น้ำในหม้อน้ำหายบ่อยๆ เป็นเพราะรั่วหรือเปล่า

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย BARAMATE, 13 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. BARAMATE

BARAMATE New Member Member

105
    1
    0
    รถของผมก็วิ่งประมาณวันละ 30กม. แต่ว่าต้องเติมน้ำทุกๆ 2-3 วัน ก็เลยสงสัยว่ามันเป็นปกติ
    หรือเปล่าครับ หรือจะต้องไปลองล้างหม้อน้ำ หรือเช็ครั่วดู เพราะผมก็ดูตรงที่จอดรถก็ไม่มี
    รอยน้ำหยดนี่นา

2. CSspeed [ boy89 ]

CSspeed [ boy89 ] New Member Member

2,509
    3
    0
    ต้องเติมน้ำเยอะมั้ยครับ
    ของผมก็เคยเป็นนะ แรกๆ ก็ 3-4 เติมที
    หลังๆ ต้องเติมทุกครั้งที่ใช้รถเลย
    รังผึ้งหม้อน้ำมันผุ เลยเปลี่ยนใหม่ ตอนนี้หายสนิทแล้วครับ

3. พ่อใหญ่

พ่อใหญ่ New Member Member

155
    3
    0
    ของผมเค้าช่างประจำเค้าซ่อมให้โดยอุดหรือตัดบางส่วนออก กำลังหาเปลี่ยนเป็นแสตนเลสเท่าไหร่ไม่รู้

4. BARAMATE

105
    1
    0
    ก็เติมไม่เยอะหรอกครับ ประมาณ 1 แก้วกาแฟ ก็เต็มละ มีร้านแนะนำแถวๆ รัตนาธิเบศเปล่า
    เผื่อให้เขาลองเช็คดู

5. aeg_ac88

aeg_ac88 New Member Member

1,955
    16
    0
    ของผมเคยเป็นครับ เลยเปลี่ยนรังผึ้งใหม่เลยครับใช้ฝาบน-ล่างตัวเดิม โดนไป 2500

6. bigbom69

bigbom69 New Member Member

1,245
    6
    0
    ผมเติมทุกวันอ่ะ ช่วงนี้

7. BARAMATE

105
    1
    0
    อันนี้คือมีน้องๆ เติมให้หรือเปล่าครับ :D

8. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    ถ้าน้ำในหม้อน้ำหาย ต้องมีรั่วแน่นอนครับ ว่าแต่รั่วตรงไหน ต้องหาให้เจอครับ หม้อน้ำก็มีส่วน อาจเป็นตามด รั่วไม่มาก มันจะไม่มีหยดลงพื้นครับ ลองสังเกต ดูให้ดีอาจเห็น และพวกสายน้ำต่าง ๆ ด้านหลังเครื่อง ลองดูให้ดีครับ หาเจอก่อนก็ดีครับ มันจะไม่บานปลาย พวกสายท่อน้ำต่าง ๆ ถ้ามันบวมมากก็เปลี่ยนไปเลยครับ ทำทีเดียวไปเลย

9. barague

barague Guest

0
    0
    0
    แหมๆๆๆๆ มีคนมาช่วยตอบแระ เมื่อคืนม่ายด้ายเข้ามาอ่ะเหนื่อยมั่กๆ ขอเสริมอีกนิส ไหนๆก้อทำหม้อน้ำแร้วควรตรวจเช็คฝาหม้อน้ำด้วยว่าสปริงที่อยู่ใต้ฝาเวลามีแรงดันน้ำออกมานั้นมานยังใช้ด้ายอยู่อ่ะป่าว กะปั้มน้ำมีสนิมเกาะเยอะมั้ยทำงานปกติหรือไม่ควรเปลี่ยนหรือยัง เพราะมานจะทำให้ระบบหมุนเวียนของน้ำดีขึ้น และควรใส่น้ำยาหล่อเย็นหม้อน้ำเพื่อกันไม่ให้เกิดสนิมและทำให้อุณหภูมิของหม้อน้ำเย็นเปนปกติและเครื่องม่ายฮีทฝาสูบโก่งตามมานะจ๊ะๆ.

10. cougar3626

cougar3626 New Member Member

521
    1
    0
    เหงด้วย ตามนั้นขอรับ

11. kikaboo

kikaboo New Member Member

492
    6
    0
    หมั่นคอยดูแล และรักษาดวงใจ ...........

12. BARAMATE

105
    1
    0
    เดียวลองไปล้างดูครับ

13. cougar3626

521
    1
    0
    ของผมรั่วแหลกหลาญ มาตรวจดูคือ ปั้มรั่วฮ่ะ

เปลี่ยนปั้ม ล้างหม้อน้ำแล้วหายเลยฮ่ะ ลองดูทั่วๆ สำคัญเรื่อง น้ำ

14. barague

barague Guest

0
    0
    0
    มารมณ์ไหนกานว่ะเนี่ย แระมานเกี่ยวกานตงไหนคัพ น้องโกกิชุปแป้งทอด.

15. BARAMATE

105
    1
    0
    ถามต่ออีกหน่อยครับ คือฝาหม้อน้ำผมมันเป็น ความดัน 0.9 ควรจะเปลี่ยนเป็น 1.1 หรือเปล่าครับ
    เผอิญอ่านเจอในเวป ว่าฮอนด้าให้ใช้ 1.1

16. THUM AC 89 MOVE

THUM AC 89 MOVE New Member Member

283
    5
    0
    ตอบ

เป็นไปได้หลายกรณีครับ ฝาหม้อน้ำลูกยางขาด ตรวจดูว่าท่อยางต่างๆที่ใช้น้ำหม้อน้ำเป็นทางเดินผ่านรั่ว หรือหม้อพักน้ำหม้อน้ำแตกก็มีส่วนครับ แต่หลักๆถ้าน้ำในหม้อน้ำหาย ก็เป็นกับหม้อน้ำรั่วครับ ให้ลองตรวจสอบดูที่หม้อน้ำว่ามีรอยน้ำรั่วเป็นคราบน้ำหรือน้ำยาหม้อน้ำสีเขียวๆตรงจุดไหนหรือเปล่าถ้ามีก็แสดงว่ารั่วตรงบริเวณนั้นครับ ถ้าหม้อน้ำปะไม่ได้แน่นำให้เปลี่ยนรังผึ้งหม้อน้ำใหม่จะดีกว่าครับจากหม้อน้ำชั้นเดียวเปลี่ยนมาเป็นสองชั้นจะช่วยให้ปัญหาเรื่องความร้อนของคุณหมดไปครับ

17. BARAMATE

105
    1
    0
    หลังจากไปล้างหม้อน้ำมาเมื่อวันอาทิตย์ ก็ถอดมาล้างแล้วเปลี่ยนฝาด้วย ก็ลองวิ่งดูก็ไม่เจอปัญหาอะไร
    หรือเพราะวิ่งตลอด ไม่ได้หยุดแช่เลยมั้ง
    แต่เมื่อเช้าขับไปทำงาน รถมีอากการสะอึกตลอด เวลาใส่ D แล้วเหยียบเบรค เครื่องร้อนแล้วก็ยังเป็น คิดในใจว่าพรุ่งนี้จะไปลองจูนแก๊สดู
    ตอนเย็นกลับมาเท่านั้นแหละ รถมีอาการสะอึกต้องเหยียบคันเร่งแช่ไว้ รอบสวิง 800-400 เครื่องร้อนแล้วก็ยังไม่หาย แล้วมีเสียงดังจากท่อไอเสียด้วย เหมือนรถมันตดยังไงยังงั้น
    ก็ลองขับกลับเปิดแอร์ปกติ ขับไปดีๆ ชลอเลี้ยวซ้ายปั๊บเครื่องดับเลย โทรถามเกณ์ บอกให้ลองปิดแอร์ดูรอบก็สูงมาหน่อย 900-1000
    สรุปว่าปิดแอร์วิ่ง แต่พอถึงไฟแดงก็ทำท่าจะดับอีก ต้องรีบเปลี่ยนเป็น N ไม่งั้นดับแน่ โชคดีรถไม่ติด กลับถึงบ้านแบบทุลักทุเล
    ดันมาดับตอนเข้าซองที่คอนโดอีก เบาไม่ได้เลย เซ็งจิตร ไม่รู้เกี่ยวกับที่ไปล้างหม้อน้ำเปล่าไม่รู้ ได้ฤกษ์เสียตังอีกละ เห้อ

18. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    ไปหาหมอเถอะครับ

19. CSspeed [ boy89 ]

CSspeed [ boy89 ] New Member Member

2,509
    3
    0
    สู้ๆ ครับ พี่อ้วน
    ปัญหาทุกอย่างแก้ไขได้ครับ
    ผมก็เป็นเหมือนกัน แต่ตอนนี้หายแล้ว
    ล้างคาร์บู เปลี่ยนชุดซ่อม แค่นี้เอง หรืออาจจะเกี่ยวกับตัวแวกกั้มแอร์ก็ได้ครับ

20. BARAMATE

105
    1
    0
    และแล้วก็ได้ไปเสียตัง ปรากฏว่าสายหัวเทียนรั่ว เห็นไฟกระโดดแพรบๆ เลย เปลี่ยนสายหัวเทียนทั้งชุด 1200
    มี 5 เส้น ไม่รู้แพงไหมบอกเมดอินเจแปน เปลี่ยนแล้วเครื่องนิ่งเลยครับ
    ในขณะที่ก้มๆ เงยๆ ก็ไปเจอว่าน้ำมันรั่วตรงจุดนี้ ไม่รู้เรียกว่าอะไร ช่างที่ร้านบอกไปให้ร้านอลูมิเนียมเชื่อมก็ได้พี่
    เกิดมันเจ๊งใครจะรับผิดชอบว่ะเนี่ย ก็เลยทำแค่นี้ก่อน
    พึ่งรู้เหมือนกันว่าช่างที่ร้าน โปรมอเตอร์ ข้างสถานีตำรวจบางกระสอ ก็เล่น accord 88 เหมือนกัน แต่เขาเล่นเน็ตไม่เป็นซะงั้น

ในรูปเนี่ยมันมีอะไหล่หรือเปล่าครับ หรือต้องไปเชื่อมจริงๆ

http://img32.imageshack.us/i/picture1rtd.jpg/

เอารูปมาลงให้เห็นง่าย ๆ ๆ นะ..........nong_acc88

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 สิงหาคม 2009
  21. nong_acc88

4,280
    13
    38
    ดูจากมุมสูงดูไม่ออกเลย.........

เดี๋ยวไปเปิดกระโปรงดูก่อนว่ามันอยู่ตรงไหน..............

ไปดูมาแล้วมันเป็นท่อชุดเดียวกันเลยที่มีวาล์วน้ำอยู่ด้านใน
    ตัววาล์วน้ำอย่างเดียวมีของใหม่ขายครับ แต่ทั้งท่อชุดนี้ไม่แน่ใจ

............ถ้าหาไม่ได้โทรมานะ เดี๋ยวแกะให้

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 สิงหาคม 2009
  22. cougar3626

521
    1
    0
    สุดๆเลยฮ่ะ

ต้องระมัดระวังกันให้มากขึ้น

23. woodykub

woodykub New Member Member

81
    1
    0
    ผมก็อินเทรน กับเค้าเหมือนกัน น้ำหาย วันนี้เลยไปหาพี่เกณมา ลองล้างหม้อน้ำดูก่อนครับ กะลังรอเช็คอีกรอบ ว่าเป็นอีกมั้ย
    ถ้าเป็นอีก ฝาอาจจะโก่ง ก็ได้ (พี่เกณ บอกมา) เฮ้อ อย่าเป็นไรมากเลยยยย

24. nong_acc88

4,280
    13
    38
    ได้มาแล้ว.............แต่ด้านในไม่มีวาล์วน้ำ

25. cougar3626

521
    1
    0
    พี่น้อง ม่ะวานไปอู่พี่เกณฑ์มาอ่ะเปล่า ผมขับผ่านเห็น สีน้ำเงินจอดอยู่หน้าอู่ :cool::cool:

26. nong_acc88

4,280
    13
    38
    น่าจะเป็นคุณ woodykubs นะ เห็นบอกเข้าไปหาเกณท์นะ

27. aeg_ac88

aeg_ac88 New Member Member

1,955
    16
    0
    ใช่ครับ ใช่หรือป่าวไม่รู้ +++555+++

28. woodykub

woodykub New Member Member

81
    1
    0
    ป่าวครับ ของผมสีทอง น่ะ ...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้