รถไปลุยน้ำท่วมมาแล้วมีอาการแปลกๆ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย kingkong12, 14 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kingkong12

kingkong12 New Member Member

8
    0
    0
    รบกวนสอบถามหน่อยนะครับพอดีเมื่อ 2 อาทิตย์ที่แล้วรถผมไปลุยน้ำท่วมมา
    สูงประมาณครึ่งแข้งตอนที่ขับลุยก็กลัวจะดับเหมือนกันแต่ก็ประคองผ่านมาได้
    นำ้เข้ารถพรมชื้นไม่ถึงกะแฉะหลังจากนั้น4-5 วัน ขับๆอยู่ รถมีอาการพอเข้าเกียร์แล้วเหยียบแบบปกติมันกลับไม่วิ่งอะครับต้องเหยียบมิดถึงจะเริ่มค่อยๆออกตัวไปได้(เกียร์ออโต้ D16Y8)
    เป็นมาตลอด1อาทิตย์ที่ผ่านมาเท่าที่สังเกตุดูจะมีอาการหลังจากขับแล้วประมาณ 45 นาที-1 ชม. ให้คนที่พอรู้เรื่องดูเบรคค้างก็ไม่ใช่ เข้าอู่ช่างบอกว่าเซ็นเซอร์ชื้นเดวก็หาย(มั้ง) เป็นมาเป็นอาทิตย์แระยังไม่หายเลยครับ รบกวนขอความคิดเห็นหน่อยครับว่ามันเกิดจากไร ขอบคุณครับ

2. civic_si2000@hotmail.com

[email protected] New Member Member

1,295
    2
    0
    ลุยน้ำบ่อยอะครับทั้งเครื่องเดิมd16และเครืองใหม่b16ไม่เคยเจออาการใดๆอยากรู้เหมือนกัน ผุ้รุ้ช่วยทีครับ
    ปล.ขอนแก่นน้ำท่วมบ่อยอะครับ

3. chutjane

chutjane New Member Member

350
    1
    0
    รอกูรูมาตอบ

4. peach007

peach007 New Member Member

323
    0
    0
    ไม่แน่ใจว่าน้ำเข้าเครื่องรึเปล่าอ่ะครับ แต่เหยีบไม่ออกเนี่ยมัน งง ๆ อยู่

5. Charrotte

Charrotte New Member Member

794
    11
    0
    ผมก็ลุยมาเหมือนกันอ่ะ แต่ของผมน้ำโดน ECU เลยช๊อตดับไป

ทิ้งไว้วันนึง ไปเอากล่องมาเปาๆจนแห้งเลย ตอนขับกลับมาก็แปลกๆคับเร่งไม่ค่อยออก

จอดทิ้งไว้อีก 2-3 วัน รื้อ พรม เบาะซักหมด ของผมมีน้ำเข้าคันเกียร์ด้วย เม่งไปขังอยู่ต้องเอาหลอดดูดออกมา อนาตมาก

สรุปของผมคือไฟช๊อตแค่นั้น พอทุกอย่างแห้งก็ ค่อยเอาโซแนค ฉีดๆไปตามจุด

ตอนนี้มันมีเสียงวีดๆ ยังหาไม่เจอเหมือนกันว่าจุดไหน

6. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    อาจมีน้ำเข้าไปในเกียร์ ครับ ควร ถ่ายน้ำมันเกียร์ทั้งระบบ ซักทีนึงครับ
    พวกจารบีลูกปืนลือด้วยครับ น้ำมันเครื่อง ด้วยก็ดีครับ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 15:03:03 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 15:02:30 ----------

อาจมีน้ำเข้าไปในเกียร์ ครับ ควร ถ่ายน้ำมันเกียร์ทั้งระบบ ซักทีนึงครับ
    พวกจารบีลูกปืนลือด้วยครับ น้ำมันเครื่อง ด้วยก็ดีครับ

7. kingkong12

kingkong12 New Member Member

8
    0
    0
    เดวจาลองไปถ่ายนำ้มันเกียร์ดู ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้