คุยกันแบบวิชาการ เพื่อเป็นแนวทางในการทำรถกันบ้างดีมั้ยคับ

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย 4d56, 30 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. 4d56

4d56 New Member Member

521
    14
    0
    คือเรียกว่าเอาประสบการณ์มาแชร์กันอ่ะคับ ที่เคยเจอมา ทำมา ไม่ใช่แบบ"เค้าบอกว่า"อ่ะคับ เราจะได้เจแนวทางของตัวเองในการทำรถอ่ะคับ เช่น คอมมอนเรล หัวฉีดเดิม รางเดิมสามารถรองรับบูสต์ได้เท่าไร พ่วงกล่องแล้วรองรับบูสต์ได้เท่าไร โบเดิมทำบูสต์สูงสุดแบบไม่พังได้เท่าไรเป็นต้นอ่ะคับ ใครมีข้อมูลตรงนี้อยากให้แชร์กันอ่ะคับ พี่ๆเพื่อนๆน้องๆจะได้มีข้อมูลไว้บ้าง จะได้ไม่โดนอู่แนะนำให้เสียเงินเยอะๆอ่ะคับ ดีมั้ยคับ
    ผมขอเปิดประเด็นจากประสบการณ์ส่วนตัวและขอตั้งเป็นคำถามไปในตัวด้วยคับใครมีข้อมูลก้อลองเล่าให้ฟังกันบ้างอ่ะคับ
    เรื่องการลดกำลังอัดเพิ่มบูสต์กับกำลังอัดเดิมแตบูสต์ไม่เยอะอย่างไหนดีกว่ากัน
    ส่วนตัวผมเคยเครื่องพังจากการที่ข้อเหวี่ยงขาดคับ ทำให้ชิ้นส่วนอื่นๆเช่นลูกสูบแหวน ปลอก วาล์วเสียหาย เรียกว่าพังเกือบทั้งตัวก้อว่าได้คับ เป็นเครื่อง4d56ในสตราด้าคับ ซึ่งหัวลูกสูบเรียบไม่มีหลบวาล์วเหมือนของไซโคลนคับ ช่างบอกว่าเปลี่ยนลูกโบลงเลยดีกว่า(เครื่องเดิมna) มันจะเป็นร่องแหวนเหล็กทนทานกว่า ผมก้อได้ตามหานานมากที่จะหาลูกสตราด้าโบ ก้อเกือบตัดใจใส่ลูกไซโคลนลงไปแทน ช่างที่ทำบอกว่าไม่มีผลอะไรมาก เป็นการลดกำลังอัดไปในตัว(เพราะมีหลบวาล์ว)จะได้บูสต์เยอะๆได้ ผมก้อกลับมานั่งคิดว่าเอ...ถ้าเราลดกำลังอัดแล้วเพิ่มบูสต์ กับกำลังอัดเท่าเดิมแต่บูสต์น้อย อย่างไหนจะมีผลดี-เสียมากกว่ากัน จากที่รถของช่างเองเค้าได้ลดกำลังอยู่แล้วก้อเลยถามว่าถ้าเราลดกำลังอัดจะเป็นอย่างไร ช่างได้บอกว่าการลดกำลังอัดอาจจะทำให้
    1.ติดเครื่องยากกว่า
    2.ตอนเช้าหรือตอนเครื่องเย็นอาจจะมีควันขาวๆไหลออกมาบ้าง
    ผมกลับมานั่งคิดอยู่1คืนว่าจะเอาอย่างไรดี คิดว่าเรารถใช้งานถ้าติดยากคงไม่ดีรถใช้งานจะบูสต์เยอะไปทำไม เอาแค่ขำๆก้อพอ คิดต่อไปอีกว่าแล้วถ้ากำลังอัดเท่าเดิมบูสต์น้อยๆจะเป็นอย่างไรบ้าง ถ้ากำลังอัดเท่าnaแล้วเซ็ทโบอาจจะทำให้เครื่องร้อนได้ แช่นานยาวๆไม่ได้เดี๋ยวลูกทะลุ แต่กดแล้วเป็นมา ก้อเลยตัดสินใจตามหาลูกโบหัวเรียบต่อไปแล้วก้อใส่เข้าไปจนทุกวันนี้ก้อยังใช้อยู่บูสต์ระดับ1.5บาร์ก้อยังทนทานดีอยู่
    เลยเอาประสบการณ์การเปลี่ยนลูกสูบที่มีกำลังอัดเท่าเดิมเล่าให้พี่ๆน้องๆเพื่อนๆฟังคับ แต่ก้อยังคาใจอยู่ว่าแล้วอย่างไหนมันดีกว่ากันคับระหว่าง
    1.ลดกำลังอัดเพิ่มบูสต์
    2.กำลังอัดสูง บูสต์น้อยๆ
    อย่างไหนให้การตอบสนองที่ดีกว่า ใช้ในชีวิตประจำวันได้ดีกว่า แล้วกำลังอัดเดิมที่เป็นnaของเครื่องดีเซล จะรับบูสต์ได้เท่าไรถึงจะคงทน แช่ยาวๆได้ ท่านใดมีประสบการณ์หรือข้อมูลทางวิชาการมาให้เป็นความรู้แก่ผมหน่อยคับ จะได้เป็นแนวทางในการทำรถต่อไปคับ แสดงความคิดเห็นได้ทุกรูปแบบเลยคับ จะเป็นข้อมูลทางวิชารการ หรือประสบการณ์ตรงก้อได้คับ ขอบคุณคับ

2. 4d56

521
    14
    0
    เอาเป็นตัวเลขแบบเจาะจงเลยดีกว่าคับ ระหว่าง
    1.ลดกำลังอัดแล้วบูสต์40-50ปอนด์ กับ
    3.กำลังอัดเท่าเดิมบูสต์20-25
    อย่างไหนเวิร์คกว่ากันคับ

3. EG4D

EG4D New Member Member

91
    0
    0
    อืม...น่าคิดอยู่เหมือนกันนะครับ:(:p:(:p

4. pandabank

pandabank New Member VIP

2,427
    4
    0
    ในความรู้สึกผมนะ(ตามความคิดผิดๆถูกๆของผมเอง)

ผมคิดว่าการที่ไม่ลดกำลังอัดแต่บูส20-25มันก็มีสิททำให้เครื่องร้อนเหมือนกันนะครับ
    เพราะว่าขนาดประเก็นเท่าเดิมมันเป็นขนาดที่วิศวกรทางโรงงานตั้งเอาไว้สำหรับเครื่อง n/a นั่นคือการที่เครื่องยนต์เป็นตัวดูดอากาศเอง แต่ถ้านำเทอร์โบมาติดตั้งเข้าไปอากาศที่เข้าไปมันก็จะมากขึ้นเป็นเท่าตัว ซึ่งผลที่ตามมานั่นก็คือความร้อนที่เพิ่มขึ้นจากการเผาไหม้

ส่วนอีกกรณีก็คือ การลดกำลังอัดในห้องเผาไหม้ ถ้าเราลดกำลังอัดในเครื่องยนต์ก็จะทำให้กำลังอัดต่ำลงสิ่งที่ตามมาคือความร้อนน้อยลงแต่ในการลดกำลังอัดนี้ถ้าบูสต่ำก็จะทำให้กำลังของเครื่องยนต์ลดลง เครื่องเดินไม่เรียบ ในการลดกำลังอัดนี้ผมคิดว่าน่าจะใช้กับรถที่มีอัตราการบูสที่สูงมากๆจิงๆ และอีกอย่าง"รถคันที่ลดกำลังอัดมาต้องมีแคมช่วยเปิดวาล์วให้นานขึ้น"เพราะเมื่อลดกำลังอัดก็หมายความว่าพื้นที่ในห้องเผาไหม้ก็จะเพิ่มขึ้นแต่อากาศเข้าได้ไม่มากขึ้น ลองคิดตามนะครับระยะที่แคมกดวาล์วเท่าเดิมแต่เราอัดแต่บูสเข้าไปซึ่งอากาศที่เข้าเครื่องก็เพิ่มขึ้นได้ไม่มากหรอกครับ เพราะระยะเวลาที่แคมกดวาล์วนั้นยังคงเท่าเดิม ในรถแคมเดิมบูส35 กับบูส40 มันต่างกันขนาดไหมครับ แต่ถ้าเปลี่ยนแคมบูส35 กับบูส40 มันถึงจะเห็นผลครับ

และส่วนเรื่องลดกำลังอัดจากประสบการณ์ที่เจอมานะครับช่วยในเรื่องความร้อนได้ครับและทำให้เครื่องทนขึ้นในระดับนึง(นิดนึง)แต่ก็พังเหมือนกันครับเพราะถ้าองค์ประกอบครบทั้งฝาและแคมต่อให้ลดกำลังอัดยังไงอากาศก็เข้าได้เยอะเหมือนเดิมก็พังเหมือนกันแหล่ะครับ

ผมคิดว่าไม่ลดกำลังอัดบูส25-30 กับลดกำลังอัดแต่บูส35-40 ก็ไม่ต่างกันมากหรอกครับ

5. 4d56

521
    14
    0
    ดันคับ

6. ตามที่พี่แบ้งค์ว่ามาเลยครับ

แต่ลดกำลังอัดก็ต้องปาดฝาและสารชุบแข็งด้านที่ปาดออกไปก็หายไปด้วย ถ้าเครื่องลองได้ฮีตแล้วก็ยาวอ่าครับฝาโก่งอีกตามระเบียบ

7. 4d56

521
    14
    0
    แล้วที่เค้าลดกำลังอัดกัน ส่วนใหญ่ใช้วิธีไหนกันคับ
    1.ปาดหัวลูก
    2.เพิ่มขนาดปะเก็น
    3.ทั้ง2อย่าง

8. pandabank

2,427
    4
    0
    เพิ่มไซค์ประเก็นครับ

ฝามิควรปาดเปงอย่างยิ่ง

9. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    แอบมาอ่าน อิอิ

10. ที่เคยทำ 4D56รถคันเก่าผมเพิ่มปะเก็นอย่างเดียว เครื่องเดินสะดุดควันขาวปุยๆ

ถามช่างบอกว่าต้องปาดฝาแล้วเพิ่มปะเก็น ผมเลยเปลี่ยนเป็นปะเก็นเดิมแล้วบูสต์น้อยๆเอาไว้ใช้งานดีฝ่า อิอิ

11. 4d56

521
    14
    0
    นะคับ...ก้อพอได้ข้อมูลเป็นความรู้กันไปไม่มากก้อน้อยนะคับ ขอบคุณคุณแบ๊งค์และคุณตี๋ที่ให้ข้อมูลคับ หากท่านใดมีอะไรเสริมเรียนเชิญนะคับ จะได้เป็นข้อมูลในการทำรถกันคับ พี่ๆน้องๆเพื่อนๆจะได้มีเป้าหมายและลิมิตในการกำหนดสเป็คในการทำรถคับ
    ต่อมาผมจะขอเปิดประเด็นใหม่นะคับ เรื่องลด-เพิ่มกำลังอัดหากใครมีข้อมูลเพิ่มเติมก้อเสริมต่อได้เลยนะคับ เรื่องต่อไปที่อยากจะขอความรู้และเอาประสบการณ์มาแชร์ก้อคือเรื่อง

การตั้งปั๊ม แก่-อ่อนมีผลอะไรกับเครื่องบ้าง
    ตอนที่ผมได้รถกระบะมาใหม่ๆนะคับ ก้อขับได้ดีในระดับนึงแต่"ความอยาก"มันบังเกิดคับ ก้อเลยลองไปหาโบเดิมเครื่อง4d56มายัดใส่ดู ก้อวิ่งกว่าเดิมแบบว่าผิดหูผิดตาเลยคับ ควันที่เคยดำก้อหายไปพอสมควร ความเร็ว160-170ทำได้สบาย และก้อเข้ามาในบอร์ดนี้คับ สอบถามหาความรู้มาโดยตลอด จนวันนึงเกิดเสี้ยน อยากลองเทสต์ปั๊มดูคับ ประกอบกับความเร็วเริ่มตกลงมา ก้อเลยลองไปเทสต์ปั๊มดูโดยยังไม่ฝาปั๊มใดๆทั้งสิ้นคับ เพิ่มน้ำมันเท่านั้น แต่อาการหลังจากเทสต์ปั๊มกลับมาแล้วคือเครื่องเดินเบาแบบหอบๆรัวๆนิดๆไม่นิ่งเหมือนตอนก่อน ก้อเลยลองดูตำแหน่งของปั๊มคับ ปรากฏว่าทางร้านได้ตั้งแก่กว่ามาร์คเดิมคับ คือมีการเอียงปั๊มนั่นเองคับ ก้อเลยกลับไปให้ที่ร้านดูแล้วเล่าอาการให้ฟัง ทางร้านว่า ต้องตั้งให้แก่หน่อยมันถึงจะวิ่ง ก้อจริงอย่างที่ร้านว่าคับมันวิ่งดีกว่าจริงๆ เพราะผมกลับมาบ้านก้อลองหมุนปั๊มกลับไปตำแหน่งเดิม มันวิ่งสู้แบบที่ร้านตั้งมาให้ไม่ได้คับ แต่เครื่องเดินนิ่งดี เรียบดี ก้อใช้มาสักพักนึงจนเกิดเหตุการณ์ทำให้ต้องรื้อเครื่องอย่างที่กล่าวไว้ข้างต้นคับ ผมก้อเลยมานั่งวิเคราะห์ดูว่าที่มันพังเนี่ย ส่วหนึ่งมาจากการตั้งปั๊มแก่ ทำให้การจุดระเบิดผิดจังหวะด้วยหรือไม่ เพราะในเครื่องดีเซลเท่าที่ดู มันไม่มีเครื่องมืออะไรวัดเลยคับ ว่าควรตั้งปั๊มจุดระเบิดที่กี่องศาข้อเหวี่ยง เหมือนในเครื่องเบนซิลซึ่งจะมี"ไทม์มิ่งไลท์"คอยส่องมาร์คไฟเพื่อตั้งองศาจุดระเบิด อย่างที่เราๆท่านๆทราบกันดีคับว่าการจุดระเบิดผิดจังหวะ จะทำให้เกิดการสึกหรอของอุปกรณ์ภายใน โดยเฉพาะลูกสูบที่ต้องรับภาระในการจุดระเบิดมาก ดังนั้นเราจะทราบได้อย่างไรคับว่าปั๊มที่เราใช้งานอยู่นั้นอยู่ในตำแหน่งการจุดระเบิดที่ถูกต้องคับ ส่วนใหญ่ช่างจะใช้ประสบการณ์จากการฟังเสียงเครื่อง ดูควันเสียเป็นส่วนใหญ่ ไม่มีเครื่องมือในการตั้งที่แน่นอน พี่ๆเพื่อนๆน้องมีประสบการณ์ ข้อมูล และความคิดเห็นว่าอย่างไรกันบ้างคับ ในกรณีนี้ไม่ได้หมายถึงมาร์คฟันของโซ่หรือสายพานไทม์มิ่งนะคับ หากแต่หมายถึงการบิดเอียงปั๊มในการตั้งองศาจุดระเบิด เฉกเช่นการบิดจานจ่ายในเครื่องเบนซิลอ่ะคับ อยากได้ข้อมูลตรงนี้มาเป็นความรู้คับ คงไม่ต้องลงลึกว่ากี่องศาของศูนย์ตายบน(TDC) แต่เราๆท่านๆจะทราบได้อย่างไรว่ามันจุดระเบิดได้ตรงจังหวะอ่ะคับ ไม่ใช่แค่การฟังเสียงหรือดูควัน

12. 4d56

521
    14
    0
    คุณฮอล มีประสบการณ์อะไรก้อเอามาแชร์กันได้นะคับ เพราะคุณฮอลก้อคงเจอประสบการณ์ต่างๆในการทำรถมาพอสมควร จะได้เป็นความรู้ ข้อมูลให้กับพี่ๆเพื่อนๆน้องๆในการทำรถคับ

13. pandabank

2,427
    4
    0
    เรื่องปั๊มผมว่ามันเป็นอะไรที่ละเอียดอ่อนมากๆ

บางครั้งทำมาแล้วแก่ไป อ่อนไป แต่ส่วนใหญ่ที่เจอคืออ่อนไปครับ

แต่ในรถยนต์ที่มีเทอร์โบจำเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องให้ปั๊มแก่กว่าเดิมๆครับ

เพราะไอเสียต้องใช้ในปริมาณที่มากเพื่อปั่นใบเทอร์โบ
    อย่างรถผมเองแก้ปั๊มตั้งหลายรอบกว่าจะเข้าที่
    เพราะอาการรผมวิ่งแล้วสะดุด.....ก็ไล่แก้กันจนท้อ ดันปั๊มชนเครื่องก็แล้วก็ไม่หาย
    สุดท้ายต้องถอดออกมาตั้งใหม่ไล่มาร์คกันใหม่แล้วเผื่อไปเฟืองนึง
    อาการที่เคยเป็นมาหายสนิท.....แซดได้ยาวๆ

วิธีดูว่ามาร์คตรงหรือยัง(จากที่ทำจากพวกพี่ๆช่างที่ร้านนะ)
    จะต้องดูมาร์คที่พูเลย์ด้านล่างครับถ้าตรงก็คือจังหว่ะสูบหนึ่งอัดสุด แล้วก็มาดูมาร์คที่ปั๊มครับ
    มาร์คทั้งสองตัวนี้ต้องตรงกัน ซึ่งหมายความว่าในจังหว่ะนั้นปั๊มจะจ่ายน้ำมันไปที่สูบหนึ่ง
    แล้วกับรถเทอร์โบช่างก็จะตั้งปั๊มเผื่อก็คือดันเข้าหาเครื่องยนต์(สำหรับมิตซูนะครับ ลูกปั๊มหมุนขวา)
    เพื่อให้น้ำมันจ่ายก่อนที่สูบหนึ่งจะอัดสุด ส่วนจะตั้งมากตั้งน้อยก็แล้วแต่การวิเคราะห์จากทางร้านอีกที
    โดยต้องดูจากองค์ประกอบหลายๆอย่างครับ(รอพี่โอมมาตอบอีกทีครับ)
    ส่วนจะมีผลต่อลูกสูบหรือเปล่า มีผลแน่นอนครับ
    เพราะแรงต้านที่เกิดจากการระเบิดก่อนจังหว่ะอันควรมีผลโดยตรงต่อลูกก้านข้อครับ แต่ก็อีกแหล่ะ
    มันก็อยู่ที่รถแหล่ะว่าบูสเท่าไรโข่งหลังเบอร์อะไรเกียร์เฟืองท้ายอะไร เราก็ต้องตั้งปั๊มตามนั้นครับ
    ลองคิดดูนะครับ สมมุติว่ารถคันนึงใส่เกียร์เจ เฟือง3.5 ล้อ17 โบใหญ่โข่งเบอร์60
    อุปกรณ์ในปั๊มเต็มหัวฉีดครบ แต่ไม่ต้องการปั๊มเขก ต้องการวิ่งแบบเงียบๆ
    ขอบอกเลยครับว่ายังไงก็ไปไม่ไหว

บางครั้งการเขกก็ไม่ต้องไปกังวลมากหรอกครับเพราะลูกยังรับไหว
    วิศวกรเขาจะคำนวนเผื่อค่าNมาแล้ว(ค่าความปลอดภัย)
    เราก็ใช้มันให้มีประสิทธิภาพก็พอ

ส่งนเรื่องเครื่องเขกอีกประการก็คือหัวฉีดครับ
    มีผลมากๆกับการจุดระเบิด
    บางครั้งผลักปั๊มให้ตายก็เขกไม่ดังสักที พอโดนหัวฉีดเข้าไปแค่นั้นแหล่ะ เขกลั่นบางเลยครับ
    ทั้งที่มาร์คยังคงตั้งใว้เท่าเดิม(โดนมากับตัวเอง.....อิอิ)
    เพราะฉะนั้นการเลือกใช้องศาหัวฉีดก็ต้องดูให้ดีครับ อันนี้จะขึ้นอยู่กับประสบการ์ณโดยตรงของช่างครับ
    ของผมที่โดนมาเขกดังไม่ว่า เครื่องเดินไม่เรียบเลย.....แฮ๊ดๆๆๆๆ.....ควันนี้ปุ๊ดๆๆๆๆๆๆตลอดเลยครับ
    วิ่งดีจิงแต่ใช้งานไม่ไหวครับ.....เลยต้องเปลี่ยนออก

และก็ฝากทิ้งท้ายนิดนึงนะครับ
    ปั๊มถ้าเราให้เขกมากเกินมันจะทำให้ปลายๆเดินไม่ค่อยดีครับ
    ไม่เขกเลยต้นๆก็จะมาช้า
    เพราะฉะนั้นเอาแบบพอดีๆนะครับ

ผิดถูกยังไงก็ขออภัยด้วยครับ ตอบตามที่รู้ครับ
    แล้วเดี๋ยวว่างๆจะมาเหลาต่ออีก.....อิอิ.....

14. เรื่องปั๊มนี่ไม่ค่อยกล้ายุ่งเองเท่าไหร่(สำหรับคันปัจจุบัน4M40)ยกหน้าที่ให้ช่างอย่างเดียวเลยครับเพราะตามที่พี่แบ้งค์กล่าวมาเลยครับ

ว่า มันต้องละเอียดสุดๆ

แต่คันเก่า(4d56)แกะเอง ตั้งเองอาศัยฟังเสียงเอาถูๆไถๆไป

วิ่งบ้างไม่วิ่งบ้างอาศัยบูสต์น้อยครับและคอยดูควันไม่ให้บางอ่าครับ

แต่อ่านในหนังสือมาเขกมากไปก็ไม่ดี

เพราะการเขกก็คือการระเบิดก่อนจังหวะอันควรก็คือการระเบิดก่อนถึงจุดศุนย์ตายบนนั่นแหล่ะ(จุดTDC)

และแรงต้านที่เกิดจากการระเบิดก็น่าจะมีผลต่อ ลูก ก้าน แบริ่ง(ชาฟก้าน)สุดท้ายข้อขาด อิอิ

คอมเม้นสุดทายนี้ผมก็ยังไม่เข้าใจแจ่มแจ้งแดงแจ๋นะครับเข้าใจตามความคิดของตัวเองอ่าครับ ยังงัยแล้วก็ต้องรอเซียนมาอ้างอิงอีกที

15. Pe..Strada

Pe..Strada New Member Moderator

3,417
    8
    0
    ความรู้ทั้งนั้นเลย...............อย่างนี้

เรียก.......จารย์แบ้งค์ ได้เลยนะเนี้ย......ความรู้แน่นเหลือเกิน..++

16. 4d56

521
    14
    0
    ตามที่ผมคิดไว้เลยคับว่าพี่ๆน้องๆเพื่อนๆมีข้อมูล ความรู้ที่มีประโยชน์ ผมก้อเพิ่งรู้นะคับว่าหัวฉีดมีผลกับการเขกของเครื่องด้วย ขอบคุณคุณแบ๊งค์และคุณตี๋(เจ้าประจำ)ไว้ ณ ที่นี้ด้วยคับ ท่านใดมีอะไรเพิ่มเติมช่วยเสริมด้วยนะคับ เพราะข้อมูลเหล่านี้สำคัญในการทำรถกันคับ อันไหนทำไปแล้วแรงแต่มีผลต่อความทนทาน หรือทนทานแต่ไม่แรง ผมคนนึงคับที่ได้ประโยชน์และรู้ตัวเองว่าอนาคตจะทำอะไรเพิ่มเติมดี หรืออะไรที่คิดว่าจะทำ แต่เจอข้อมูลแล้วอาจจะหยุดโครงการ เรียนเชิญมาเพิ่มเติมข้อมูลกันนะคับ

17. pandabank

2,427
    4
    0
    เรื่องหัวฉีดต้องใช้ประสบการณ์ครับ

และก็ละเอียดมากๆ

องศาเข็มผิดนิดเดียวมีผลสุดๆครับ

แล้วก็อีกครับหัวฉีดนี้ก็มีสูตรมากมายก่ายกองครับ ผมใช้มิตซูยังรู้องศาที่จะใช้ไม่ครบเลยครับ.....อิอิ.....

18. pandabank

2,427
    4
    0

ไม่ขนาดนั้นหรอกพี่

ตอบตามความรู้ที่มีนิดๆหน่อยๆ ถูกบ้างผิดบ้างตามความเข้าใจของผมหง่ะพี่

แล้วเทอร์โบพี่เสร็จยังครับ

เดี๋ยววันอาทิตย์เข้าไปบ้านป๋าด้วยกันไหมพี่

19. RUT

RUT New Member Member

1,222
    3
    0
    อืม.....ได้ความรู้ดีครับ..

ผมไม่รู้เรื่องเลยเรื่องปั๊มเนี่ย.พึ่งช่างตลอด

20. ตามเข้ามาดูสาระสำคัญคับ

21. BANK 4 JB

BANK 4 JB New Member Member

1,560
    20
    0
    ขอบคุณครับ

22. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    ส่วนตัวคิดว่า
    อย่างไหนให้การตอบสนองที่ดีกว่า ใช้ในชีวิตประจำวันได้ดีกว่า
    ก็แสตนดาร์ดซิครับ น่าจะดีที่สุด ถ้าให้เลือกก็ต้อง ข้อ 2 กำลังอัดสูงทำให้แรงบิดในรอบต่ำดีกว่าขับง่ายกว่า แต่ทิ้งท้ายให้คิดไว้อย่างนึงว่า ถ้ากำลังอัดสูง สิ่งที่ตามมาก็คือเราต้องใช้แรงในการบีบอัดด้วยเล่นกัน....ยิ่งถ้าเราบูทส์เพิ่มด้วยแล้วผมว่ายิ่งสูญเสียแรงส่วนนี้ในการบีบอัดแต่การระเบิดก็รุนแรงกว่าแต่ผมไม่รู้ว่าบวกลบแล้วอะไรได้อะไรเสีย แต่การเพิ่มกำลังอัดน่าจะเหมาะกับเครื่องNAมากกว่า

แล้วกำลังอัดเดิมที่เป็นnaของเครื่องดีเซล จะรับบูสต์ได้เท่าไรถึงจะคงทน แช่ยาวๆได้
    อันนี้ผมก็ตอบไม่ได้รู้แต่เพียงว่า ถ้ามีเกจ์วัดอุณหภูมิไอเสีย ก็จะรู้ว่าเราแช่ได้นานแค่ไหนหาก ความร้อนที่เกิดขึ้นต้องเข้าใจว่า กำลังที่ได้มามากเท่าไหร่ ก็ต้องสูญเสียไปกับการคูลลิ่ง หากการเผาไหมสมบูรณ์ไม่ว่าจะบูทส์เยอะแค่ไหนก็ตาม อุณหภูมิไอเสียจะไม่เพิ่มขึ้น แต่ห้องเผาไหม้ฝาสูบจะร้อนขึ้นตามเวลาที่ถูกเผา
    ยิ่งนานยิ่ง เดี๋ยวมาต่อ

23. 4d56

521
    14
    0
    อย่าลืมมาต่อนะคับคุณเจี๊ยบ ชอบคับความรู้ ขอบคุณคับ

24. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    นานเท่าไหร่น้ำก็จะร้อนขึ้นหากน้ำระบายไม่ทัน และน้ำมันเครื่องร้อนจัด ก็จะทำให้ อุณหภูมิของเสื้อสูบฝาสูบลูกสูบขยายตัว
    ทีนี้เคลียร์แลนช์ มันก็จะไม่พอ ทำให้ลูกติดแบริ่งละลาย... ประมาณนั้น

การที่เราลดกำลังอัดดีตรงที่เราได้กำลังจากการบีบอัดน้อยในช่วงที่บูทส์เยอะ แต่ผมว่ากว่าที่เราจะพาให้รอบเครื่องขึ้นไปจนติดบูทส์
    นั้นใช้เวลานานกว่า เว้นแต่...การแข่งขันเช่น แดร็ก หรือการลากน้ำหนัก(TRUCK PULL) ออกตัวที่ 6000หรือมากกว่านั้นเพื่อให้มันติดบูทส์ ไม่เช่นนั้น ต้องรอรอบอย่างรุนแรง...มันจึงไม่เหมาะกับการใช้งานในชีวิตประจำวันเลย.... ถ้า???
    คิดจะลดความร้อนจากการเผาไหม้ ผมคิดว่า น่าจะต้องทำให้เครื่องเผาไหม้อย่างสมบูรณ์เสียก่อน และเพิ่มอัตตราการไหลของน้ำที่วนให้
    เพิ่มขึ้นจะได้ดึงความร้อนออกมาทัน

จากที่เคยลดกำลังอัดแต่ไม่มากเช่นเสริมประเก็น อะไรทำนองนี้........บอกตามตรงว่าผมไม่รู้สึกอะไรเท่าไหร่
    แต่ตอนนี้ผมก็ลดกำลังอัดไปบ้างโดยไม่ได้ตั้งใจเพราะว่า หัวลูกสูบมันไม่ตรงรุ่นน่ะครับ
    แต่คงไม่มากอะไรและใช้โข่งหลังเล็กด้วยหรือป่าวก็ไม่ทราบ แต่แรงบิดก็ได้เกือบ600เหมือนกัน...
    ถ้าเอารถพี่น้องSCG ไปวัดแรงม้าอาจจะทราบได้ว่าลดกำลังอัดแล้วแรงบิดสูงสุดจะต่างกันป่าว

25. พี่เจี๊ยบใส่ซะแจ่มแจ้งแดงแจ๋ อิอิ

26. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    กระทู้นี้มันส์มากขอบอก

เรื่อง.............ZEXEL VS DENSO

เชื่อหรือไม่ลองเอาไปทำดูเองนะคับ........ลูกปั้ม 12 หมุนขวาเหมือนกัน ประสิทธิภาพวัดกันแล้ว บางร้านอาจจะทำแล้ววิ่งบางร้านอาจจะทำไว้หลอกๆ บางร้านไม่รู้ด้วยซ้ำ
    คือว่า ถ้าเซียนที่ชอบแต่งเองโมเองขับเอง จะรู้ว่า จานโรลเตอร์ แต่ละเบอร์ จะมีองศาแก่อ่อนไม่เท่ากัน....... เพลาปั้มก็เหมือนกันไม่ตรงกันก็มีนะ......แก่อ่อนต่างกันได้ ที่สำคัญ ลูกปั้มก็เช่นกัน ทำเหมือนกันวิ่งต่างกันอย่างเห็นได้ชัด........
    เท่าที่เจอมาลูกปั้มDENทำไปแล้วจะสะใจเทพเจ้าสเวิลแชมเบอร์ เขกสนั่นหวั่นไหวเลย........แต่ลองเร่งรอบสูงนิ่งๆ กลับมีอาการสะดุดควันขาวปุดๆๆ ออกมา ทั้งที่แกไฟช่วยแล้วก็ตาม......ถ้าไม่ลำคาญทนได้ก็ทนไป แต่ส่วนตัวมองว่า ZEXจะเนียบกว่าพอดีไม่เขก และแก่ไฟก็แก่ได้ไม่แก่หลอกเหมือนตีเรกกูเรทหัวปั้ม แต่ต้องยอมรับว่า DEN เอาไปปั่นน้ำมันออกเยอะกว่าจริงครับ........
    หรือว่าเป็นเพราะว่าจาน หรือทามเมอร์ก็ไม่ทราบได้ เพือนๆเคยเจอเคสนี้ไหมครับ

ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม ถูกใจสิ่งนี้
  27. i m

i m New Member Member

157
    0
    0
    เรื่องลดกำลังอัดนี่ก็น่าทำครับ แต่ผมไม่ทำถ้าไม่จำเป็นต้องเปิดเครื่อง กำลังอัดเท่าเดิมบูทส์น้อยๆดีักว่า
    ถ้าทำก็ทำเหมือนเดิมคือ ขุดหัวลูกสูบให้ลึกกว่าเดิม แต่ทำแล้วไม่เห็นผลแบบรู้สึกได้ครับ คงได้ความอึดเพิ่ม

ส่วนปั๊ม ผมเองก็เอาไปแต่ง แต่งแล้วก็เพิ่มน้ำมันตูดปั๊ม กะฝาปั๊ม ทำเป็นแค่นั้นเอง ลึกๆต้องตาเจี๊ยบแหล๊ะครับ

ถามตาเจี๊ยบบ้าง อุณหภูมิท่อไอเสีย ควรอยู่ที่เท่าไหร่ มากไปมีแต่เสีย แล้วถ้าน้อยล่ะเป็นยังงัย

28. 4d56

521
    14
    0
    ดันขึ้นไปอีกทีคับ

29. game_racing

game_racing New Member Member

629
    0
    0
    อีก1เกร็ดความรู้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้