เครื่องเร่งเองเป็นบางครั้ง งง!!

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย pattago, 11 เมษายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pattago

pattago New Member Member

78
    0
    0
    สวัสดีคับพี่ๆ

วันนี้มีอาการแปลกๆมาถามครับ ซึ่งอาการนี้มันเป็นมานานแล้วล่ะ แต่ไม่ได้ทำซะที

เรื่องมันมีอยู่ว่า

ผมได้เปลี่ยนเครื่องมาใหม่ เป็น GA15 หัวฉีด (จากเดิมเป็นคาร์บู 1600) โดยใช้เกียร์ตัวเดิม(เกียร์ธรรมดา)

ติดแก๊ส่(ติดมาตั้งแต่ใช้เครื่องเก่าแล้ว)

และติดกรองเปลือย

อาการจะแสดงออกมาเป็นบางครั้งเท่านั้น ไม่ได้เป็นทุกครั้ง คือ

ขณะที่ขับอยู่ที่ความเร็วประมาณ 100+

รอบเครื่องจะอยู่ที่ 2 พันกว่า เกือบ สามพัน

เมื่อเหยียบจนรอบถึง 3 พัน และก็พยายามจะเร่งต่อไปเรื่อยๆ พบอาการที่แปลกจนตกใจคือ !!!!!

รอบเครื่องเร่งขึ้นไปเองอย่างรวดเร็วเหมือนเหยียบครัชอย่างกระทันหันและความเร็วก็ค่อยๆลดลง

(เหมือนเหยียบคันเร่งค้างเฉยๆขณะอยู่เกียร์ว่าง)

ต้องผ่อนคันเร่งให้รอบลดลงเหลือประมาณ 2พัน และก็เหยียบต่อ จะขับได้ต่ออย่างปกติ

*** ขอย้ำว่า ไม่ได้เป็นทุกครั้งที่ขับเร็วนะคับ เป็นแค่บางครั้งเท่านั้น แต่เป็นทีไร ก็ตกใจทุกที

ไม่รู้ว่าใครเคยเจอมั่ง เป็นมาตั้งแต่แรกที่เปลี่ยนเครื่องเลยครับ

สิ่งที่เคยทำมาแล้วหลังจากเปลี่ยนเครื่องคือ
    1. Air Flow เปลี่ยนแล้ว
    2. คอมแอร์ เปลี่ยนแล้ว

รบกวนด้วยนะคับ ขอบคุณมากมายคับผม

2. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    สายเร่งเช็ครึยังครับ มีบางช่วงโค้งงอมากไปรึเปล่า หรืออาจจะมีบางช่วงที่ฝืด

3. pattago

78
    0
    0
    สายคันเร่งก็เปลี่ยนแล้วคับ (

4. pattago

78
    0
    0
    เป็นไปได้ไหมว่า จะเกี่ยวกับครัช
    (เดาเอาคับ)

5. Van X

Van X Well-Known Member Moderator

1,247
    44
    48
    "รอบเครื่องเร่งขึ้นไปเองอย่างรวดเร็วเหมือนเหยียบครัชอย่างกระทันหันและความเร็วก็ค่อยๆลดลง"

แล้วความเร็วรถขึ้นตามป่าวครับ ถ้าใช่ก็ "เทคเปิด" อ่ะครับ:D:D:D

อ๊ะ ล้อเล่งๆๆๆ

ถ้าใช่ก็อาจจะเป็นเกี่ยวกับชุดครัทช์ก็ได้ครับ

6. pattago

78
    0
    0
    ความเร็วไม่ขึ้นตามครับ เหมือนปล่อยไหลน่ะคับ แต่รอบเครื่องมันกระโดดวู้ววววว ขึ้นไปอย่างกระทันหัน และก็ลดลง (ที่ลดลงคงเป็นเพราะถอนเท้าออกจากคันเร่ง)

7. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    ลองเข้าเกียร์ อีกเท้าเหยียบเบรคไว้แล้วค่อยรินคลัทช์ออก
    ถ้าเครื่องไม่กระตุกดับแสดงว่าคลัทช์หมดครับ

8. pattago

78
    0
    0
    ลองแล้ว เครื่องดับครับ แต่ไม่ถึงกับกระตุกมากครับ พอค่อยๆถอนเท้าออกจากครัช เครื่องก็ค่อยๆแผ่ว และก็ดับไป

แปลว่า ครัชไม่หมดใช่ไหมคับ แล้วเปงที่อาไรหนอ

ที่ตอนแรกผมสงสัยว่าเป็นครัช ก็เพราะว่า ตอนนี้มี 2 อย่างที่ยังไม่เคยเปลี่ยน คือ 1.ครัช 2.เกียร์ ที่เหลือ ก็เปลี่ยนมาหมดแล้ว

ก็เลยสัญนิษฐานว่าเป็นครัช

พี่ๆคิดว่าไงอะคับ ผมอยู่แถวรังสิต สิ้นเดือนนี้ผมว่าจะเอาเข้าอู่ จะทำช่วงล่างด้วย ถ้าใครมีร้านแนะนำบอกทีนะคับ

ขอบคุณมากมายคับ

9. pattago

78
    0
    0
    ไปเที่ยวสงกรานต์ครับ พบอาการแปลกๆอีกแว้ว

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 เมษายน 2011
  10. pattago

78
    0
    0
    มีอาการล่าสุดมาเล่าให้ฟังคับ

ผมขับออกต่างจังหวัด (กทม. - จันทบุรี) ขณะที่ผมขับอยู่ด้วยความเร็ว 80 - 90 กม./ชม. และผมพยายามเร่งความเร็วให้มากกว่านี้ ผมพบอาการแปลกๆก่อนคือ รถกระตุกๆ 2-3 ที ผมตกใจ เลยผ่อนคันเร่ง อาการก็หายไป ผมกดคันเร่งต่อ

มันก็ไปได้ปกติ อาการนี้จะเกิดขึ้นเป็นบางครั้ง โดยจะเกิดขึ้นเฉพาะขณะที่พยาายามเร่งเครื่องให้ความเร็วสุงขึ้น หรือขณะที่พยายามเร่งเครื่องขึ้นเนิน

ผมจึงรักษาความเร็วตลอดทางที่ 80 - 90 กม./ชม. บางครั้งพอพบอาการกระตุก ผมเลยฝืนเหยียบต่อโดยไม่ผ่อนคันเร่ง ก็จะพบอาการเดิมคือ รอบเครื่องเด้งวู้วววววสูงขึ้นเอง เหมือนเหยียบครัชเบิ้ลเครื่องอยู่กะที่ ผมต้องถอนคันเร่งให้รอบเครื่องลดลง ถึงจะขับต่อไปได้

เป็นอย่างนี้ตลอดทางเลยครับ ระยะทางแค่ 2 ร้อยกว่าโล ผมใช้เวลาตั้ง 4 ชั่วโมงกว่า โคตรเหนื่อยเลยครับ

ขากลับผมกลัวไม่ถึง เลยเหยียบแค่ 80 ตลอดทางไม่พบอาการใดๆครับ

ผมเคยให้ช่างดูแล้วก่อนหน้านี้ ช่างก็หาสาเหตไม่พบ ให้ช่างลองขับดู ก็ไม่พบอาการ คือผมจะพบอาการก็เมื่อขับระยะยาวน่ะครับ

ไม่รู้จะทำไงดีคับ พอแนะนำได้ไหมเอ่ย

ขอบคุณมากมายครับผม

11. bootrunner

bootrunner New Member Member

211
    5
    0
    ครัชลื่น หรือไม่ก็สปริงหวีกดครัชล้า พอรอบเครื่องสูงจะมีแรงบิดมากหวีกดไม่แน่นพอครัชเลยลื่น เหมือนพวกรถแต่งใส่ครัชทองแดงต้องเพิ่มชั้นหวีกดครัช

12. pattago

78
    0
    0
    โอ้วววว ขอบคุณมากมายเลยครับท่าน รอมาหลายวัน ขอบคุณจิงๆคับ

13. pattago

78
    0
    0
    ขอถามอีกนิสคับ กัวเป็นเหมือนที่เคยเป็นว่า ช่างลองขับดู แล้วไม่พบอาการ เพราะอาการที่ผมเล่าให้ฟังนั้น มันต้องขับไปซักระยะนึงหรือขับทางยาวๆ แล้วถึงเป็น

แล้วถ้าช่างเขาถอดเช็คดูที่คลัช เขาจะมองรู้เลยหรือไม่ ว่าคลัชมีปัญหาคับ

ขอบคุณครับ
    (ขอโทษทีนะคับ ถามแบบคนไม่รู้เรื่องการซ่อมรถจิงๆ)

14. tangprasert

tangprasert New Member Member

566
    36
    0
    เออผมเคยเป็นครับ แต่ลืมไปแล้วว่าแก้ยังไง ถ้าจำไม่ผิดลองเช็คที่แก๊สอ่ะคับผมคิดว่าผมไปปรับแก๊สให้หน้าขึ้นนะคับลองดูก่อน ย้ำนะคับถ้าผมจำไม่ผิดหุหุเพราะช่วงนั้นทำไปหลายอย่าง ทั้งสายยางน้ำมันเปื่อยรั่วกับปั้ม AC รั่ว ทั้งไดชาทเสีย ไม่รุ้เกี่ยวป่าว

15. pattago

78
    0
    0
    ขอบคุณครับ แต่ว่า ขับน้ำมันก็เป็นนะคับ ถึงแม้ว่าขับน้ำมันแล้วจะวิ่งได้ดีกว่า แต่ก็พบอาการนี้เหมือนกันครับ

ขอบคุณครับ

16. pattago

78
    0
    0
    วันนี้ เ อาไปทิ้งไว้ที่อู่ประจำแถวบ้านแล้วครับ

หลังจากที่เขาถอดดู เขาก็บอกว่า เป็นที่คลัชนี่แหละ เห็นอะไหล่ที่เขาไปซื้อไว้ก็มี จานคลัช(ไม่รู้ใช่ตัวเดียวกะผ้าคลัชรึป่าว แต่ข้างกล่องเขียนว่าจานคลัช) , หวีคลัช , และอีกตัวเป็นกล่องเล็กๆสีเหลืองๆ เขียนข้างกล่องว่า Clutch Master

เด๋วพรุ่งนี้ไปรับรถ ผลเป็นอย่างไรบ้าง จะมาแจ้งให้ทราบครับ

17. bootrunner

bootrunner New Member Member

211
    5
    0
    ดูที่ไฟลวินด้วยว่าเรียบไหม เพราะเคยมี อาการครัชลื่นมาก่อน
    ถ้าไม่เรียบหรือเป็นรอยไหม้ ก็ควรปาดให้เรียบด้วย รับลอง รอบมาตามตีน กำลังไม่มีหาย
    ไหนๆก็ถอดแล้ว เปลี่ยนซิลด้วยเลยจะได้ไม่ต้องมีปัญหาเรื่องน้ำมันรั่วภายหลัง
    เรียบร้อยแล้วเอาราคามาดูบ้างนะครับ

18. pattago

78
    0
    0
    เอ่อ ได้คับ แต่มันออกเสียงยังไงอะ ไฟลวิน เหอๆ

ผมม่ายรุจัก แต่เด๋วจะเขียน เอาไปให้ช่างดูตอนเช้า ช่างเขาคงเข้าจาย

ขอบคุณมากมายนะคับ

19. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ตอนผมเปลี่ยนเครื่องช่างที่อู่เค้ารื้อเกียร์ลงมาเรียงให้ใหม่ แล้วก็เจอจานหวีครัชแล้วก็ผ้าครัชไม่สมบูรณ์ เลยเปลี่ยนให้ผมทั้งหมด4500 ของอะไรไม่รู้ แล้วบอกว่าฟลายวีลไม่มีปัญหา เลี่ยนซีลให้อีกด้วย ถึงอยากบอกทุกๆท่านเลยว่าถ้าคิดจะเปลี่ยนเครื่องไม่ว่าจะเป็นเครื่องเดิมหรือว่าเครื่องแรงๆ สมควรที่จะบอกช่างให้รื้อเกียร์ลงมาบูรณะใหม่ให้หมด เพราะว่าเคื่องที่เค้าใช้มานั้นไม่รู้ว่าวางไว้กี่ปีกี่ชาติแล้ว เพราะฉะนั้นอย่าเสียดายชุดครัชครับ ให้ช่างเปลี่ยนเลยดีที่สุดครับ มาตอบช้าไปหน่อย ผมใช้SR20de เกียร์ทำมะดาครับ

20. pattago

78
    0
    0
    หลังจากไปรับรถมา และก็ลองทดสอบดู

เซงครับ เพราะอาการเดิม ยังเจออยู่ ช่างเปลี่ยน ครัชยกชุด หมดไป 4 พันกว่าบาท

ให้ช่างลองขับดูเขาก็ไม่พบอาการ แต่ผมขับออก ตจว. พบอาการเดิมครับ คือ ขณะที่เร่งๆเครื่องด้วยความเร็วประมาณ 100 บางครั้งมีอาการกระตุกๆ ผมต้องผ่อนคันเร่งลงแป๊บนึง แล้วก็เหยียบต่อไปได้ บางครั้ง เหยียบๆอยู่ รอบเครื่องก็เด้งวู้วววว ขึ้นไป 4 - 5 พันรอบ โดยที่ความเร็วไม่ได้เร่งขึ้นตาม(เหมือนเหยียบครัชและเบิ้ลเครื่อง) ผมถอนคันเร่งให้รอบลดลง ถึงจะเหยียบต่อได้

รู้สึกไม่ดีเลยคับ เปลี่ยนครัชแล้วอาการเดิมก็ยังไม่หาย ทีนี้จะเปลี่ยนอาไรอีกดี ไอ้ที่ยังไม่เปลี่ยน ก็เหลือเกียร์ ส่วนอื่นๆ ก็เปลี่ยนมาหมดแล้ว

เป็นที่อาไรได้มั่งอะคับ หรือว่า ช่างประกอบครัชไม่ดี เกี่ยวหรือปล่าวหนอ

เด๋วกะว่าจะเอารถทิ้งไว้ให้ที่ร้านหาสาเหตให้เจอ

ไม่รู้ต้องเปลี่ยนอาไรอีก ตังค์หมดและ เฮ้ออออออ เซง

21. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ปกติเป็นที่เกียร์5 เกียร์เดียวรึเปล่า หรือลองขับที่เกียร์4 แล้วขับความเร็วเท่าๆกับทุกครั้งที่รถมีอาการว่าเป็นเหมือนกันรึเปล่า...?

ขอให้เจอสาเหตุจริงๆไวๆนะครับ

จะให้ดีให้ช่างนั่งไปด้วยแล้วเราขับ ให้ช่างเจออาการที่เป็น จะดีมากเลย...:eek:

22. pattago

78
    0
    0
    ช่างเจออาการด้วยตัวเองซะทีครับ

เขาบอกว่า เกียร์5 หลุด ตอนนี้ กะลังหาเฟืองเกียร์ 5 มาเปลี่ยน ขอบอกให้ผมเปลี่ยนเกียร์เป็นออโต้ไปเลย

แต่งบไม่พอ เลยซ่อมใช้ไปก่อน

วันนี้(พฤหัส) เย็นๆจะไปรับรถ เปงไงเด๋วจะเล่าให้ฟังคับ

23. pattago

78
    0
    0
    รับรถมาแล้วครับ ทดลองขับดู ก็ดีนะครับ ยังไม่พบอาการอะไร

ทดลองขับยาวๆ ระยะทาง 60 กิโลเมตร ด้วยความเร็ว 100 - 110 - 120 กม./ชม. ก็ขับได้สบายๆครับ ไม่พบอาการเหมือนเคย

แต่ก็ต้องลองดูอีกสองสามวัน หวังว่าคงไม่มีอาการอาไรอีกนะ เหนื่อยและ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้