ช่วยด้วยคับ โช๊คกับความนุ่มนวลคับ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย Kupee, 13 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Kupee

Kupee New Member Member

118
    0
    0
    1.คือผมใช้ โช๊ค kayaba กระบอกฟ้า สปริง RSR TI 2000 ต่ำลง

1.5 นิ้วคับ เครื่อง B16A Auto ครับ

2.ปัญหาคือมัน เด้ง หรือโยน ไปหน่อยคับ อยากให้มันนุ่มๆ กว่านี้ เวลาทาง ขรุขระมัน
    เด้งมากไป เหนื่อย อยากให้มับ ซับแรงกระแทกมากกว่านี้

3 ถ้าเปลี่ยน โช๊คให้ หนืด มากๆ จะนุ่มขึ้นป่าว แล้ว ไม่โยนมาก (เข้าถูกป่าวคับ)

4.ควรใช้ โช๊ค ยี่ห้ออะไรดี คือจะใช้สปริง เดิม RSR TI 2000 ช่วยแนะที่คับ

2. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    สปริงกับโช้คอัพ ต้องมีความสัมพันธ์กันครับ สปริงแข็งต้องคู่กับ โช้คหนืด

กรณีนี้ผมว่า ทั้งโช้คและสปริงชุดนี้ อาจจะไม่เหมาะกับการใช้งานประจำวันที่ต้องเจอกับถนนขุรขระบ่อยๆครับ

3. peep

peep Member Member

190
    2
    18
    เท่าที่ผมรู้มา kayaba new SR กระบอกฟ้า เป็นโช๊คที่นุ่มแล้วนะครับ
    แต่ผมว่า RS*R TI2000 มันน่าจะแข็งรึเปล่า

ถ้าอยากได้นุ่มกว่านั้น ต้อง eibach + koni มั๊งครับ
    แต่มันจะรองรับความแรงของ B16A ไม่ค่อยไหว

ตอบข้อ 2 ถ้าถนนขรุขะ แบบที่เป็นตะปุ่มตะป่ำเต็มไปหมด ถ้าเป็นรถโหลด ยังงัยก้อต้องเด้งครับ ต้องขับช้าๆเท่านั้น
    ตอบข้อ 3 ถ้าโช๊คหนืดมากๆ มันจะแข็งมากครับ เพราะยุบตัวช้า เวลาเจอหลุมบ่อ หรือคอสะพาน มันจะ absorb ไม่ทัน
    ตอบข้อ 4 ผมว่ามันแข็งที่สปริงรึเปล่าครับ :S

4. Kupee

Kupee New Member Member

118
    0
    0
    ขอบคุณ มากคับ

ขอบคุณ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้