... SR20 DE เปลี่ยนเป็น SR20 DET ....

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย Kai Millennium, 29 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Kai Millennium

Kai Millennium New Member Member

36
    0
    0
    ... เรียน ผู้รู้ทุกท่านครับ ...

อยากทราบว่า ถ้าต้องการเปลี่ยนจาก SR20 DE เดิม เป็น SR20 DET ... จะมีค่าใช้จ่าย และต้องมีอะไรเพิ่มเติมมากมั้ยครับ ... เห็นเค้าว่า DET เป็น 4Wheel เลยต้องยกช่วงล่างกันหลายเรื่องจริงรึเปล่าครับ .. ขอขอบพระคุณทุกท่านนะครับ ...

2. Kiat nissan

Kiat nissan New Member Member

112
    0
    0
  3. art_project

art_project New Member Member

603
    13
    0
    ไม่จริงครับ ชนเกียรขับสองได้ครับ

4. RED-INFINITI@z-troy

RED-INFINITI@z-troy New Member Moderator

527
    8
    0
    ตอนนี้มีเพื่อนp11 กำลังเปลี่ยนจาก de -----> det avenier ชนเกียร์เต๊ดขับ2 sr20 เครื่องเกียร์จบมา3นิดๆ ทำท่อินเตอร์+ไอเสียประมาณหมื่นปลาย (ท่อฟ้าเข็มขัดเลส+ไอเสียเลส) เปลี่ยนสายพานของเหลว ปั๊มน้ำ ย้ายกรองน้ำมันเครื่อง(ต้องการสะดวก) ประมาณหมื่นนึง ค่าแรง+ค่าสายไฟ ประมาณแปดพัน ที่เหลือก็ค่าของเล่นจุกจิก /เทอร์โบ+แอร์โฟร์+โบออฟ+อินเตอร์+กล่องรอม+เกจ+ทามเมอร์ ประมาณไม่ถูก

5. oopz!136

oopz!136 New Member Member

870
    33
    0
    รวมราคาไม่ถูกเลยครับ :D:D:D:D

6. vynnz

vynnz New Member Member

727
    4
    0
    น้องเบี้ยว รถบ้านๆ มาตอบดิ๊

7. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    จะวางโบ ช่วงล่าง พร้อมหรือยังครับ

8. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    จิงๆผมว่านะ พี่คนที่มีประสบการณ์เยอะๆ อย่าง
    พี่ฉะ (คันนี้สุโค่ยเลย) น่าจะมาตอบนะครับ ความรู้แน่นปึก
    พี่ป๊อปงี้ประธานหายไปเลย มาตอบผมก็ได้ประสบการณ์จากแกเยอะ
    พี่วินงี้ พี่ก๊อฟ พี่กิ๊ฟ พี่โตนงี้ ไม่ตอบเลย

เฮ้อๆ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องนี้ดิทำไงอะ 555+

แค่นี้ก็ชัดเจนและ

เอาแบบรายละเอียดเอารวมปลีกย่อยเลยปะครับถ้าเอาจากประสบการณ์ตัวเองนะครับ

ถ้าพี่ได้เครื่อง 20det มาละก็ สิ่งที่ต้องได้เลยคือเกียร์ขับ 2 เล็กใหญ่ก็ได้ พร้อมครัชต์ บางทีถ้าร้านนั้นไม่เขี้ยวจนเกินไปเขาควรจะให้เกียร์ ขับ2+เครื่อง มาในราคาที่พี่ซื้อเครื่อง+เกียร์ขับ 4 และต่อไปต้องได้เพลาขับมาด้วยนะครับและยิ่งไปกว่านั้นไอ้ตัวสำคัญ ตอนผมผมไม่รู้ไม่เคยแต่มันมีปัญหาคือ ถ้าพี่เอาแอร์โฟล์ผิดตัวละก็จบชีวิตนะครับรถจะ ปุ๊งๆ ปั๋งๆดับ ควันดำและยิ่งไปกว่านั้นขับได้ครับแต่ดับและบูสต์ไม่ติดด้วยละ ไม่รู้คนอื่นเป็นปะนะแต่ผมเปลี่ยนแอร์โฟล์ตรงรุ่นแล้วหายอะคือไปถอดจากกล่องกรองที่ติดกับเครื่องอีกตัวเลยอะ อ๋ออย่าลืมกล่อง + สายไฟด้วย
    ทั้งหมดนี้ถ้าร้านไม่เขี้ยว จะได้ราวๆ 25000 บาทถ้วน (ของผมได้มาราคานี้)
    แท่นเกียร์ ทำใหม่ ยังไงก็ต้องโดนค่าแท่น
    แท่นเครื่องเดิม เปลี่ยนลูกใหญ่ใส่ได้เลย
    แทนหลังเดิม ถ้าทำแท่นหน้าเพิ่มก็เสียแท่นหน้าด้วย
    ค่าปั้มครัชต์ ค่าขาครัชต์ ค่ากระบองเกียร์ ค่าทำครัชต์(ครัชต์เดิมๆใส่ได้นะครับแต่ขับแล้วลื่นชัวร์ๆแบบขับธรรมดาได้ขับรอบสัก 4 - 5พันละเห็นๆครับวื๊ดๆ วื่อๆ)
    อ๋อๆที่เหลือก็ค่าวางและไวร์ริ่งสายไฟ ของเหลว(ผมเปลี่ยน 3 รอบ รอบ 1 ล้างเครื่องสตาร์ทแล้วขับไม่ถึง 100โลกถ่ายทิ้ง รอบ2วิ่งรันอิน และสุดท้ายใส่ขับเลย แต่เกียร์ผม 2 รอบอะ รอบแรกหมดรันอิน รอบ2ใส่ขับเลย ) ผมว่าไอ้พวกจิปาถะ คาจุ๊กๆจิกๆ เสียเล็กๆแต่หลายดอกก็แพงเอาการนะครับ พัน 2 พัน 3 พัน ร้อย นิดๆหน่อยๆสะสมไป
    ใครจะบอกถูกแพงหรือยังไงนะครับ แต่ผมฟันธงว่า มีชัวร์ๆ 20000 ครับชัวร์ๆ ใครบอกว่าเฮ่ยพี่ วางจบมา 8 พันเอง ผมอยากจะถามว่า น้ำมันเครื่องอะไรครับ วางเนียไวร์สายยัง และค่าแท่นค่าของอะรวมยังครับไอ้ 5 - 8 พันเนีย เพราะถ้าเป็นผมหรือคนอื่นๆก็ต้องการราคาประมาณ ที่ผมอยากให้เหลือไว้ไม่ได้ขาดแล้วมาหน้าแห้งเอาตอนหลังใช่ปะละ
    เอาต่อมา ค่าที่ต้องโดนอีกคือ ช่วงล่าง เบรค และก็ ค่าทำท่อ (ไอ้3ตัวเนียเสียแบบเฮ้อๆนะผมละท้อ)
    ตอนแรกผมใช้ท่อ otop เนียนดี แต่ไม่เวิร์ค รั่ว!
    เบรคเดิมตอนแรก ไม่ไหว เบรคจนจานแดงและไหม้เลยละ ยังไงลอง Pm ถาม user poomsiri หรือp'Error 2 คนในเหตุการณ์หรือ พี่วิน White R11 ไม่มีอะไรที่พี่เขาเรื่องผม
    ช่วงล่าง 555+ ยิ่งไอ้ตัวอัดน้ำมันตัดสปริงอะตัวดีเลยครับ 555+ ทนไหม ตอบเลยว่าไม่ชัวร์ๆ รั่วรถผมหมุนก็เพราะไอ้นี้แหละครับ

เอาละมาเข้าเรื่องกันเลยดีก่าครับ
    ท่ออินเตอร์ + ท่อไอเสีย (โบว์อ๊อฟเดิมๆอินเตอร์เดิมๆ ได้เชียงกงมาไม่ได้เปลี่ยนะ) ค่าท่ออินเตอร์ อย่างถูกเลยนะ 6 พัน ต่ำกว่านี้คงหายาก เพราะผมก็ยังทำมาเหอะๆ หนักอยู่ ท่อไอเสียผมทำมาไม่แพงนะ แต่ 4 รอบ รอบแรก 4 พัน 2.5 นิ้ว รอบ 2 เหมือนเดิมแต่เปลี่ยนการเดิน แก้นิดหน่อย 1500 อีกรอบ ผมกระแดะไปทำ 2.5 ไป 3 เสีย 1000 แต่รอบสุดท้ายสุดยอดกว่า เดินแม่ง 3 นิ้วเลยทั้งเส้น (สูตรพี่วิน) รอบนี้สบายตูดสุด 3000 ครับทั้งเส้นนะย้ำทั้งเส้น
    เบรคครับเบรค สกายแนะนำนะครับใช้ได้ครับแต่คู่หน้าพอและไม่งั้นหมุน กันสนุกสนานยิ่งผู้หญิงขับนะครับสุโค่ยมาก ของผมนี้หมุนไปและ 2 รอบ และไอ้ที่หนักสุดนะครับ ลองถามพี่ poomsiri คนนี้เบรคปุ๊ป ท้ายออกปั๊ป
    ยังไงเบรคผมว่าทำหน้าก็พอนะครับถ้าจะเอาสกาย แต่ถ้าอยากประหยัดในราคาไม่แพงแต่ดีโคตรๆ ไม่เสียวเลยละก็ เบรคพัลซ่าครับ 3000 - 4000 ยังไงลองดูใน ซันนี่ไทยแลนด์คับ
    เอาละครับสุดท้าย ช่วงล่าง
    ของผมอันนี้บอกเลยนะเสียน้อยเสียยากเสียมากเสียง่าย
    ตอนแรกซื้อคายาบ้ากระบอกฟ้าสปริง RsR ใช้ดีครับดีกว่าอัดน้ำมันเยอะๆ และก็ตัดสปริงก็ เฮ้อเคยเป็นมะครับรถมันสูงไม่เท่ากันอะ พอเส็ดผมใช้ไม่ค่อยชอบอะ เลยไม่เอาและโช้ค+สปริงมือ 2 เล่นของใหม่ดีก่า ชัวร์ก่าเยอะ ถ้ามีเงินถึงเล่นพวก ohlinsหรือ tein หรืออะไรก็ได้ขอแค่มีตัวแทนจำหน่าการันตีพอครับ และมองตัวที่ top หน่อยนะและจะปลื้มเลยครับ
    ยังไงถ้าเรื่องโช้คช่วงล่างคิดไม่ออก ลองpm ถามพี่ B-2 ครับสั่งไดยาม่าใช้ก็ดีนะครับทนดีนั่งสบายด้วย

สรุปนะครับ คุ้มไม่คุ้มอยู่ที่ความพอใจนะ หมดโดนแน่ๆ ผมมั่นใจเลย 75000 - 100000 แล้วแต่ detial ที่จะใส่ลงไป

สำหรับผมก็ไม่ค่อยมีประสบการณ์อายุก็น้อย จิงๆพี่ไม่ต้องเชื่อผมมากก็ได้นะครับ ผมคิดอะไรผมเพื่อหมด
    ไม่ได้คิดไว้พอดีทุกอย่างถูกเสมอ
    สำหรับผม แพงผมไม่สน ผมสนอย่างเดียวคือ ใช้แล้วสบายใจก็พอ ทำมาแล้วจบ เท่านั้นแหละพอและครับ

9. vynnz

727
    4
    0
    "สำหรับผม แพงผมไม่สน ผมสนอย่างเดียวคือ ใช้แล้วสบายใจก็พอ ทำมาแล้วจบ เท่านั้นแหละพอและครับ "

สุดยอดดดดดดด เสี่ยตูน 5555

ตามที่ตูนว่าแหละครับ ประสบการณ์จริง เก็บข้อมูลเยอะสุด จดจำทุกรายละเอียด สังเกตุได้จาก ชอบแอบฟังเวลาคนเค้าคุยกันครับ 5555555
    เป็นคนที่ทำรถเป็นคนหลังๆ และทำอยู่เสมอๆ ฉะนั้น ราคาน่าเชื่อถือครับ ค่อนข้างเปนปัจจุบัน

ที่จริง sr20-det มีทั้งเกียร์ขับสี่ ขับสอง ทั้งธรรมดาและออโต้แหละครับ มันแล้วแต่ว่าวางมาในบอดีอะไร ลองหาๆดูครับ ในกระทู้เก่าก้อเลยทีผู้ใหญ่ใจดีลงไว้ให้แหละครับ
    ขอให้สนุกสนานดึงหนักๆกับรถเทอร์โบครับ อิอิ

10. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    รถไม่แรงทำไงดีครับ พี่วิน 555+

11. obeya

obeya New Member Member

314
    1
    0
    แล้วถ้าโบชนautoขับ2หละครับ
    หาข้อมูลอยู่อะ

12. tOon`

2,324
    43
    48
    เกียร์พัง

13. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    พี่ตูน..มีคนวางแล้วรอดหลายคนแล้วน่ะ..ทาง ST เค้าวางรอดไปหลายคันแล้วล่ะ..ต้องลองไปถามดูว่าเค้าเอาเกียร์อะไรไปชน..ข้อมูลค่อนข้างชัวว์แล้วด้วย:D:D:D

14. tOon`

2,324
    43
    48
    แหม่ๆ พี่เสี่ยหม่อมครับ พี่ลองไหมละ เกียร์ออโต้ + เทอร์โบอะ ผมก็อยากลองนะพี่พอดีไม่เงินเหมือนกันถ้ามีกะว่าจะเล่นออโต้เนียอีกมือจะได้สบายๆ แต่เวลาขับแซงคงมันน่าดูนะพี่

รถผมรถบ้านไม่ค่อยรู้เรื่องยังไงขออภัยด้วยครับความรู้ผมน้อย

15. RED-INFINITI@z-troy

RED-INFINITI@z-troy New Member Moderator

527
    8
    0
    ชนออโต้ขับ2ได้ครับที่เป็นเกียร์ sr
    ผมใช้อเวเนียชนออโต้มา3 ปี แล้ว เปลี่ยนเกียร์ไป4ลูก แนะนำว่าอย่าไปเอาเกียร์ออดต้ไฟฟ้า เพราะโซลินอยมันไม่ค่อยทน
    หลังจากลูกที่4พัง ก็เปลี่ยนเป็น os 2แผ่น ใช้ไป 300 กม. ก็ยกลง เอาเกียร์ออโต้มาชนอีกรอบ พอใส่เสด เครื่องพังง เซงงง

16. tOon`

2,324
    43
    48
    อานะ บาร์ 4
    ขอทายว่า ชาร์ฟละลายปะพี่ก๊อฟ

17. PeMhom

1,163
    3
    0

สิบปากว่า..ไม่เท่า..ตาเห็น
    สิบตาเห็น..ไม่เท่า..มือทำ

มีซุ่มทำครับ..มิตติ้งรอบหน้าน่าจะได้เห็นแล้วล่ะ..
    แต่ยังไม่ใช่ของผมอ่ะ..ยังหาข้ออ้างเบิกงบจากนายฝรั่งมาทำไม่ได้เลย..:cry::cry::cry:

18. vynnz

727
    4
    0
    ถ้าบูสท์เบาๆ หอยน้อยๆ ก้อรอดครับ อยู่ด้วยกันได้นานหน่อย แต่ถ้าบูสท์ระห่ำ เดี๋ยวคิกๆ แป๊ปเดียวกลับเชียงกงครับ อิอิ

19. obeya

obeya New Member Member

314
    1
    0
    ตกลงแบบไหนดีกว่าอะชักไม่แน่ใจเอาแบบไม่อายเค้าก็พอ...:D:D

20. p'Error

p'Error New Member Member

237
    3
    0
    เมิงเก็บทุกความทรงจำจิงๆตูน
    ละเอียดยิบ

21. PeMhom

1,163
    3
    0
    ถูกต้องที่ซู๊ดดดดดดดดด..แต่เจ้าของR10ที่ว่ามันคงบูทหนักอ่ะ..กะเอาพังกันไปข้าง..เพราะมันตั้งใจไว้ว่าถ้าไม่รอดคงลงเกียร์ธรรมดา..คงลองเลยล่ะว่าศรีจะทนได้แค่ไหน

22. vynnz

727
    4
    0
    แต่ถาเครื่องทำไม่ถึงนี่ ท่าทางจะไส้แตกก่อนนะจ๊ะ

23. poomsiri

poomsiri New Member Member

672
    8
    0
    เดียวไอทองมันก็เป็น..........อิอิ เดียว แซด ปั้ง แซด ปั้ง..........เดียวก่อน ๆ อย่าให้ตังเหลือนะ..........:D:D

24. RED-INFINITI@z-troy

527
    8
    0

อุปกรณ์อยู่ดีทุกตัวยกเว้นวาวล์ สูบ4 มันแอบไปนอนกับลูกสูบ
    อาการก่อนพัง แซ๊ดดดด..........ปั๊ง (0.9)-------> แซ๊ดดดดดดด.....ปั๊ง(1.2)---> แซ๊ดดดดดดดดดด..ปี๊ง(1.5)------->แคร๊กกกกกก.........แกร๊งๆๆๆๆๆๆๆๆๆ งานนี้พังที่ความเร็วเป็น 0 แมร่งพึ่งล้างรถเสด ถอยจอด เตรียมออกไปวิ่งตอนดึก ลองเบิ้ลๆเล่นๆ เสียงมันแบ๊กแปลกๆ เลยกดดู คาทีนเลย ฉลองเฮด+เวสเกจ+ปรับบูสไฟฟ้า จบข่าว

25. vynnz

727
    4
    0
    งี้แหละ ไม่มาซื้อเวสเกตที่ผม 55555
    เกี่ยวกันป่าววะ อิอิ

26. tOon`

2,324
    43
    48
    สยองขี้เลยแหะไม่ไหวๆ

สงสัยต้องออกอึด

อะแฮ่ม เศร้าเลยพึ่งโดนไปหมาดๆเลยนะเนียเพ่ๆ 3 อย่างก็ล่อไปเกือบ 2 หมื่นแล้วเหอะๆ

ที่หัวชุปสีม่วงๆอะนะ ที่สามารถสร้างความบันเทิงเหมือนเด็กเห่อ....... ใช่ปะครับพี่วิน สุดยอดดดดด แหง๊ดดดดดดเอี๊ยดดดดดปั๊ง 55
    พี่กิ๊ฟเสี่ยนเลย ถึงกับอยากไปซื้อเฮดที่มีเจาะรูเวสเกตแยกแล้วไปหาเวสเกตแยกมาใช้เลยอะ 555

ชอบไหมละ เกียร์ 2 สนุกสุดเกียร์ 1 หมดเร็ว แต่เกียร์ 3 นี้ อยากลองอีกรอบจิงๆเลย
    คันเทานี้ตุ๊ดจิงๆไปนอนอู่ซะและ

27. poomsiri

poomsiri New Member Member

672
    8
    0
    เออ........แรงก่อนก็พังก่อนนะโว๊ย.......อิอิ เดียวเสร็จรอบนี้ก่อนจะสอยหัวม่วงมา แหดดดด ปั้ง ๆ บ้าง อิอิ

28. tOon`

2,324
    43
    48
    ครัชต์ลื่นแล้ว ครับ

29. RED-INFINITI@z-troy

527
    8
    0

ตูนของพี่ยังกิ๊กๆอยุ่เลยนะ สเตปนี้ต้อง2แผ่น

30. RED-INFINITI@z-troy

527
    8
    0

ถ้าอยากขับสบายก็เกียร์ออโต้ก็ได้ครับ เทอร์โบเดิมลูกเล็ก บูส0.7 ใช้ได้เป็นปีครับ
    แต่ถ้าขยับบูสเพิ่มขนาดดบ เกียร์จะอยู่ไม่นานคับ ถ้ารักจะแรงยังไงก็ต้องเกียร์ธรรมดา เพราะแค่บูส1.2 ครัชเดิมก็อาจเอาไม่อยู่ครับ เกียร์ออโต้ใช้ครัชแผ่นๆไม่กี่วง มันคงทนไม่ไหวคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้