ขอถามคับ...แอร์ทำงาน แล้วฉุดรอบเครื่อง

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย ASIMO 11, 21 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ASIMO 11

ASIMO 11 New Member Member

275
    34
    0
    มีสาเหตุจากอะไรได้บ้างคับ วิธีแก้ไขอย่างไร รบกวนเพื่อน ๆ ด้วยนะคับ
    ขอบคุณคับ

2. ASIMO 11

275
    34
    0
    up นะคับ

3. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    พื้นๆลองดูก่อนครับ
    ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ
    ตั้งวาล์ว

4. GOLD GEAR 66

GOLD GEAR 66 New Member Member

449
    8
    0
    ตามนั้น ครับ

5. earzy

earzy New Member Member

154
    2
    0
    ลองใส่ตัวช่วยรอบแอร์ดูครับ

6. ballasung

ballasung New Member Member

283
    1
    0
    ขอถามเจ้าของกระทู้หน่อยนะครับ ปกติรอบอยู่ที่เท่าไหร่ แล้วพอเปิดแอร์รอบฉุดมาเท่าไหร่อะครับเพราะพอดีผมก็เป็นเลยว่าจะเปลี่ยนลิ้นผีเสื้อ B20หรือB16 อยู่ไม่รุ้ว่ามานจะหายเปล่าไออาการรอบฉุดเวลาเปิดแอร์เนี่ย

7. poramate

poramate New Member Member

62
    5
    0
    เป็นยังไงหรือคราบ ตัวช่วยรอบแอร์
    มีรูปให้ดูป่าวคับ แล้วราคาเป็นไง คราบ ขอบคุณคราบผม

8. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ลูกปืนคอมแอร์ ปกติดีป่าวครับ

ถ้าไม่ปกติ ก็ดึงเครื่องเหมือนกันน่ะครับ

9. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    ไม่หน้าจะตรงจุดนะครับ

10. Creta

Creta New Member Member

57
    0
    0
    รถติดแก็สหรือเปล่า ถ้าติดก็จูนแก็สให้หนาๆ ครับ

11. JIT_SISSLY

JIT_SISSLY New Member Member

91
    0
    0
    ลองง่ายๆ

ลองสตาร์ทรถ เปิดแอร์ทิ้งไว้ พอคอมทำงานแล้วลองเอาสายยางฉีดน้ำไปที่แผงรังผึ้งแอร์ดู ถ้ารอบเครื่อง
    (สังเกตุจากเสียง)มันดีดช่วยปุ๊บในทันทีหลังจากราดน้ำ ก็เป็นไปได้ที่แผงรังผึ้งระบายร้อนได้ไม่ดี ส่วนตัวช่วยรอบก็ตัวทรงกระบอกปกติสีดำ อยู่ตรงลิ้นปีกผีเสื้อน่ะ ถ้ามันเสียก็เป็นไปได้เหมือนกัน แต่ตัวนี้ผมเช็คไม่เป็นนะว่าเสียไม่เสียดูยังไง ไล่มาที่คอมแอร์ถ้าช่างดูแล้วบอกต้องผ่าคอมเปลี่ยนนี่โน่น แนะนำว่าซื้อมือสองมาใส่เถอะครับ ทำมาใช้ไปก็งั้นๆ เคยอ่านเจอกระทู้เก่าเค้าว่าเค้าไปชาร์ตแบ๊ตเตอรี่ เนื่องจากแบ๊ตเค้าไฟอ่อน แล้วเค้าก็ว่าหาย ผมก็ยังงไม่เคยลองนะ อย่างอื่นรอผุ้รู้มาขยายความครับ ผมเองก็เล่าให้ฟังตามที่ลองๆมาอะนะผิดถูกยังไงออกตัวไว้ก่อนนะครับ เพราะไม่ใช่ช่าง
    :)

12. ASIMO 11

275
    34
    0

ปกติรอบอยู่ 800-900 คอมทำงานมันจะอยู่ประมาณ 300-400 อะคับ
    ลองไปถามช่าง บอกว่าคอมมันจะล็อก ให้ใช้ไปก่อน ค่อยเปลี่ยนทีหลัง

13. tungneo

tungneo New Member Member

5
    0
    0
    น่าจะเกิดจากระบบระบายความร้อนนะครับลองเช็คที่มอเตอร์ใบพัดระบายอากาศว่าทำงานปกติหรือป่าว
    เพราะอาการนี้เคยเจอกับตัวมาพอเปลี่ยนมอเตอร์ใบพัดก้อหายนะครับ

14. pokemon

pokemon New Member Member

103
    8
    0
    ถ้าคอมใช้มาหลายปีก็อาจใกล้เสียก็ได้นะครับ

แต่ยังไงลองล้างลิ้นปีกผีเสื้อดูก่อนดีกว่า

15. aof_za100

aof_za100 New Member Member

275
    2
    0
    อาจเป็บที่ดอมนะผมว่า

16. flukoda

flukoda New Member Member

391
    28
    0
    ลองดูลูกปืนก่อนไหมครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้