อยู่ดีๆไฟเลี้ยวไม่ติด

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย Kc1.6SLX, 9 ธันวาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Kc1.6SLX

Kc1.6SLX New Member Member

520
    2
    0
    ขับอยู่ดีๆไฟเลี้ยวไม่ติดแล้วมีไฟรูปแบตติดขึ้นมาขับไปสักพักก็เป็นปกติดี เป้นอยู่2-3ครังแล้ว ช่วยแนะนำหน่อยว่าควรเช็คอะไรครับ:cry::cry:

2. taxi39

taxi39 New Member Member

284
    0
    0
    เข้ามาเก้บข้อมูลครับ อิอิ

รอพี่ๆมาตอบ ^^

3. 7sin

7sin Member Member

155
    1
    18
    จากข้อมูลที่แจ้งมา ต้องแยกเป็นประเด็นก่อน
    1 ไฟเลี้ยวไม่ติด ก็มาไล่ประเด็นไป
    ระบบไฟอื่นๆ ติดอยู่หรือไม่ (ไฟเบรค ไฟหน้า ที่จุดบุหรี่ และอื่นๆ)
    ถ้ายังปรกติ ดี ปัญหาก็อยู่ที่ชุดไฟเลี้ยวอยางเดียวแล้ว อย่างนี้ ก็ซ่อมง่ายหน่อย
    แต่ ถ้ามีอย่างอื่นไท่ติดไปด้วย อันนี้ยาว ต้องให้ผู้ชำนาญ ไล่สายไฟตรวจสอบอีกทีนึง

2 สำหรับไฟรูป แบ็ต ติด
    อันนี้ต้องเข้าใจก่อนว่า การที่ไฟรูปแบ็ต ติดขึ้นมาได้ ขณะเครื่องยนต์ติดนั้นเกิดจาก
    อันติเนเตอร์ (ไดรชาร์จ) ไม่ทำงาน ทำให้ไฟแบ็ตติดขึ้นมา
    ส่วนการที่ไดร์ชาร์จไม่ทำงาน เกิดขึ้นได้หลายกรณี (อันนี้ไม่พูดถึง มันยาว)

คาวมคิดเห็นส่วนตัว

ท่านเจ้าของรถ ไม่ได้แจ้งรายระเอียดน้อไปหน่อย เช่น เครื่องคาร์บู หรือหัวฉีด อาการที่เกิดอยู่ดีๆก็เป็น
    หรือ มีการกระแทกแรงๆ(เช่นตกหลุม) เพราะจะได้เข้าใกล้ปัญหามากที่สุดครับ
    ในเบื่องต้น ท่านเจ้าของรถตรวจสอบฟิวส์ ทุกตัวที่แผงพิวส์ (ข้างพวงมาลัย) ว่ามีตัวใหนหลวมหรือไม่
    ท่ามีก็ใส่ให้แน่น ตามด้วยเปิดกระโปง ตรวจสอบฟิวส์ กับ รีเลย์ ในระปุกพลาสติกสีดำ ด้วย เสร้จแล้วก็ลอง
    ขับขี่ดูว่ามีปัญหาหรือไม่

ใช้ น้ำยา Contact cleanner ฉีดทำความสะอาดก็ดีนะ ของผมใช้ super clean ของ threebond ซื้อที่ Lotus
    ใช้ดีเลย

4. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
    ของผมเคยเป็นครับ...ลองเช็คสายไฟหลังสวิตไฟฉุกเฉินดูครับ ถ้าปลั๊กหลุดไฟเลี้ยวกไม่ติดนะครับ

ถ้าไม่หลุด ก็ตามคุณเชาว์...ด้านบนเลยครับ

5. Kc1.6SLX

520
    2
    0
    ทำมาแล้วมันเพราะรีเลย์ที่อยู่ใต้คอพวงมาลัยตัวแรก(จากบนลงล่าง)

6. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
    ใช้ได้แล้วใช่ไหมครับ...:D

7. 7sin

7sin Member Member

155
    1
    18
    จบแล้ว
    ดีใจด้วยครับ

8. Kc1.6SLX

520
    2
    0
    ใช้ได้ครับขอบคุณ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้