มีปัญหาเรื่องไฟโชว์น้ำมันเครื่องครับ

การสนทนาใน 'Starlet Club' เริ่มโดย oxzy, 26 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. oxzy

oxzy New Member Member

10
    0
    0
    คือไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องมาใหม่ แล้วช่างเติมมาให้ 3.5 ลิตร
    ตอนขับรถก็สังเกตุเห็นไฟน้ำมันเครื่องมันโชว์แล้วไม่ยอมดับ
    พอกลับบ้านก็เลยมาใส่เพิ่มเองอีก ครึ่งลิตรที่เหลือ
    ปรากฎว่าไฟดังกล่าวก็ยังไม่หายอีก

เลยสงสัยว่าน้ำมันเครื่องมันหายไปไหนหรือครับ
    หรือว่าไฟโชว์มันเสียกันแน่
    และจะทำยังไงต่อดี
    ช่วยด้วยนะครับ
    (เป็นรถ starlet ep71 เครื่อง 2E เหมือนเดิม)

2. tum bangbuatong

tum bangbuatong New Member Member

23
    0
    0
    ของผมก็เป็นคับ

ขับๆอยู่ดีๆมันก็กระพิบเองซะงั้น

มันชอบเป็นตอนถ่ายน้ำมันเครื่องใหม่ๆ

ก็งงๆอยู่เหมือนกัน รุสึกลำคานด้วยดิคับเวลาขับ

3. chonlayut

chonlayut New Member Moderator

1,514
    5
    0
    รองดูสวิกน้ำมันเครื่องครับว่าเสียหรือเปล่า
    หรือว่าสายหลุดนะครับ

4. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    ตรวจระดับน้ำมันเครื่องที่ก้านเช็คด้วยนะครับ
    ว่าเกินจาก ขีด Max ไปเยอะหรือ เปล่า
    ถ้าเกินก็ ถ่ายออกนะครับ
    ลองตรวจสอบ สวิตซ์ น้ำมันเครื่องตาม พี่ๆ ข้างบนครับ

:)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 กรกฎาคม 2009
  5. oxzy

oxzy New Member Member

10
    0
    0
    ขอบคุณทั้งสามท่านมากเลยนะครับ
    ตอนนี้หายแล้วครับ (แบบว่าอยู่ดีๆ ก็หายเอง)
    คงจะประมาณว่า ตอนเปลี่ยนมาใหม่ๆ
    มันยังไม่เข้าที่ซะหละมัง

ยังงัยก็ขอขอบคุณมากๆ เลยนะครับ

6. TERCEL

TERCEL New Member Member

1
    0
    0
    สาเหตุจากการเติมน้ำมันเครื่องมากเกินไปครับ ถ้าเติมเยอะระดับน้ำมันจะสูงถึงชุดเพลาข้อเสือ เวลาเดินเครื่องมันจะตีจนน้ำมันเป็นฟองครับ ทำให้ Sensor วัดน้ำมันอ่านค่าเพียนไป หลังจากใช้งานไปแล้วพอน้ำมันยุบไป (จากการใช้งาน) อาการเป็นฟองก็น้อยลง ไฟมันก็จะดับเป็นปรกติครับ ทางที่ดีเวลาเปลี่ยนน้ำมันเครื่องอย่าเติมเยอะครับเต็มที่แค่ขีด MAX แล้วเวลาวัดให้วัดตอนไม่ได้ติดเครื่องครับรอจนน้ำมันลงมาที่ห้อง crank ให้หมดก่อนแล้ววัน (จอดรถในแนวระนาบ) ผมใช้ 4E-FE เปลี่ยนครั้งนึงประมาณ 2.5 เองพอดีขีด MAX แป๊ะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้