รบกวนหน่อยคับ

การสนทนาใน 'Nalam Club' เริ่มโดย รบกวน, 3 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. รบกวน

รบกวน Guest

0
    0
    0
    สวัสดีครับพี่ๆ ชาวหน้าแหลมทุกท่าน พอดีว่าผมกะลังมอง(จะซื้อ)หน้าแหลมอยู่คันนึง เปงรุ่น DX แต่ว่าผมชอบหน้าของ GL มากกว่าเลยอยากถามว่า ผมสามารถเปลี่ยนไฟหน้ามาเปง GL ได้ไหมครับ แล้วราคาอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ หาซื้อได้ที่ไหนคับ ขอบคุณพี่ๆล่วงหน้าคับ

**ขอบคุณพี่ อิฐ ด้วยนะคับที่สละเวลามาตอบคำหลายๆคำถามของผม ขอบคุณคร้าบบบบบบบบ**

2. รบกวน

รบกวน Guest

0
    0
    0
    รอ

รอความช่วยเหลือ up+++

3. OoyNalaemKorat

OoyNalaemKorat New Member Member

670
    4
    0
    สามารถแปลได้ครับผมก็ทำเหมือนกัน ค่าไฟหน้า 3000 ค่าไฟเลี้ยว 800 ไฟเลี้ยวก็ต้องใช้ของตัว 1800 ด้วยนะครับ ไม่งั้นจะยัดไม่เข้าเพราะไฟเลี้ยวของตัว1800 จะแคบกว่า น็อตที่ติดไฟมาสองตัวสามารถใส่รูเดิมได้เลย ที่เหลือนำเหล็กรูมาดัดยึดเอาครับ ลองทำดูเองได้ครับ

อันนี้รูปครับ http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=662346

4. J-dayTT140

J-dayTT140 New Member Moderator Member

2,017
    263
    0
    ตามที่....น้าออย ว่ามาเลยคร้าบบบบบ

ยกมาทั้งชุดเลย ไฟหน้า ไฟมุม กะจังหน้า ครบๆ ใส่ได้พอดีคร้าบบบบบบบบบบ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 20:30:58 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 20:30:45 ----------

ตามที่....น้าออย ว่ามาเลยคร้าบบบบบ

ยกมาทั้งชุดเลย ไฟหน้า ไฟมุม กะจังหน้า ครบๆ ใส่ได้พอดีคร้าบบบบบบบบบบ

5. him111

him111 New Member Member

1,151
    3
    0
    ชัดเจนตามนี้นครับ...ว่าแต่ซื้อหรือยังครับถ้ายังลองหาตัว 1800 ทีเดียวจบเลยครับ

6. รบกวน

รบกวน Guest

0
    0
    0
    รบกวน

ขอบคุณคร้าบบบบ
    เมื่อวานผมเพิ่งไปดูรถมา ตามที่เห็นในรูปเปงรุ่น DX 1600 ราคา 30000 แต่พอไปจิงๆเปง GL 1G ราคา+อีก 10000 ก็เลยมึนๆ เพราะใจผมเองอยากได้เครื่องเดิมๆ แล้วเอาไปฟิตใหม่ ***เงินน้อย แต่ชอบอ่าคับ***

พี่ๆท่านใดมีขายไม่แพง + ซื้อมาแล้วไม่ต้องมาทำอะไรมาก ก็โทรมาได้เลยนะคับ 0851651192 ซิซคับ

**หรือถ้าพี่ๆท่านใดมีคำแนะนำดีๆ ก็บอกผมได้เลยนะคับ เพราะผมไม่เปงจิงๆ กำลังนับหนึ่งคับ ขอบคุณทุกๆการช่วยเหลือคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

7. OoyNalaemKorat

OoyNalaemKorat New Member Member

670
    4
    0
    งั้นผมก็ต้องถามกลับว่า มีความเข้าใจในรถรุ่นนี้หรือเปล่าครับ พอจะดูรถเป็นไหม เรื่องเครื่องยนต์มีความรู้หรือไม่

เพราะการที่เราจะซื้อรถเก่าอายุรถก็ เกือบ 20ปี การจะเลือกซื้อรถก็ต้องละเอียดมากกว่ารถมือสองทั่วไป แล้วอีกอย่างความต้องการของคุณคือ นำเครื่องเก่ามาฟิต คงแนะนำได้ว่าควรหารถเดิมๆ ไม่มีการตกแต่ง ส่วนเรื่องเครื่องถ้าไม่มีความรู้หรือความถนัดทางช่างเลย ผมแนะนำให้หาช่างที่พอไว้ใจได้พาไปด้วย หรือทำตามวิธีผมแนะนำตามนี้

1.เปิดฝาหม้อน้ำเช็คว่ามีคราบน้ำมันเครื่องอยู่ไหมถ้ามี เครื่องอาจจะมีปัญหาเรื่องฝาหรือปะเก็น
    2.สังเกตุบริเวณฝาสูบมีรอยคราบสนิมแดงๆบริเวณฝาสูบเยอะหรือไม่ ถ้ามีแสดงว่าเครื่องเคยฝาโก่งหรือฮีตมา ตรงนี้ให้มองไปตรงข้างๆเครื่องจะเห็นฝาบนประกบกับประเก็นและท่อนล่างไม่ยากลองดู
    3.เปิดฝาที่เอาไว้เติมน้ำมันเครื่องเช็คคราบน้ำมันเครื่องที่เกาะอยู่บริเวณแคมชาฟว่ามีลักษณะสีอะไร แคมชาฟต้องใสไม่มีคราบน้ำมันเหนียวๆเกาะ
    4.ชักก้านวัดระดับน้ำมันเครื่องดู ว่ามีน้ำเข้าไปปะปนไหม
    5.ลองสตาทรถขั้นตอนนี้ผมแนะนำว่าให้ลองตอนกลางวันแดดร้อนๆจะแน่นอนกว่า สตาร์ทดูว่าแอร์เย็นปกติไหมลองขับดูเข็มความร้อนไม่ควรเกินครึ่ง

อันนี้เป็นการเช็คเครื่องเบื้องต้นครับ ถ้ายังไงเรื่องอื่นเด่วผมจะมาเขียนให้ต่อนะครับ ขอตัวไปเรียนก่อน

8. รบกวน

รบกวน Guest

0
    0
    0
    รบกวน

ขอบคุณพี่ Suttiphonphong มั๊กๆเลยคร้าบบบบบบบบบบ

*** วันนี้ผมโทรไป 10 กว่าคันแล้ว ทั้งเครื่องเดิม/เครื่อง J - ราคาตั้งแต่40000-70000 (ใจก้ไม่อยากให้เกิน5หมื่อนเล้ยยยย)
    แต่ก็ขายไปหมดทุกคันเลย -*-/- ยิ่งได้ยาก ยิ่งอยากได้ แม้งบน้อยแต่ก็จะพยายามต่อไป

***รบกวนพี่ๆ อีกเรื่องนึงครับ ผมอยากทราบว่าเจ้าหน้าแหลมนี่มันมีดีอย่างไงอ่าคับ (ส่วนตัว ผมชอบรูปทรง+ที่เปงขับหลัง)ข้อดี+ข้อเสีย เลยก้ได้คับ มันจะเปงรถคันแรกของผมครัาบบบบบบบบบบบ

***ผมหาที่สมัคสมาชิก rcw ไม่เจออ่าคับ + ถ้าจะกดขอบคุณต้องทำไงคับ หาไม่เจอเล้ยยยยย

**************ขอบคุณอีกครั้งคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ*********************

9. OoyNalaemKorat

670
    4
    0
    ข้อดีคือ
    1.มีราคาถูกตั้งแต่ 30000-80000 บาทสำหรับสภาพเดิมๆแห้งๆ หรือ 80000-150000 สำหรับสเต็ปเทพๆ
    2.เป็นรถขับหลังรุ่นสุดท้าย
    3.เป็นรถเก๋งซีดานขนาดกลาง คอนโซนภายในถือว่าไม่ดูเก่าตกยุค
    4.อะไหล่บางอย่างยังพอหาได้ หรือสั่งShop
    5.ช่วงล่างการยึดเกาะถนนถือว่าดีในระดับนึ่งเลยทีเดียว
    6.อันนี้สำคัญ ความชอบและรักครับรถผมเป็นรถของคุณแม่ เอิกๆ
    7.หลายกลุ่มให้ความนิยมนำมาแต่งกันเยอะ
    8.สามารถวางเครื่องได้หลายตะกูลหลายรุ่นเช่น Sr ฝาดำ ดำหลังหัก ฝาแดง 1-2 jz ge / Gte 1 Uz ก็เคยเห็น เอาเป็นว่าวางเครื่องขับหลังได้เกือบทั้งหมดเลย เอิกๆ

10. J-dayTT140

J-dayTT140 New Member Moderator Member

2,017
    263
    0
    ชัดเจน...........เป็นที่สุดเลยคร้าบบบบบบบ ออย

อบอุ่น....จริงๆ บอร์ดนี้..........อิอิ

11. arowanote

arowanote New Member Member

490
    6
    0
    ตอนผมตัดสินใจซื้อหน้าแหล่มก็เพราะ ขับหลัง+ห้องเครื่องวาง jโบได้ไม่อึดอัด+รูปทรงถ้าสีดีๆผมว่าสวยกว่ารถใหม่ๆนะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้