ 170 นิดหน่อย จึงอยากถามพี่ๆที่ มีประสบการณ์ว่ามันเกิดอะไรขึ้น จะต้องแก้ไขอย่างไร เพราะเคยลองกับคันอื่น จะเสียเปรียบเขาก็ตรง ช่วงความเร็ว 130-150 ที่อืดนี้เหละครับ

----รายละเอียดรถครับ----
    Tiger D4D 2500
    -ลองแหวนปรับบูสเทอร์โบเพิ่ม เป็น 15 Psi.
    -อุด EGR แล้ว
    -ตัดแคทแล้ว และ เดินท่อใหม่ขนาด 2.5" หม้อพักไส้เยื้องทรงแบน ปลายท่อ ลงหน้าเพลา
    -ล้อ ขนาด 215-45-R17 หน้า-หลัง 9 " ทั้ง 4 ล้อ

---หมายเหตุ---
    -หรือจะเป็นที่ผมไส้หม้อพัก ไส้เยื้อง ครับ (ที่ใส่เพราะ ให้เสียงมันเงียบ)

--ขอบคุณครับ---

2. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    ไม่แน่ใจนะคับ ว่าเป็นเพราะอะไร
    รอท่านอื่นแล้วกันนะคับ

3. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    มารอดู ถ้ามีดันรางเทพ ก็คงไม่อืดแล้วละมั้ง อิอิอิอิอิ

4. OA_2L

OA_2L New Member Member

154
    0
    0
    ไม่ลองหาใส้ตรง หม้อใหญ่อ่ะครับ เงียบเหมือนกันนะ
    เกี่ยวไหมอ่ะว่าโข่งหลังเล็ก และหนักล้อ

5. ไมไม่รองหา เจ มาวางดูคับ อิอิอิอิล้อเล่นนะ

6. PaE_D4D

PaE_D4D New Member Member

231
    12
    0

ป๋มเห็นน้าชอบยุคนอื่นวางเจจัง คิคิ:D:D:D:D

แซวๆๆ:D:D:D:D

7. tjmujahidin

tjmujahidin New Member Member

179
    2
    0
    วิ่งมาแท่าไหร่แล้วครับ ถ้าไม่เคยเช็คปั๊ม หรือ นานแล้วไม่ได้เช็คลองเช็คปั๊มครับ อาการเหมือนน้ำมันจ่ายได้ไ่ม่สัมพันธ์กับความเร็ว หรือ อาจจะเป้นที่วาวล์ก็เป็นได้ครับ ระยะห่างของวาวล์ หรือ สปริงวาวล์แข็งไม่พอที่ให้วาวล์ลอย คือ ปิด - เปิดไม่ทัน

8. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    เครื่องตัวนี้มันอืดโดยกำเนิดมาอยู่แล้วละครับเป็นปกติ มาจากโรงงาน 102 ม้า บูสได้ก็น้อย
    ต้องหากล่องพวงช่วยครับถึงจะกระชับกระเฉงขึ้นมาได้อีกระดับหนึ่ง ดันราง ยกหัวฉีด ลองดูครับีหลายเจ้าในตลาดเลยตอนนี้

9. Nung_111

Nung_111 Member Member

444
    5
    18
    วาง JZZZZ สิคร้าบ เหยียบเป่งมา อิอิ

10. เอวี่^เรซซิ่ง

เอวี่^เรซซิ่ง New Member Moderator Lady Member

2,620
    79
    0
    D4D อาการนี้ เคยได้ยิน เขาว่าดันราง แล้วปลายมาดีเลยนะคะ อิอิ

11. Out Off Control

Out Off Control New Member Member

2,322
    26
    0
    ใส่กล่องสักใบ

12. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    สงสัยจะดูสาวข้างทางครับ

55555555555

13. hivigo

hivigo New Member Member

2,219
    39
    0
    ดันรางครับ....หายแน่ๆ....ฮิฮิ..ลองเช็คหัวฉีดดูครับว่าตันหรือป่าว???

14. PaE_D4D

PaE_D4D New Member Member

231
    12
    0
    ขอถามหน่อยครับ ใส่แม๊คกว้าง 9 นิ้ว แล้วยาง 215 ล้อมันปลิ้นมากไหมครับ

15. supakit

supakit New Member Member

303
    6
    0
    ดันราง คือ อะไร หรอคั บ
    ไม่ค่อยรุ้เรื่อง ดีเซล แต่ แอบชอบ

16. Nun_MTX

Nun_MTX New Member Member

183
    4
    0
    แน่นอน ลองดันรางเทวดาชิคับ โอ้วๆๆๆๆๆ สุโค่ย:D:D:D:D:D:D:D

17. Mr.Taweesit

Mr.Taweesit New Member Member

3,356
    10
    0
    ต้องเพิ่มน้ำมันเชื้อเพลิงครับ เพราะเราปรับบูสเพิ่มครับอากาศมากแต่น้ำมันเท่าเดิมครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้