แบตเตอรี่เสื่อมดูยังไง

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย อนิรุตน์ ประไพบูลย์, 18 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    พอดีจอดรถไว้นานเกินประมาณ 2 อาทิตย์ครับ พอดีจะสตารท์ แต่ไม่ติด เลยอยากรู้ว่าอาการนี้แบตเสื่อมหรือป่าว เพราะ 2-3 วันขับที ก็ไม่มีปัญหาอะไร

1. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    แบตเตอร์รี่ของเรามันลูกเล็ก 2 อาทิตย์ ไม่ได้มีการชาร์จเลยก็เป็นไปได้ที่จะสตาร์ทไม่ติด
    แต่ถ้าแค่ 2 - 3 วัน แล้วสตาร์ทไม่ติดนี่ก็แบตฯเสื่อมแน่นอนครับ ผมว่ามันยังไม่น่าจะเสื่อมครับ
    แต่ต้องดูอายุของแบตเตอร์รี่ด้วยครับว่าอายุมันนานแค่ไหนแล้ว อายุมากแล้วก็เปลี่ยนเลยครับ
    สบายใจกว่า

2. Wit_EK

Wit_EK New Member Member

94
    1
    0
    ถ้าสภาพแบตไม่ใหม่ อยู่ได้ไม่น่าถึง 2 อาทิตย์ครับ
    ให้ร้านแบตเปลี่ยนน้ำกรดใหม่แล้วชาร์ตไฟครับ น่าจะใช้ได้ ต่ออีก

3. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    ถ้าแบ๊ตอายุการใช้งานนานมากแล้ว มันอาจจะเก็บไฟไม่อยู่

ลองนำไปชาร์ทถ้ากลับมาใช้ได้ปกติก็ไม่ีปัญหาอะไร

แต่ถ้าทิ้งไว้แล้วเป็นอีกเปลี่ยนใหม่ดีกว่าครับ

4. Octillion

Octillion New Member Member

27
    2
    0
    แบตเตอรี่ ถ้าไม่ได้ชาร์จ อยู่ได้หลายเดือนครับ

เช็คน้ำกรด เช็คแรงดัน

ถ้าเก็บไฟไม่อยู่ แปลว่าเสื่อม เปลี่ยนใหม่เลยครับ ดีกว่าเสียกลางทาง

5. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ผมคิดว่ามันเก็บไฟไม่อยู่แล้วครับน่าจะเปลี่ยนใหม่ครับ

6. hanaga

hanaga New Member Member

203
    14
    0
    ไปที่ร้านแบ็ต ให้เค้าวัดค่า ความถ่วงจำเพาะ ครับ

วัดแล้วจะรู้ได้ทันทีว่า แบ็ต เสื่อมหรือยังดีอยู่

7. TAK_96

TAK_96 New Member Member

116
    1
    0
    ไปให้ที่ร้านเช็คเลยครับน่าจะมีปํญหาเเล้ว

8. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    บางทีไดชาร์ทไม่ชาร์ไฟ เข้าแบต ก้อได้

ลองเข้าไปร้านไดนาโม ให้เช็ค แรงดันไปชาร์ทเข้าแบต

และเช็ต ค่า ถ.พ. ของน้ำกรดในแบต ดูครับ

จะได้รู้ ว่าอะไรเสีย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้