น้ำยาล้างรถของ maguire รุ่นไหนที่ใช้ดีครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย 470180096, 4 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. 470180096

470180096 New Member Member

275
    7
    0
    เห็นมีอยู่ 2 ตัว ของ แมกไกว์ nxt กับ gold class หรือใครมียี่ห้ออื่นหรือรุ่นอืนแนะนำบ้างครับ:D

2. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    ลองใช้มาแล้วทั้ง 2 ตัว gold class ประทับใจกว่าครับ ลื่นกว่า ฟองเยอะ
    ตัว nxt ออกมาใหม่ เห็นว่าพัฒนาขึ้นมา ลองใช้แล้ว สู้ตัวแรกไม่ได้

แต่ถ้าแนะนำลองดู chemical guy citrus wash ดูครับ ลื่นสุดๆ ใช้นิดเดียวผสมน้ำได้มาก
    แชมพูลื่นๆ ก็ลดโอกาสการเกิดรอยขนแมวบนรถเราได้มากครับ

3. oneness

oneness New Member Member

441
    73
    0
    เบอร์21ครับ ขวดสีครีม ใช้ได้กับรถทุกสีครับ แต่ถ้าเป็นตัวnxt ต้องใช้กับรถสีเข้มครับถึงจะเห็นสีเงาขึ้น เช่นสีน้ำเงิน ดำ ส่วนโกล์ เงาฉ่ำสุดแต่ทนอากาศฝนได้ประมาณ 7 วัน เหมาะคนที่ชอบเงามากๆๆๆจริงๆๆ ที่ตามมอเตอร์โชรืใช้อะครับ เอาไว้โชรือย่างเดียว
    - ไปขัดบ่อยๆๆครับสีจะเปลียนอย่างเห็นได้ชัด พอแว็กอยู่ตัวก็นานๆๆทีก็ได้ครับ แต่ขอสำคัญต้องดูแว็กที่เหมาะกับสีรถด้วยครับถึงจะคุ้มค่าที่สุดครับ

4. ^-EooD-^

^-EooD-^ New Member Member

28
    0
    0
    แล้วรถสีขาว ใช้แบบไหนดีครับบบ

5. 10 SEC.

10 SEC. New Member Member

577
    26
    0
    แชมพูล้างรถของเมกไกวส์ โกลด์คลาส คาร์วอช แชมพู & คอนดิชั่นเนอร์ ใช้ง่าย สัมผัสแล้วลื่น เพราะมีสารหล่อเลี้ยงและปรับสภาพผิวสีและไม่ทิ้งคราบน้ำและช่วยให้เช็ดได้เร็วขึ้น

ในกรณีแวกซ์ รถสีอ่อนใช้ #20 หรือ #21

ลองลง 2 ครั้งดู (ล้าง+ลูบ+โกลด์คลาส+#20 หรือ #21+อัลติเมท ควิกดีเทลเลอร์)

ใช้ อัลติเมท ควิกดีเทลเลอร์ เก็บงานครั้งสุดท้าย รับรองเงางามครับ

***ตอนลงแวกซ์ให้เว้นช่วงระยะเวลาด้วยนะครับ ให้แว็กซ์เซ็ทตัวก่อนเช็ด***

6. oneness

441
    73
    0
    - รถสีขาวใช้ได้ทั้ง 2 ตัวครับ แต่ถ้าเบอร์21 จะฉ่ำกว่า เงากว่าครับ
    - แนะนำว่าถ้าไม่เคยใช้แว็กมาก่อนก็ควรจะ ใช้คลีนเนอร์ เพือทำความสะอาดตัวสีและปรับสะภาพสีให้กลับคืนตัวก่อนครับ ซัก2 ครั้ง หลังจากนั้นค่อยลงแว็กอีกครั้งครับ แล้วตามด้วย อัลติเมท ควิกดีเทลเลอร์ จะทำให้แว้กอยู่ทนขึ้น ลื่นขึ้น เงาฉ่ำมากขึ้นด้วยครับ ควรจะขัดลงแว็ก อย่างน้อยเดือนละ 2 ครั้งครับ จะทำให้สีอยู่ทนขึ้น ไม่หม่องง่ายครับ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 02:53:01 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 02:52:08 ----------

- รถสีขาวใช้ได้ทั้ง 2 ตัวครับ แต่ถ้าเบอร์21 จะฉ่ำกว่า เงากว่าครับ
    - แนะนำว่าถ้าไม่เคยใช้แว็กมาก่อนก็ควรจะ ใช้คลีนเนอร์ เพือทำความสะอาดตัวสีและปรับสะภาพสีให้กลับคืนตัวก่อนครับ ซัก2 ครั้ง หลังจากนั้นค่อยลงแว็กอีกครั้งครับ แล้วตามด้วย อัลติเมท ควิกดีเทลเลอร์ จะทำให้แว้กอยู่ทนขึ้น ลื่นขึ้น เงาฉ่ำมากขึ้นด้วยครับ ควรจะขัดลงแว็ก อย่างน้อยเดือนละ 2 ครั้งครับ จะทำให้สีอยู่ทนขึ้น ไม่หม่องง่ายครับ

7. ^-EooD-^

28
    0
    0
    ตัวจริงเลย ขอบคุณมากครับ

8. ^-EooD-^

28
    0
    0
    แต่ของผมคงใช้ เบอร์ 21 เลยได้มั้งครับ เพราะพึ่งทำสีเสร็จมาได้ 12 วัน รึเปล่าครับ อิอิ

9. ASIMO 11

ASIMO 11 New Member Member

275
    34
    0
    น้ำยาล้างรถของ Amway ก้อโอเคนะคับ

10. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    หาข้อมูลครับ

11. LEV_TYPE R

LEV_TYPE R New Member Member

57
    0
    0
    เก็บข้อมูลครับ ขอบคุณครับ

12. SINGHUTSATIT

SINGHUTSATIT New Member Member

191
    2
    0
    แล้วรถสีเข้มอยากได้แบบฉ่ำๆ ใช้ gold class ดีมั๊ยคับ หรือว่ามีสูตรยังไงบ้างคับ

13. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    หมายถึงแชมพู รึตัวเคลือบสีครับ

14. SINGHUTSATIT

SINGHUTSATIT New Member Member

191
    2
    0
    ถ้ามีสูตรยังไงก็ได้คับ แบบว่าลงแชมพูไร ตามด้วย เคลือบอะไร
    หรือว่าถ้าใช้เคลือบอย่างเดียวเอาไร เพราะว่าไม่ได้ล้างเองคับ คงได้ถือน้ำยาเคลือบให้ร้านล้างเคลือบต่อให้
    ขอบคุณไว้ล่วงหน้านะคับ

ปล. อีเขียวสวยดีนะคับ

15. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    เคยใช้มา3แบบคับ เทคแวกซ์ NO21 GoldClass ชอบNO21 คับ แต่ราคาสูงคับ

16. *+*DOME-VTEC *+*

2,123
    167
    0
    ผมจะไม่พูดถึงผลิตภัณฑ์นะครับ เอาขั้นคตอนละกัน โดยส่วนตัวรู้สึกว่า ของพวกนี้ราคายิ่งสูง
    ยิ่งคุณภาพดี
    ถ้าไปตามร้าน คงให้ร้านแนะนำเอา เพราะถ้าเข้าร้านแบรนด์ไหน คงต้องใช้ของยี่ห้อนั้น ส่วนตัวผมไม่ใช้เป็น เต็มระบบประเภทยี่ห้อเดียว เพราะราคามันสูง ส่วนใหญ่มี แมกไกว เชมิคอลกาย เมนเซอน่า ใช้รวมๆกัน
    ถ้าทำเองนะครับ

1.ล้างรถ หาแชมพูที่ลื่นๆ หน่อยครับ ป้องกันการเกิดรอยขนแมว ฟองน้ำล้างบ่อยๆ แยกบนล่าง
    คนละอัน ถ้ามันเก่าก้อเปลี่ยน อันละไม่กี่ตังค์

2.ลูบดินน้ำมัน ผมทำทุกครั้งที่ล้างรถ ก่อนการเคลือบสี แนะนำเลยว่า รถที่ไม่เคยทำ ได้ทำแล้วแตกต่างจริงๆ เอามือลูบนี่คนละความรู้สึกเลย สีจะใสมากๆ

3.ลง prewax ตัวนี้จะเป็น cleaner wax ปรับสภาพผิวให้ลื่นๆ สะอาด ก่อนการลง wax เคลือบสี
    ผิวยิ่งสะอาด wax ยิ่ง แสดงประสิทธิภาพได้ดีครับ ตรงกันข้าง ถ้า wax ดีแค่ไหน ผิวรถลูบแล้วยัง
    เป็นสาก ๆ มีคลาบขี้ไคลอยู่ก็เท่านั้น อันนี้ทำเดือนละครั้งก็ได้

4.ลง wax เคลือบสี ชอบฉ่ำๆ เหมือนรถเปียกตลอด เลือกแบบขี้ผึ้ง แต่จะติดทนไม่นาน ฝุ่นจับง่าย
    ชอบใสๆ เอาแบบน้ำ ประเภท sealant เงาใสๆ ติดทนนานครับ

ใช้ผ้าดีๆ ไม่มีผุ่นจับ ใช้แล้วซักทันที เก็บในที่มิดชิดจะได้ไม่มีฝุ่น การเช็ดรถ กับการใช้ไม้ เอนกประสงค์
    สีแดงๆ ปัด เป็นตัวการทำให้เกิดรอยขนแมวเลยเพราะฝุ่นจะไปเก็บที่ไม้นั้น ยิ่งรถสีเข้มๆ ยิ่งชัด ถ้าเปื้อน
    ล้างเอาดีกว่าคับ

17. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    ผม งบน้อย

ใช้ แชมพู แฟซ่า ซองละ 2 บาท

เคย ซื้อ ผิดได้ครีมนวดมา ล้างรถ ด้วยล่ะ

อ๊าย อาย

18. oneness

441
    73
    0
    - สูตรนี้กำลังนิยมเลยครับพี่ ช่วงนี้เลย 555

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้