เรื่องน่ารู้ สำหรับรถจดประกอบ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย ปศท., 1 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ปศท.

ปศท. Guest

0
    0
    0
    ปศท.คือ กองปราบปรามอาชญากรรมทางเศรษฐกิจและเทคโนโลยี
    เนื่องจากช่วงนี้มีรถหนีภาษีเป็นจำนวนมากและมีข้อสงสัยว่า รถนำอะไหล่เสียภาษีแล้วมาประกอบจะผิด
    หรือไม่.....จึงขออธิบายดังนี้ครับ......
    รถที่ประกอบขึ้นมาจากอะไหล่นำเข้า เสียภาษีนำเข้า .....ผู้นำชิ้นส่วนอะไหล่ดังกล่าวมาประกอบเป็นรถ
    จะต้องนำรถไปจดทะเบียนที่กรมขนส่งทางบก จะต้องนำรถไปตรวจสภาพว่าผ่านมาตรฐานอุสาหกรรม
    หรือไม่ สอม. และเสียภาษีสรรพสามิตรด้วย รวมถึงรถที่นำมาประกอบใช้ในการแข่งขันด้วย

ความผิดข้อหา สำแดงเท็จ กรณีนำเข้ามาแบบอะไหล่ แต่เจตนาจริงๆนำมาประกอบเป็นรถ
    รถมีลักษณะใช้งานได้ สภาพพร้อมใช้ ขับเคลื่อนได้
    .......มีโทษปรับ4เท่าของราคา ถ้ารับซื้อไว้ มีโทษจำไม่เกิน5ปี ปรับอีก4เท่าของราคาบวกค่าอากร
    ส่วนข้ออ้างว่ารับซื้อไว้โดยสุจริต ไม่รู้ว่าเป็นรถหนีภาษี เป็นหน้าที่เราต้องพิสูจน์ ในชั้นศาลต่อไปครับ
    ส่วนของกลาง ยึดตามปอ.อาญา มีไว้เป็นความผิด ของหนีภาษี
    ก็ฝากไว้นะครับ ช่วงนี้มีอะไหล่แบบนี้มาขายในนี้มากจริงๆ เจตนาจริงๆต้องนำมาใช้แบบอะไหล่
    มิใช่นำมาประกอบเป็นรถครับ......

http://www.ecdpolice.com/

2. ดิ้ล Daytona

ดิ้ล Daytona New Member VIP

4,806
    129
    0
    ขอบคุณสำหรับความรู้คราบ

3. ACCORD 2000

ACCORD 2000 New Member Member

109
    3
    0
    ดีคับจะได้หายสงสัยกันไป

ตัวรถราคาไม่เท่าไหร่ แต่ค่าปรับเนี้ยดิ หนาวดึ๋ง ^^

4. ระวังนะคับ ปรับแพงแล้วแถมจำคุกด้วย

5. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    เคลียร์......

6. R2D2

R2D2 Well-Known Member VIP

1,212
    237
    63
    เป็นหน่วยเดียวกันกับ ศปร. รึเปล่าครับ

7. Pong Only !!

Pong Only !! New Member Member

61
    1
    0
    เคยเข้าไปใน ปศท. เจอ 7 สองลำและซูปปร้า+มินิอีก เสียดายจัง เทพ ๆ ทั้งนั้นเลย

8. Joke323

Joke323 New Member Member

159
    5
    0
    แจ่มแจ้ง ....

9. corona ตัวน้อย

corona ตัวน้อย New Member Member

385
    7
    0
    ขอบคุณครับบ

10. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ถามหน่อยครับ "รวมถึงรถที่นำมาประกอบใช้ในการแข่งขันด้วย" แล้วรถแข่งนี่นำเข้ามาจดได้ใช่ไหมตามที่ผมอ่าน

11. Nott_EA

Nott_EA New Member Member

659
    12
    0
    เข้าใจและ !!!

12. ToN NTS Slidecar

ToN NTS Slidecar New Member VIP

481
    19
    0
    ขอความกรุณาใครที่อ้างอิงข้อความผมไปช่วยลบด้วยนะคับ พอดีผู้ใหญ่เขาขอกันมานะคับ

สงสัยจะพูดความจริงมากไปหน่อย เลยรับไม่ได้
    :D:D

แก้ไขล่าสุด: 2 กันยายน 2009
  13. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    " กระจ่าง " ขอบคุณครับ :D

14. โอ๊ค_TENGUNOYU

โอ๊ค_TENGUNOYU New Member VIP

2,185
    64
    0
    ขอบคุณครับ

15. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    ซื้อรถมือสองช่วงนี้ ต้องระวังด้วยครับ

ตัด ต่อกันเนียนๆ ครับ ต้องระวังเลย

16. เคยได้ยินมาว่า เวลาจะซื้อขายรถพวกนี้ ไปที่ กรมขนส่งเลย

ตรวจผ่าน จ่ายเงิน จบ สบายใจทั้ง 2 ฝ่าย ครับ

17. สมน้ำหน้ามันครับ ถ้าเป็นผมนะผมจะไม่ยอมให้มันเอารถผมไปเด็ดขาด ถ้ามันทำอะไรรถผมจะเอาเรื่องมันให้ถึงที่สุดครับ ตำรวจพวกนี้แม่งทำเอาหน้าไม่สนใจอะไรทั้งนั้น ต้องเอาให้เข็ดครับ

18. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    ขอบคุณสำหรับสาระดีๆ
    พูดถึงตำรวจแล้วนึกถึง
    แถวบ้านผมจับรถมอไซด์พอเอาไปแถลงข่าวการจับกุม
    อีกซัก 2-3 วันเห็นตำรวจเอามาใช้กันหน้าตาเฉยทะเบียนก็ไม่ใส่
    บางคนเป็นลูกตำรวจก็เอามาใช้ รถยนต์ก็ด้วย
    เฮ้อตำรวจไทย

19. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    แบบนี้ไม่ไหวครับ:mad:

20. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    จัดไปครับเพ่ :D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 กันยายน 2009
  21. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    แปลว่า รถที่ประกอบขึ้นมาจากอะไหล่นำเข้า จะต้อง

- เสียภาษีนำเข้าอะไหล่

- นำรถไปกรมการขนส่งทางบก ตรวจสภาพ

- ถ้าผ่านหมดก็เสียภาษีสรรพสามิตร แล้วจึงจดทะเบียนเป็นรถยนตืถูกต้องตามกฏหมาย

แปลว่าเสียภาษี 2 รอบ ตอนเป็นอะไหล่เข้ามา กับตอนเป็นรถยนต์ทั้งคัน 100% แล้วถูกต้องหรือเปล่าครับ

22. PoM(G.O.C.)

PoM(G.O.C.) Member Member

67
    8
    8
    เอ้า เข้ามาให้ข้อมูลก็ดีแล้ว ขอบคุณนะครับ จะได้ไม่มีคนทำผิดเพราะไม่รู้
    แล้วถ้าจะให้ดีกว่านี้ ก็เข้ามาตอบเรื่องจับมั่วนิดนึง จะได้กระจ่างๆกันไป ได้ดีเอาหน้า เสียท่าล่ะหายจ้อย อิอิ

:D:D:D

23. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    ดีนะรถเรามีทะเบียน อิอิอิอิ

24. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    แสดงว่าชิ้นส่วนรถที่นำเข้ามาเป็นอะไหล่เมื่อนำไปประกอบเป็นคันสามารถแจ้งจดทะเบียนกับทางขนส่งได้ใช่ไหมครับ

25. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    เคยได้ยินว่า น่าจะจดได้แต่ค่าภาษีแพงมากกกก

26. โอ๊ค_TENGUNOYU

โอ๊ค_TENGUNOYU New Member VIP

2,185
    64
    0
    พี่ที่รู้จักเคยวิ่งจดดูครับ วิ่งกันหููตาเหลือกเลย แถมไปยากตรง สมอ อีก

ได้ไม่คุ้มเสียนะครับ ผ่านหลายขั้นหลายตอนเสียกว่าที่คิดเยอะครับ

27. ส่วนตัวผมก็เคยโดนคับ ที่ลานจอดสยามสแควเลย ตอนนั้นพี่แกมาด้วยคับ ไปกับแฟนแต่แฟนฉลาด จ้างมอไชด์รับจ้างไปเอาเอกสารที่บ้านคับ
    ไม่รู้ว่าไอ้200มันแปลกมั้งง ถึงมาตรวจ พี่แกตวจเอกสารเลขตรงเลขไม่แก้ที่ตังถัง เสร็ดก็ปล่อยรถเลยครับ เสียเวลาเที่ยวไป2ชมเลย ๆเห็นว่ามีคนแจ้งเบาะแสอีกด้วยนะนี่ แม่งจริงๆเลย
    แต่ส่วนตัวพมว่าพี่แกพูดง่ายน่ะ ไม่ต้องถึงนายพงนายพน นายกนาเย๊กก็ได้แค่จ้างมอไซรับจ้างไปยื่นเค้าก็ปล่อยคับ ชิวๆ เลย ตนเ ป็นที่พึ่งแห่งตนนคับ ภูมิใจด้วย ยิ่งไปอ้างผมว่ายิ่งจะเสียค่าโง่คับเพาะพี่แกไม่ใช่ตำหนวดอย่างว่า
    สำหับพีแกท่านนี้ ส่วนตัวผมชอบน่ะ ตรงฉินดีเป็นโชคดีของคนชาวอ่างทองทีมีตำรวจทีดีไปดูแลแต่สำหรับพวกคนร้ายคนเลวคนมีอิธิพลแก๊งเงินกู้แก็งค้ายาบ้า ตะกวดเลวๆคงไม่ชอบไม่รู้ว่าเพื่อนๆจะชอบป่าวเห็นเจอแต่ด่านรีดไถนานๆเจอตรงฉินซักที
    ขออเป็นกำลังใจท่านครับ

28. ToN NTS Slidecar

ToN NTS Slidecar New Member VIP

481
    19
    0
    :D:D:D เรื่องจริง.......หน่อยคับ อย่าเสริม

แก้ไขล่าสุด: 5 กันยายน 2009
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้