ช่วยด้วยครัย

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย N'tOn_pReLudE, 1 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. N'tOn_pReLudE

N'tOn_pReLudE New Member Member

29
    1
    0
    รถผมเครื่อง คาบิว แล้วเวลาขับถ้าปล่อยคันเร่งจะดับเลย เอาไปหาช่าง

ช่างบอกว่า เนื่องจากคาบิว(ส่วนนี้ผมไม่เข้าใจนะครับ ช่างบอกว่า ปกติ มันจะฉีดเป็นฝอยแต่นี้มัน ออกมาเป็นหยดเลย ก็เลยทำไห้เครื่องดับ เพราะไปใช้ โซฮอล แต่ผมก็ม่ายได้ใช้โซฮอลนะ) แล้วก็เลยสั่งชุดซ่อมจากศูนย์มา แต่ก็ยังไม่หาย เขาบอกไห้เปลี่ยนคาบิว ครับ พี่ๆ คนไหนมีความรู้ช่วยด้วยครับเพราะผมเพิ่งเปลี่ยนคาบิวมาไม่นานเหมือนกัน ขอบคุนครับ

2. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    คาบูที่เปลี่ยนมาสภาพเป็นยังไงใช้ได้ดีอยู่ก่อนหรือเปล่า
    หรือว่าสายแวคคัมเสียบถูกหรือไม่
    อีกอย่างก็คือการจูนคาบูครับ

3. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    เปลี่ยนอู่ครับ

อาการเสียจากการเบาดับส่วนใหญ่ของเครื่องคาร์บูมาจากนมหนูโซลินอยด์เสียครับ

4. N'tOn_pReLudE

N'tOn_pReLudE New Member Member

29
    1
    0

เปลี่ยนมาตอนแรกประมาณสี่เดือนที่แล้วครับ ใช้ได้ปกติครับ แล้วก็มาเป็นเอาไม่กี่วันนี้อะครับ

5. N'tOn_pReLudE

29
    1
    0

แล้วนมหนูโซลินอยด์ ซื้อได้จากที่ไหนอะครับ ประมาณเท่าไรครับ ซื้อมาแล้วเปลี่ยนได้เลยช่ายไหมอะครับ ขอบคุณครับ

6. broom

923
    46
    0
    ถ้าให้ชัวร์เบิกศูนย์ก็ได้ครับ ราคาไม่แน่ใจแต่ไม่ค่อยแพงเท่าไหร่ หากคิดว่าไม่คุ้มการใช้ของใหม่ลองหาตามอู่วางเครื่องที่เค้ายกเครื่องคาร์บูออก ลองถามดูว่าจะแยกขายไหม? หรือจะยกมาทั้งลูกก็ได้ครับ (ถ้าคาร์บูเค้าไม่มีปัญหานะ) เปลี่ยนเองก็ได้ครับไม่ยาก แต่เช็คดูก่อนว่ามันเสียหรือเปล่า ให้ลองเอาไฟต่อดู หรือให้ใครไปบิดสวิทช์กุญแจ แล้วฟังเสียงดูว่ามันดังไหม ถ้าดังอาจจะใช้ได้ครับ ถ้าเงียบนี่เสียแน่นอน แต่จะเสียที่ตัวมันหรือที่สายไฟ ต้องต้องเช็คอีกทีครับ

7. N'tOn_pReLudE

29
    1
    0

ขอบคุนครับพี่ แต่ผมก็ไป บอกกับช่างนะเรื่อง นมหนูเนี่ย แต่ช่างก็บอกว่าเปลี่ยนแล้วม่ายเกี่ยวต้องเปลี่ยนคาบิว ไม่รู้ว่าฝีมือไม่ดีหรือยังไง ควรเปลี่ยนร้านดีไหมอะครับ พอดีว่าผมไม่มีความรู้เรื่องเครื่องยนอะครับ เลยถูกฟันเอาบ่อยๆ

8. N'tOn_pReLudE

29
    1
    0
    ช่างบอกม่ายช่ายนมหนูโซลินิยครับพี่เพราะเขาบอกว่า ถ้าตั้งที่ประมานเก้าร้อยรอบ แล้ว ม่ายกดคันแร่งมานก็จะดับอะครับ

แต่ถ้าตั้งที่ พันกว่ารอบรายแบบนี้มานก็จะไม่ดับอะครับพี่

9. broom

923
    46
    0
    ยังยืนยันให้เปลี่ยนอู่ครับ

ถ้าตั้งรอบให้เกินพันรอบ วงจรจ่ายน้ำมันหลักมันจะเริ่มทำงานแล้ว เครื่องมันก็อยู่ได้ครับ

เค้าอธิบายหรือเปล่าครับ ว่าการทำงานมันทำยังไง แล้วมีเหตุผลใดถึงต้องเปลี่ยนทั้งลูก

ยิ่งแนะนำไปแล้ว ยังอวดเก่ง เป็นผม...ผมเปลี่ยนอู่ครับ อู่ที่ดีจะชี้แจงว่าที่มันไม่เกี่ยว มันไม่เกี่ยวยังไง แต่อาการนี้เป็นอาการของนมหนูโซลินอยด์ตรงๆ เลย หากไม่ใช่ต้องอธิบายได้ครับว่าสาเหตุมาจากอะไร แล้วทำไมถึงซ่อมไม่ได้ จึงต้องเปลี่ยนทั้งลูก....

10. N'tOn_pReLudE

29
    1
    0

ตอนนี้ซ่อมได้แล้วอะครับ ไม่รู้เพราะอะไรเหมือนกัน แต่ผมเอาคาบูลูกเก่าไป ไห้เขายำๆกันแล้วก็ได้เลยอะครับ ขอบคุนพี่มากๆเรยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้