Review: ไปซิ่งมาแล้วที่แก่งกระจานเซอร์กิจ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย Tuned by Tommy, 30 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    หลังจากที่พลาดโอกาสการจัด meeting ที่ต่างจังหวัดกับ club si ผมเลยถือโอกาสไปร่วมงาน Track Day ที่จัดโดยพี่เก่ง rcweb เมื่อวันที่ 9 ส.ค. ที่ผ่าน เลยเก็บภาพสนามมาฝาก เผื่อจะเปลี่ยนใจอยากไปวิ่งกัน

อย่างที่ทราบกันดีในแวดวงขาซิ่ง สนามแก่งกระจานเซอร์กิจเป็นสนาม circuit แห่งล่าสุดของประเทศ ซึ่งมีระยะทางยาวที่สุดในประเทศถึง 2.9 กม. มีโค้งต่างๆ เรียงรายกว่า 20 กว่าโค้ง ผนวกกับทิวทัศน์ที่อยู่กลางหุบเขา จัดว่าเป็นสนามที่สวยงามมากและยังท้าทายผู้ชื่นชอบความเร็วแบบ circuit เป็นอย่างยิ่งครับ :D

การเดินทางเริ่มจากเส้นพระราม 2 ตรงไปเพชรบุรี พอถึง Makro เพชรบุรีก็เริ่มกลับรถขึ้นสะพาน วิ่งตามทางเรียบคลองชลประทาน เลี้ยวขวาอีกประมาณ 40 กม.++ จากปากทางก็ถึงสนามแล้วครับ รวมระยะทางจากกรุงเทพถึงสนาม ประมาณ 200 กม.

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 31 สิงหาคม 2009
  2. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    โปรแกรมการสอน

ในช่วงเช้ามีการจัดอบรมความรู้ภาคทฤษฎีในการเข้าโค้ง สัญญาณธง และกิติกา มารยาท ในสนามโดยมีนักแข่งมืออาชีพเป็นผู้ให้คำแนะนำ จากนั้นมีการวิ่งนำในรูปแบบ convoy ในนักแข่งได้รู้จักการเข้าโค้งในสนาม แล้วจะแบ่งกลุ่มวิ่งทดสอบสนามอีก 10 รอบ ซ้อม 1 วิ่งจริง 1 จับเวลาต่อรอบ ...... มันส์ได้ที่เลยครับ

รอบบ่าย แบ่งกลุ่มวิ่งอีก แต่แตกต่างกว่าช่วงเช้าคือ แบ่งกลุ่มตามเวลาที่วิ่งได้หลังจากนั้น จะแบ่งหาผู้ที่ทำเวลาได้ดีสุดครับ ......

การวิ่งในสนาม
    สนามแก่งกระจานมีโค้งค่อนข้างเยอะครับ อย่างที่กล่าวในเบื้องต้นคือมีถึง 20 กว่าโค้ง โดยมีโค้งแถบทุกรูปแบบไว้ทดสอบทักษะนักแข่ง ........ ประสบการณ์จากเด็กไม่เจนสนามอย่างผม เมื่อเทียบกับสนามพีระ (เคยวิ่งมา 3 ครั้ง) คิดว่าเป็นสนามที่ขับยากกว่า ในแง่ที่ว่าโค้งในสนามค่อนข้างหลากหลายประเภท ทำให้ใช้ความเร็วในแต่ละโค้งได้ไม่พอดี (เรามันอ่อนหัด 555) ...... ถ้าขับเร็วเกินไป ก็มีโอกาสหมุนได้ไม่ยากครับ ....... มีรถตัวแรงหลายคันหมุนในโค้ง บางคันก็วิ่งเสร็จต้องขึ้นรถ slide กลับบ้านไปเลยก็มี บางช่วงของสนามมีทั้งโค้งและเนินอยู่ในตัว เข้าเร็วไปก็อาจแถออกนอกทางได้ ........ แต่โดยรวมแล้วขับค่อนข้างมันส์ครับ เพราะสนามมันขับยากไม่ชินทำให้เราพยายามที่ขับให้เร็วขึ้น มากกว่าสนามพีระที่ขับหลายครั้งแล้ว แต่เสียดายที่วันนั้นฝนตกสนามค่อนข้างลื่นเลยใช้ความเร็วกันไม่เต็มทีครับ คราวหน้าไปคงวิ่งได้เต็มทีกว่านี้ ใครที่สนใจไปวิ่งโปรดติดตามข่าวใน rcweb นะครับ

โดยสรุปจาก(มุมมองของเด็กหักซิ่งอย่างผม)

เป็นสนามที่ใช้ทักษะในการควบคุมรถ มากกว่าใช้ความเร็วแซงในทางตรง งาน Track day ที่จัด มีการควบคุม และบริหารจัดการเป็นอย่างดี ทั้งในแง่ความปลอดภัยของการขับขี่ และทักษะของผู้สอน ที่สำคัญมีการจับเวลาแบบแข่งจริง ทำให้เราสามารถนำมาปรับปรุงการขับขี่ทั้งในและนอกสนาม ผมเชื่อว่าคนที่ได้ลองวิ่งแล้วจะขับรถมั่นใจในโค้งขึ้นอีกเยอะ โดยไม่ต้องลองเสียวบนถนนจริง :cool:

ถ้าคราวหน้าจัดอีกครั้งอยากแนะนำให้พี่น้องไปลองดูครับ ถ้าเราไปกันเองอาจจะไม่พร้อมขนาดนี้ ค่าใช้จ่ายก็ไม่แพง โดยเฉพาะเมื่อเทียบกับเสียตังค์ไป....:eek:.ครับ

เครดิตรูปจาก msclub.net

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 กันยายน 2009
  3. ***ARSHAVIN***

***ARSHAVIN*** New Member Member

320
    21
    0
    ภาพสวยจังคับ

4. pop96

pop96 New Member Member

825
    68
    0
    บรรยากาศดีครับ ภาพสวย น่าไปลองสนามครับ

5. bestza

bestza New Member Member

2,475
    13
    0
    แหล่มเลยพี่ชายๆ

6. peach007

peach007 New Member Member

323
    0
    0
    สวยงามจริง ๆ

7. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    +1 น่าไป สวยงาม

8. kkict_1706

kkict_1706 New Member Member

185
    1
    0
    บรรยาการศดีมากเลยครับ

9. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    สนามสวยจัง น่าไปมากๆ :D:D:D

10. Tuned by Tommy

766
    29
    0
    รอบหน้าเอาไปวิ่งกันลุงหนวด

11. TRAEH

TRAEH New Member Member

52
    0
    0
    ชอบ คับ ๆ

ภาพสวยๆ บรรยากาศ ดีๆ ;)

12. joiceSi

joiceSi New Member Member

816
    9
    0
    อยากไปครับพี่ แต่ช่วงนี้งานยุ่งๆ จัง ^^

Joice++Jum

13. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    ไปคนเดียว เปรี้ยวสุดๆ

14. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    อยากไปวิ่งจัง....

15. EK8155

EK8155 New Member Member

183
    12
    0
    รูปสวยคับ เคยไปวิ่งมาเหมือนกันสนามสวยคับ แต่โค้งอันตรายมากมาก

16. OM MUGEN

OM MUGEN New Member Moderator

1,768
    8
    0
    ไปด้วยๆ

17. bestza

bestza New Member Member

2,475
    13
    0
    ขอนู๋ไปด้วยคนๆๆๆๆๆๆ

18. yodyayee

yodyayee New Member Member

716
    10
    0
    สนามลื่นมั้ยครับ ตอนฝนตก

19. Tuned by Tommy

766
    29
    0
    ลื่นมากครับ

ใครที่บอกว่าไปด้วย รอบหน้าเจอกับครับถ้าไปครบ 10 คนได้ราคาพิเศษด้วย ไปกันเยอะครับ มันส์มาก ๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้