ช่วยด้วยครับรถผมมีอาการเวลาขับๆอยู่พอเหยียบคลัตช์แล้ววูวดับครับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย evo.mate, 15 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. evo.mate

evo.mate New Member Member

5
    0
    0
    เป็นรถอีโวสามนะครับรถมีอาการดังนี้ครับวันนั้นพอดีจะใช้รถ(ตอนกลางคืน)ผมสังเกตุเห็นว่าเข้าเกียร์ถอยแล้วไฟถอยไม่ติดจึงเช็คดูพบว่าหลอดไฟไม่ขาดจึงเช็คที่ฟิวส์ดูแต่ดันที่กล่องฟิวส์ดันเป็นภาษาญี่ปุ่นหมดเลยไม่รู้ต่ำแหน่งฟิวส์ไฟถอยเลยตัดสินใจไล่เช็คดูทุกตัวปรากฎว่าไม่มีฟิวส์ตัวไหนขาดเลยไปดูสวิทย์เกียร์ถอยพอขยับนิดเดียวไฟติด แต่พอสตาร์ทเครื่องมีอาการสั่นสักพักก็นิ่งแต่เวลาขับแล้วจังหวะเหยียบคลัตช์รอบเครื่องตกดับเกือบทุกครั้งเลยครับ(ขับตอนรถติดไม่ได้เลยดับตลอด)รบกวนผู้รู้ช่วยหาสาเหตุให้ด้วยครับ:cry::cry:

ขอบคุณครับ

2. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    ผมว่า มันคนละประเดน คนละจุดกันนะ ปลั๊กไฟถอย กับอาการเบาดับ
    ถ้าบอกว่าไปขยับสายไฟ แล้วเจออาการเบาดับ
    ลองดูสายไฟมอเตอร์เดินเบาที่ลิ้นปีกผีเสื้อดูครับ
    อาจจะหลุดตอนขยับปลั๊กไฟถอยก็ได้

3. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ไฟถอยไม่เกี่ยวกับรอบ อย่างที่ก้องว่า

ตรวจสอบและปรับตั้งตำแหน่งการทำงานของระบบชดเชยรอบเดินเบาใหม่ครับ
    และลองดูพวกสายแวคคั่มต่างๆว่ามีแตกหรือหลุดหรือรั่วหรือไม่
    อีกจุดคือพัดลมแอร์ ทำงานเวลาเปิดแอร์ด้วยหรือไม่ครับ

4. evo.mate

evo.mate New Member Member

5
    0
    0
    ตอนนี้ผมให้ช่างที่ทำงานดูให้แล้วครับเห็นว่าที่ท่อแว็กคัมรั่วอยู่เพราะได้ยินเสียงฟี้วๆๆที่ห้องเครื่องเดี๋ยวลองไล่ดูครับ
    ขอบคุณครับที่ให้ข้อมูล

ปล.ถ้าวันที่ 3 ว่างจะไป MEETING ด้วยครับ (อยากรู้จักครับ)

5. 4G63T

4G63T New Member VIP

298
    1
    0
    ย้ายมามิตติ้งวันที่10แล้วครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้