ประทับใจริงๆครับกับการซ่อมรถวันนี้ (เรื่องมันยาวมาก)

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย kengzaza, 24 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kengzaza

kengzaza New Member Member

88
    2
    0
    ก่อนอื่น สวัสดีแบบเป็นทางการ เพราะเป็นกระทู้เป็นเรื่องเป็นราวครั้งแรก
    ผมชื่อเก่ง นะครับ ขับ Civic Coupe สีน้ำเงิน อาศัยอยู่ข้าง Big C อ้อมใหญ่อะครับ

เรื่องมันมีอยู่ว่า สืบเนื่องจาก
    http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=548905
    ผ่านมาวันนี้ก็ประมาณ 10 เดือน อยู่ดีๆรถเจ้ากรรมมันก็ ความร้อนขึ้น:mad:
    เอาหละสิครับเริ่มแก้ไข
    1. ตรวจฝาหม้อน้ำ ปกติดีเพราะเปลี่ยนมาใหม่:D
    2. ต้องเป็นที่หม้อน้ำแน่ๆ เพราะน้ำมันดำมาก ผ่าล้างเลยสิครับ เติมน้ำยาหม้อน้ำใหม่ ปรากฏว่า "ไม่หายครับ เซ็ง":cry:
    3. หรือว่าจะเป็นคอมแอร์มันฉุด คอมแอร์เราก็ใกล้จะพัง เสียงดัง อ๊อดๆๆๆๆ เลยเปลี่ยนมันซะ ปรากฏว่า "ไม่หาย เซ็งกำลังสอง":cry::cry:

ไม่ไหวแล้วเปลี่ยนเครื่องเลยดีมะ เซ็งจัด คิดไปคิดมาหาข้อมูล ตาแทบปลิ้น
    เครื่องไหนดีว้าาาา B18C B16A B20B D15B 3 Stage หรือเครื่องเดิมดีน๊าาาาา คิดๆๆๆ
    เอาวะ เช้าวันเสาร์ ไปเลยร้านเชียงกงใกล้บ้าน
    "เฮียๆ วาง B20B เท่าไหร่ มีของเลยป่าว ผมเครียด อยากวางเลย"
    แต่ปรากฏว่าไม่มี เครื่อง B20B ขาดตลาด
    เอาหละพักพวกไปต่อ พี่หนุ่มครับ B20B ไม่มีเหมือนกัน มีแต่ B20Z
    อันนี้ขอบคุณพี่หนุ่มด้วยครับ ให้ลองขับรถพี่เค้าเล่น รถพี่เค้า รุ่นเดียว สีเดียวกับรถผมเลย แอบปลื้มเล็กน้อย แต่ทำไมสวยกว่าเยอะเลยหงะ ลองขับดู แน่น หนึบ เงียบ นิ่งและฉุดจริงๆรอบต้น พี่หนุ่มก็แนะนำดีมากๆ แว่วข่าวมาว่า ต้นเดือนหน้าของมาเพียบ
    ใครจะจองรีบจองนะครับ เดี๋ยวหมดอีก แอบโฆษณาให้เล็กน้อย อิอิ

เอาไงดีคิดๆ B20B อยากได้ๆ รอไม่รอ รอไม่รอ ติ๊กต๊อกๆ

และในที่สุด ก็ตัดสินใจได้ โดยช่างเบิ้ล แห่ง โอพีการาจ บุคคล ผู้สร้างความประทับใจให้ผมสุดๆในวันนี้ กว่าจะเริ่มเรื่องได้ เฮ้อ

ผมโทรไปหาช่างเบิ้ล ประมาณ 3 ทุ่ม วันเสาร์ที่ผ่านมา เพื่อถามราคาวางเครื่องใหม่
    กลับได้คำตอบว่า "เข้ามาดูก่อนดีไหม อาจจะไม่หนักอย่างที่คิดก็ได้ครับ"

เอาหละ ไปก็ไป อ้อมใหญ่ - ลาดพร้า64 :eek: จะไปถึงไหมเนี่ย
    ออกเดินทาง ไปได้ครึ่งทาง เครื่อง Heat ๆๆๆๆๆ เข็มกระดก จนแทบจะหัก อีกนิดลูกพ่อ จะถึงแล้วๆ ในที่สุดก็มาถึง วันอาทิตย์แท้ๆยังมารบกวนเค้าอีก ช่างเบิ้ลก็เปิดร้านต้อนรับเป็นอย่างดี เครื่องผมดับแล้ว สตาร์ทไม่ติดเลย คิดดูมาถึงได้ยังไงเนี่ยะ:eek:

ตรวจสอบไปตรวจสอบมา ฝาโก่ง 1000000% ช่างเบิ้ลแก้ไขให้โดย ต่อพัดลมหม้อน้ำติดตลอด แล้วขับกลับบ้าน พรุ่งนี้จะมา รื้อดูกันแบบถึงไส้ติ่งเลย ว่าจะทำอะไรบ้าง คุ้มไหม หรือเปลี่ยนเครื่องคุ้มกว่า ช่างเบิ้ลแนะนำดีตลอด ไม่เคยฟันธงให้ผมทำอะไร
    โดยที่ผมได้มีส่วนร่วมในการตัดสินใจ ผมขับกลับมาอ้อมใหญ่ กดมา 160 km/hr กะว่าพังเลย จะได้วางเครื่องใหม่ ปรากฏว่าไม่พัง ความร้อนไม่ขึ้นด้วย :confused:

เช้าวันนี้ เดินทางไปถึงร้านช่างเบิ้ล 11.00 น. ลงมือเปิดฝากันทันที ผมนั่งดูแบบใกล้ชิดตลอดเวลา
    พร้อมคำถามมากมาย คล้ายนักเรียนแพทย์กำลังผ่าอาจารย์ใหญ่ ถามๆๆๆๆๆๆๆๆ
    ช่างเบิ้ลก็ตอบๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แบบไม่มีอาการรำคาญแต่อย่างใด
    เปิดฝาเสร็จ ดูอาการ ทุกอย่างปกติ ฝาไม่กร่อน แต่น่าจะ โก่งเล็กน้อย ไม่หนักอย่างที่คิด
    ผมใจชื้นขึ้นมาหน่อย ช่างเบิ้ลถามต่อ ว่าจะเปิดต่อไหม เพื่อจะได้ทำทีเดียวจบ
    หรือจะเปิดแค่นี้ ปาดฝาแล้วประกอบกลับ เสียไม่กี่ตังค์

ผมตัดสินใจแบบทันทีว่า เปิดครับ เอาแบบสุดๆ ดูทุกอย่าง ไหนๆก็เปิดมาขนาดนี้แล้ว
    การตัดสินใจครั้งนี้ทำให้ผมรู้ว่า งานหนักสำหรับช่างเบิ้ลเลยเพราะ ต้องยกเครื่องลง
    ช่างเบิ้ลเริ่มถอดๆๆๆๆ จนในที่สุด เครื่องผมก็ถูกยกลง ช่างเบิ้ลยกเครื่องผมลงแบบว่า
    ผมประทับใจมาก ค่อยๆยก ค่อยๆวาง ค่อยประคอง แบบว่าพ่ออุ้มลูกประมาณนั้น
    ลืมบอกไปว่า ช่างเบิ้ลเค้าทำคนเดียวครับ ย้ำว่าคนเดียวจริงๆ และรับรถเพียงครั้งละ 1 คัน

เปิดเครื่องออกมาจนครบทุกชิ้นยันลูกสูบ พร้อมคำอธิบายทุกขึ้นตอน
    ปรากฏว่าทำให้ผมตาสว่างจ้าขึ้นมาเลยว่า ครั้งที่แล้วนั้น ที่ผมเสียเงินไป ตามกระทู้เก่าข้างบน
    ช่างคนนั้น ไม่ได้ทำอะไรแบบที่บอกกับผมไว้เลย สายพานทามมิ่งไม่ได้เปลี่ยน
    ลูกสูบไม่รู้ได้เปลี่ยนหรือเปล่า แต่ที่แน่ๆ ไม่ได้ยกเครื่องผมลง แล้วจะเปลี่ยนได้ไหม
    สายพานราวลิ้นไม่ได้เปลี่ยน สรุปเค้าทำอะไรให้ผมมั่งเนี่ยะ เซ็งมากๆๆๆๆๆๆ
    แต่ช่างมันผ่านไปนานและ ไม่ถือโทษโกรธแค้น ไว้ผ่านไปแถวนั้นค่อยเอาระเบิดไปปาร้านสักลูกสองลูก และที่ประทับใจอีก ช่างเบิ้ล ไม่ได้ต่อว่าหรือใส่ร้าย ร้านที่ผมเคยไปซ่อมแม้แต่คำเดียว เพียงพูดเฉพาะเนื้องานที่เห็นเท่านั้น แต่ผมสรุปได้เอง ว่า เสียค่าโง่ไปแล้วววววววว

ถอดทุกอย่างมาเช็คเรียบร้อย ไม่มีอะไรเสียหายเลย แต่อะไรที่เห็นว่าควรเปลี่ยน ช่างเบิ้ลจะแนะนำและให้ผมเลือกตลอดว่าจะเปลี่ยนไหม สรุปตรวจเช็คเรียบร้อย ประมาณบ่าย 3 โมง ช่างเบิ้ลไปซื้อข้าวเที่ยงมากินครับ งานไม่เสร็จไม่กินข้าว ว่างั้น แหม ทรมานตนซะ

เสร็จแล้วมาทำราคา เปรียบเทียบ อะไหล่ของแท้ ของโรงงาน พร้อมราคาให้ผมเลือกอีก ไม่คิดเลยว่าเข้าอู่ซ่อมรถ ผมจะสามารถเลือกอะไรได้มากมายขนาดนี้
    สรุปราคาแล้วยังสามารถเลือกได้อีก จะซ่อมหรือไม่ซ่อม หรือจะวางเครื่องใหม่ งบประมาณเท่าไหร่ โอ้ ชีวิตช่างมีทางเลือกเสียจริงๆ

สรุปราคาแล้วบอกตรงๆว่าผมพอใจมาก แถมมีลด แลก แจก แถม เพียบ ประทับใจสุด

ล่าสุดเมื่อกี้ประมาณสี่ทุ่ม ช่างเบิ้ลโทรมาบอกว่า ถอดยางลองเพลาลิ้นมาดูแล้ว สามารถใช้ได้ปกติ ไม่ต้องเปลี่ยน และจะลดราคาให้ อะไรกันนี่มันสี่ทุ่มแล้วนะ ยังทำรถผมอยู่อีกหรือ ไม่เรียกว่าประทับใจ จะให้เรียกอะไรครับ ใส่ใจรถลูกค้ายังกับรถตัวเองเลยนะครับ

ความประทับใจเกิดขึ้นมากมาย ทั้งระหว่างพูดคุยกับช่างเบิ้ล และเพื่อนๆช่างเบิ้ลที่แวะมาเยี่ยมเยียน

สรุปประทับใจมากครับ งานนี้

ร่ายมาซะยาวมาก แต่ขอรับรองว่าเป็นความจริงทุกประการ และผมไม่ได้มีส่วนได้ ส่วนเสียอะไรจากการโพสครั้งนี้นะครับ เพียงแค่อยากเล่าประสบการณ์และความประทับใจ พร้อมทั้งแนะนำอู่ดีๆที่มีจรรยาบรรณความเป็นช่างแท้ๆให้เพื่อนๆครับ

ขอบคุณนะครับ ที่เข้ามาอ่านกัน:D:D:D

อู่โอพีการาจ ลาดพร้าว64 แยก4 ช่างเบิ้ล 089-5008840 ต้องมีคนอยากรู้แน่ๆ อิอิ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 สิงหาคม 2009
  2. acer3608

acer3608 New Member Member

88
    4
    0
    ขอรายละเอียดของอู่หน่อยครับ ว่าอยู่ไหนแล้วเบอร์ติดต่อ พอดีอยากปรึกษาเรื่องเครื่องอยู่ครับ
    แล้วอู่เค้าทำช่วงล่าง อะไรพวกนี้ด้วยมั้ยครับ
    ขอบคุณครับ

3. kengzaza

88
    2
    0
    ลงรายละเอียดให้แล้วนะครับ
    เรื่องอื่นลองถามดูครับ ที่แน่ๆเค้าทำสีรถด้วยครับ

4. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    ดีครับ เพื่อ พลาดพลั้ง จะได้แวะไปใช้บริการ ฉุกเฉินแถวนั้น
    ขอบคุณข้อมุล ครับ ดีใจด้วย เจ็บน้อยหน่อย หลังจาก เจอสิ่ง
    ไม่ดีมาครับ

5. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    เจอช่างดีก็ดีไป เจอช่างแย่ๆก็เสียเงินเสียความรู้สึกอีก

6. คุณขนุน

คุณขนุน New Member Member

569
    27
    0
    ยินดีด้วยครับ สบายใจซักที

7. ballasung

ballasung New Member Member

283
    1
    0
    ขอบคุณที่นำพาช่างดีๆมาบอกเพื่อนๆครับ(ผมด้วย) ไว้ผมจะลองโทรไปคุยกำลังอยากทำเรื่องลิ้นผีเสื้อพอดีกับทำคอยอิอิ

8. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ยินดีด้วยครับ ที่เจอช่างถูกใจ

9. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0
    ยาวดีจังเด๋วค่อยกลับมาอ่าน แต่จบด้วยแฮปปี้ก็ยินดีด้วยครับ

10. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    แหม่พบเนื้อคู่แหละ...แล้วงานออกมาเป็นยังไงครับมาเล่าให้ฟังบ้างนะ

11. ดีใจด้วยคับ เจอช่างหมอที่ถูกใจ ตรงใจ กับลูกรักเรา

12. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ช่าง สุโค้ย มากๆ

13. kengzaza

88
    2
    0
    นี่เล่าแบบคร่าวๆแล้วนะครับพี่ จริงๆยาวกว่านี้เยอะ อิอิ:D

14. register

register New Member Member

46
    1
    0
    ยินดีด้วยครับ .............

15. Prince_ek

Prince_ek Active Member Member

323
    57
    28
    รถได้เจอช่างดีๆ ก็เหมือนได้เจอหมอดีๆ ................ดีใจด้วยค่ะ

16. นายชัดเจน

นายชัดเจน New Member Member

746
    10
    0
    แจ่มหลาย

17. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ดีใจด้วยนะคับ เจอช่างที่ถูกใจคับ

18. a.tom

a.tom New Member Member

179
    1
    0
    อยู่อ้อมใหญ่ ไปอย่างไกล ถึงจะไกล แต่ก็คุ้มค่า ....

19. ASIMO 11

ASIMO 11 New Member Member

275
    34
    0
    ดีใจด้วยนะคับ เจอช่างดี ๆ แบบนี้ หายาก

20. kengzaza

88
    2
    0
    พรุ่งนี้ไปรับรถแล้วคร๊าบบบบบบบบ :)

21. tomy>>tec>>

tomy>>tec>> New Member Member

742
    35
    0
    ขอบคุณมากครับ ได้อู่ดีๆขึ้นทำเนียบอีกอู่หนึ่งเลยครับ

22. acer3608

88
    4
    0
    อย่าลืมสรุปรายงานผลลัพธ์ให้ฟังมั่งนะครับ

23. aof_za100

aof_za100 New Member Member

275
    2
    0
    ยินดีด้วยครับ

24. pokemon

pokemon New Member Member

103
    8
    0
    ยินดีด้วยคร้าบบบบ

25. BOSS

BOSS New Member Member

49
    5
    0
    อ่านแล้วรู้สึกอิ่มเอิบดีจังครับ แถมใกล้บ้านด้วย มีโอกาสต้องใช้บริการแน่ๆ ว่าแต่อยากรู้ผลจังครับว่าเป็นไงบ้าง

26. Tamp_EK1793

Tamp_EK1793 New Member Member

54
    0
    0
    หายากนะครับช่างแบบนี้ อยากรู้จักบ้างจริงๆ
    เสียดายที่ผมอยู่ข้างบิ๊กซี หาดใหญ่

27. kengzaza

88
    2
    0
    ไปรับรถมาแล้วครับวันนี้ ได้ลองขับรถติดๆในซอยลาดพร้าว
    เสียงเครื่องยนต์นิ่งสนิท เงียบ จนผมยิ้มแบบภูมิใจ
    แอร์ทำงานนิ่ง ไม่ฉุดแรงเครื่อง นั่งรถไปก็คุยกับช่างเบิ้ลไป
    เข็มความร้อน ไม่กระดิก เลยครึ่งมาสักนิด

ลองแล้วว่า ทุกอย่างโอเค
    ช่างติดตรง อ๊อกซิเจน เซ็นเซอร์ น่าจะเสีย แต่โดนตัดสายทิ้งไว้ ไฟเครื่องยนต์เลยไม่โชว์ (เซ็ง)
    แต่ไม่เป็นไร ขับไปก่อน ช่างเบิ้ล ให้ผมกลับมาหาข้อมูลว่าผมจะเปลี่ยนเจ้าตัวนี้ไหม ให้ทางเลือกผมอีกแล้ว อิอิ

เสร็จก็ตอนจ่ายเงิน ผมไม่ต่อราคาสักบาทเดียวครับ เพราะต่อก่อนจ่ายไปแล้ว อะ อะ งงอะดิ อิอิ:p

ขับรถกลับ ตาเขม็งที่เกจความร้อน ไม่ขึ้นๆๆๆๆๆๆ ฮ่าๆๆๆ สบายใจจริงๆ:D

แต่พอขับกลับมาถึงบางแค เหตุการณ์ไม่คาดฝันก็เกิดขึ้นครับ

รถผม รถผม รอบมันตกๆๆๆๆๆ ดับกลางทาง ความรู้สึกในจิตใจมัน นิ่งสนิท แบบบอกไม่ถูก:cry:
    รีบบิดกุญแจ ใส่เกียร์ว่าง สตาร์ทๆๆๆ ปรากฏว่าติด เฮ้อ รอดตัว แต่ๆๆๆๆๆ
    รอบมันกระชาก ขึ้นๆลงๆตลอดเวลา คว้ามือถือมาจะกดโทรหา ช่างเบิ้ล
    เสียงดังตู๊ด แล้วเงียบหาย
    โอ้ มายก๊อตต:eek: แบตหมด เครื่องดับสนิท
    ต้องพึ่งตัวเองแล้วงานนี้ ปิดแอร์ วิ่งชิดซ้าย ปรื้ดปร๊าดๆๆๆๆ ลากสังขารมาถึงที่พักจนได้

กลับขึ้นห้อง เสียบที่ชาร์ต โทรหาช่างเบิ้ลทันที ทำไมชีวิตมันไม่เหมือนบะหมี่สำเร็จรูปนะ
    ช่างเบิ้ลครับเกิดเรื่องแล้วคร๊าบบบบ เล่าๆๆๆๆ บราๆๆๆๆ แบร่ๆๆๆๆๆๆ
    ช่างเบิ้ลกก็ถามอาการไปเรื่อยๆ

เล่าจบ คำพูดที่ไม่น่าจะได้ยินจากปากช่างเบิ้ล ก็หลุดออกมา

คุณเก่ง พักอยู่ที่ไหนของอ้อมใหญ่ครับ ผมขอเตรียมรถแปป จะไปหาคุณเก่งเดี๋ยวนี้เลยครับ

น้ำตาผมแทบไหล นี่มันอะไรกัน สี่ทุ่มแล้วนะครับ ลาดพร้าว อ้อมใหญ่ มันใกล้มากเลยเหรอ จะมาเนี่ย

ช่างเบิ้ลมาถึงที่พักผมและครับ ลงไปดูรถก่อนนะครับ เดี๋ยวมาเล่าต่อ

28. acer3608

88
    4
    0
    รอฟังผลรอบดึกครับ ยินดีและฝากชมช่างด้วยนะครับว่าเป็นคนดี หายากที่จะมีช่างที่จิงใจกับลูกค้าจิงๆ แบบนี้ครับ

29. kengzaza

88
    2
    0
    กลับมาแล้วครับ 01.15 น.

หลังจากหาสาเหตุกันอยู่นาน
    ปรากฏว่าเป็นที่ ตัวเซ็นต์เซอร์ชดเชยรอบแอร์ครับ
    ดึงออกอาการนี้เลยครับ รอบขึ้นลงๆ รถกระชากๆ
    แต่พอดี ไม่มีอะไหล่ตัวนี้มา ไว้หามาเปลี่ยนทีหลังได้ครับ

แต่ก็ ไม่เกี่ยวอะไรกับงานซ่อม ของช่างเบิ้ลเลยครับ
    เพราะก่อนหน้านี้อาการผมก็เคยเป็นแบบนี้มาแล้วครับ

ต้องขอขอบคุณช่างเบิ้ล มากครับที่อุตส่าห์เดินทางมาแก้ปัญหาให้
    ขอบคุณ น้องเบ็นซ์ ด้วยครับ ที่อาสาขับรถพาช่างเบิ้ลมาที่พักผม

เสียดาย ไม่ได้เมา อิอิ

30. EK@SRN

EK@SRN New Member Member

383
    6
    0
    ว่าง ๆ คงต้องแวะไปหาคำปรึกษา จากช่างเปิ้ล บ้างแล้วครับ สุดยอด

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้