เพื่อนใช้น้ำมันเครื่องอะไรกัน

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย nagoya, 28 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nagoya

nagoya Active Member Member

2,118
    3
    38
    อยากทราบว่าเครื่อง 4G63 ขอวพวกเรานี้ น้ำมันเครื่องอะไรที่คิดว่าเหมาะสมบ้างครับ

หลายๆท่านขอเเชร์ความคิดหน่อยนะครับ ตอนนี้ผมใช้ Mobil 1 อยู่

เป็นเครื่อง Evoluntion V///

อยากเปลี่ยนเป็นเเบบอื่นๆดูบ้างครับ

อยากรู้จังเเบบไหนมันสุดยอดสำหรับเครื่องรถเราบ้างครับ

ขอบคุณล่วงหน้าที่มาตอบนะครับ

2. kittio

kittio New Member Member

750
    8
    0
    Mobil 5w-50 หรือ Castrol EDGE sport 10w-60

3. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    ผมก้ใช้2อันนี้ แหล่มๆ

4. ASFasT_AS

ASFasT_AS New Member VIP

555
    18
    0
    แล้ว HKS ล่ะ โอมั้ย

5. Golf_Za

Golf_Za Member Member

398
    13
    18
    Mobil 1 เหมือนกันครับ แพงน่าดู

6. Empty heart

Empty heart New Member Member

96
    2
    0
    เพิ่งใส่ Selenia ไปครับ 10w-60 ครับ ยังไม่ได้วิ่งเลย ไว้เป็นยังไงแล้วจะมารายงานผลครับ

7. aeo@scb

aeo@scb New Member Member

874
    6
    0
    ที่สนามนครชัยศรี ไม่รู้น้าโอ แกใช้ตัวไหน ถ้าใช่ตัวใดตัวหนึ่งข้างต้น ก็ผ่านครับ วันนั้นทั้งวัน รถแกวิ่งอยู่เกือบ 100 รอบ ได้มั้ง ทั้ง ตัวแก พี่โม่ พี่ช้าง พี่ตุ๋ย รถแกไม่เห็นจะมีอาการอะไรเลย ควันออกซักนิดก็ไม่มี และเวลาอย่างไม่เป็นทางการ ได้ยินแว่วๆว่า 1 นาที 35 ครับ...........นับถือๆๆ

8. polototo

polototo New Member Member

761
    5
    0
    ผมใช้ pacer ครับ

9. phu@gods

phu@gods New Member VIP

98
    1
    0
    Pacer 15w-50 ของเค้าดีนะครับ

10. kukjung_4654

kukjung_4654 New Member Moderator

1,243
    10
    0
    ใช้จารย์อ๊อดอ่ะ อิอิ

11. ju4

ju4 New Member Member

145
    2
    0
    แล้วถ้าใช้ 5w30 อ่ะครับ

12. kittio

750
    8
    0
    วันนั้นใช้ EDGE Sport 10w-60 ครับพี่โอ๋ โดยผมลองมาแล้ว รู้สึกว่าอุณหภูมิน้ำมันเครื่องต่ำกว่าตัวเดิมที่เคยใช้ รวมถึงแรงดันน้ำมันเครื่อง ก็สูงขึ้นกว่าตอนใช้น้ำมันเครื่องตัวเดิมแบบรู้สึกได้ (รถผมปกติแรงดัน น้ำมันเครื่องต่ำมาก เดี๋ยวนี้ดีขึ้นหน่อย) โดย EGDE 10w-60 เป็น นมค. ที่ BMW แนะนำให้ใช้กับรถยนต์ตระกูล M-Power เช่น M3-E92 โดยราคาขายที่ศูนย์ยูโรปาขายที่ลิตรละ 1,000 บาท (M3 ใช้ 9.5 ลิตร) ซึ่งน้องก้องเป็นคนแนะนำให้ผมใช้ โดยจัดมาให้ในราคาต่ำกว่าเป็นครึ่ง จึงได้ลองใช้ แล้วก็ติดใจอยู่ครับ

ส่วนวันนั้นที่สนาม รถผมวิ่งไม่เยอะหรอกครับพี่โอ๋ เพราะเพื่อนแต่ละคนเอาออกไปวิ่งกันคนละนิดคนละหน่อยเท่านั้น แต่วันนั้นที่ประทับใจ คือได้ลอง (กระทืบ) DC5 ในสนามครับ ซึ่งผลออกมาคือขับง่ายมากๆ ขับปกติอาจจะหน้าดื้อ แต่ถ้าจุ่มเข้าไปในโค้ง โดยเบรค late สักหน่อย จะเจออาการท้ายออกนิดๆ พอเดินคันเร่งออก อาการจะกลับกลายเป็นกลาง เลยพลิ้วมาก ดีไม่ดี สนามนั้น อีโวอาจจะเอาไม่อยุ๋ได้ครับ อยากได้จริงๆ

13. Erica

Erica New Member Member

208
    2
    0
    SUNOCO จิครับไม่ค่อยดีเท่าไหร่แต่ก็ใช้ได้ อิอิอิ

14. aeo@scb

874
    6
    0
    รถผม นานๆซัดที จึงเลือกใช้น้ำมันเครื่องตามบุคคลิกการขับขี่ ผมใช้ Castrol EDGE Sport 0 W - 40 เน้นการปกป้องตั้งแต่ สตาร์ท เครื่อง ครับ

15. polototo

polototo New Member Member

761
    5
    0
    ใสไปนะผมว่า

16. chang

chang Well-Known Member Member

4,985
    57
    48
    Castrol EDGE Sport

ตัวนี้ สึกตอนนี้ ขาย อยู่ 2,990

แบบ แกลอน 4 ลิตร + 1 ลิตร แถมเสื้อ ด้วยอ่ะครับ

ไม่รู้ใช่ตัวเดียวกันป่าวอ่ะครับ

แกลอน ทองๆ :confused:

เดี๋ยวจาได้ไปลองมั้งอ่ะครับ

17. kittio

750
    8
    0
    น่าจะใช่ตัวเดียวกันครับ แต่ลองหาดีๆ น่าจะหาได้ถูกกว่านั้นนะ

18. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    อยากได้ถูกกว่านี้ไหมครับ

19. nagoya

nagoya Active Member Member

2,118
    3
    38
    เห็นหลายท่านบอกว่า Castrol EDGE Sport ดี

อยากเปลี่ยนมาเป็นตัวนี้เหมือนกันครับ

เดี๋ยวเก็บเกี่ยวข้อมูลก่อนครับ

ขอบคุณทุกท่านนะครับที่ให้คำเเนะนำ

20. chang

chang Well-Known Member Member

4,985
    57
    48
    ไปเดินเจอที่ Auto car มาครับราคานี้เลย :D

อยากได้อยู่ครับ :D

21. aeo@scb

874
    6
    0
    แพคเกต 4+1 ลิตร ที่ผมซื้อ 0W-40 ราคา 1,900 บาท ถ้าเป็น 10W-60 ราคา 2,300 บาท มีถูกกว่านี้อีกมั้ย ก้อง......เที่ยวหน้าจะได้ฝากซื้อด้วย ครับ

22. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    total 10w40 ครับ เพราะมั่นใจได้ว่า มันไม่มีของปลอมครับ

ส่วน Castrol Edge Sport 10W60 ถือเป็นสเป็คที่น่าใช้ในสนามมาก สเป็คนี้วิ่งพีระมากกว่า10รอบสนามแรงดันไม่น่าจะตก

ที่ต้องระวังคือ ทั้ง Castrol และ Mobile1 ผมเจอ นมค. ปลอม มาแล้ว
    ใครจะใช้ต้องระวังเรื่องแหล่งที่ซื้อให้รอบคอบครับ ซื้อมาแล้วก่อนเติมก็เปิดแกลลอนดมกลิ่น ดูสีมันก่อน
    ถ้าดูแล้วเหมือนเดิม ค่อยเติม

23. KONGKUB

2,256
    14
    38
    อันนี้ถูกแล้วครับซื้อที่ไหนบอกด้วย

24. chang

4,985
    57
    48
    ซื้อได้ที่ไหนครับ ราคาดีเลยครับ :D

25. aeo@scb

874
    6
    0
    ภ.เฉลิมพงษ์อะไหล่ยนต์ ใกล้โรงพยาบาลสายไหม รายละเอียดตามแนบครับ

www.RLaiD.com

26. toom evo

toom evo New Member Member

587
    2
    0
    น่าสนใจดีคับ แต่ของผมคงต้องครั้งหน้าอ่ะ:D

27. Sabathe

Sabathe New Member Member

12
    0
    0
    แปลกดีครับไม่ค่อยมีใครใช้ ปตท Performa Racing Synthetic 5W-50

28. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    ใช้ของ จารย์ อ๊อด จะปีและ ยังไม่ครบสักที ตอนนี้ 4500 โลเอง

29. KONGKUB

2,256
    14
    38

ก็เอามาแข่งบ้างซิครับทั้น

30. bandro

bandro New Member Member

38
    0
    0
    แล้ว วาโวลีน ดีป่าวคับ
    แล้ว 0w40 กับ5w50 ต่างกันยังไงคับ
    รถผมจอดมากกว่าใช้แต่จะเอาไปวิ่งเล่นคลอง5เดือนละครั้งใช้แบบไหนดีคับ
    ขอถามอีกอย่างคับ แคม264รอบต่ำๆใช้งานในกทมจะกินน้ำมันมากกว่าแคมเดิมป่าวคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้