จะ Set Bo ในยาริสใช้โบไรดีคับแล้วที่ไหนรับทำบ้างอะครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย WizardOnWeb, 25 พฤศจิกายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. WizardOnWeb

WizardOnWeb Member Member

144
    7
    18
    ตอนนี้เล็งๆโบเดิมของ 1 J GTE อยู่แต่กะใช้ลูกเดียวบูสไม่เกิน 0.5 เครื่องน่าจะรับไหวใช่ป่าวครับ

หรือใครเคย Set แล้วบ้างอะครับยังไงรบกวนขอข้อมูลหน่อยครับ อยากรู้ว่า set แล้วเป็นไงบ้าง ต้องเปลี่ยนอะไรบ้างอย่าง

ตอนนี้ที่ทำไปแล้วก็มี กรองเปลือย เฮด ท่อ จอฟ้า รู้สึกว่ามันยังไม่สุดอะครับ เลยอยาก set bo

2. Fluid

Fluid New Member VIP

1,214
    57
    0
    TD04H + Inj 1J bo + Inter Evo + J Pump + E-manage = แค่นี้ก็น่าจะเนียนแล้วนะ

งบน่าจะประมาณ 30,000 น่าจะจบ

3. WizardOnWeb

144
    7
    18
    มันใช้หัวฉีด1jได้เลยใช่ไหมอะครับ แล้ว บูสเท่าไหร่ที่เครื่องจะรับไหวอะครับ

แล้วถ้าใช้แค่โบ 1 J CT12 อะครับบูสซัก .5 หัวฉีดเดิม ปั๊มติ๊กเดิมน้ำมันจะพอหรือเปล่าครับ

4. n!Cs`RCW

n!Cs`RCW New Member Member

470
    20
    0
    3หมื่นเเค่ โบ กับ กล่อง ค่าจูนก็จาหมดเเล้วครับ ผมว่าตอนนี้8หมื่น มือ2ผสมด้วยบางชิ้น

5. 13BT-REW

13BT-REW New Member Member

1,925
    12
    0
    เคยเซ็ทโบให้ SR20 -Deหลังหักฝาขาวครับ โบS15+หัวฉีดฝาดำหลังหัก+ เรกูเรเตอร์SARD+ ปั๊มติ๊กTRD +กล่องE-manage+อินเตอร์TRUST 2นิ้ว+เดินท่ออินเตอร์แสตนเลส+ท่อไอเสียแสตนเลสทั้งคัน บูสที่10ปอนด์ หัวเทียน เข็ม DENSO IK20 ทั้งหมดก็ เกือบๆ5หมื่นละครับ ความแรงที่ได้บุสมารอทุกเกียร์เลยครับ ฉีกเจโบออโต้ได้สบายเลยครับ ยาริสโบเจกำลังเหมาะครับ เน้นปั๊มติ๊กดีๆหัวฉีดเจ+กล่องแจ๋วๆซักใบรับลองครับเนียน แรง ไม่พังด้วย ถ้าไม่มีอินเตอร์ก็จะบูสได้น้อยถ้ามีก็จะบูสได้อีกครับ สนใจลองโทรมาคุยกันก่อนก็ได้ครับ 085-8623973 ยินดีให้คำปรึกษาครับ

6. 13BT-REW

1,925
    12
    0
    โบเจอะไหวครับ หัวฉีด+ปั๊มติ๊กเดิมไม่พอครับ ถ้ายิ่งไม่มีกล่องมาลดไฟด้วยละครับเครื่องจะเข็ก+สะดุดอย่างแรง ถ้าแช่ละก็มีพังแน่ครับเพราะเครื่องNAไฟจะแก่นะครับ:)

7. VoLkSuBaGeN

VoLkSuBaGeN New Member VIP

107
    3
    0
    โบอิมก็น่าสนนะครับ ถึงจะมาจากเครื่อง 2000 แต่โข่งหลังของโบอิมจะเล็กกว่าปกติครับ

เพราะเครื่องอิมมีเฮดเดอร์ยาวเนื่องจากเป็นเครื่องสูบนอน สูญเสียแรงดันไอเสียไปเยอะ จึงต้องออกแบบให้โข่งหลังเล็กเพื่อให้ตอบสนองคันเร่งดี ไม่รอรอบมากครับ

เห็นมีคนเอามาเซ็ตกับเครื่อง 1600 เยอะเหมือนกันนะครับ เท่าที่สอบถามมาก็เห็นบอกกันว่าไม่รอรอบครับ

:)

8. TitaniumThirteen

TitaniumThirteen New Member VIP

56
    1
    0
    เทอร์โบ 1J ผมว่าน่าจะเล็กไปหน่อยครับ ถ้า set ไปแล้วอาจจะรู้สึกว่าแรงที่ได้มาไม่ค่อยคุ้มกับที่เสียไปเท่าไหร่ ตีคร่าวๆ ค่าของ ค่าแรงทุกอย่าง จบแถวๆ 4-5 หมื่นเหมือนๆกัน แต่ใส่เทอร์โบเล็ก อาจจะได้ม้าเพิ่มมาแค่ 20-30 ตัวเท่านั้นเอง แถมเทอร์โบ 1J ก็ขึ้นชื่อเรื่องไม่ค่อยทนอยู่แล้วด้วย ถึงจะราคาถูก หาง่าย แต่ผมคิดว่าคงไม่อยากถอดเข้าถอดออกบ่อยๆมั้งครับ :D

แนะนำว่าเลือกเทอร์โบไซส์ประมาณ M24/ TD05 หรือ IHI F5 ดีกว่าครับ ไหนๆเครื่องตัวนี้ก็บูสท์ได้เยอะอยู่แล้วด้วย :)

9. somok

somok Member VIP

801
    14
    18
    เคยเจอรถลูกค้าอยู่คันนึงคับ เทอร์โบ rhb52 + เวสเกตPC + อินเตอร์หนา 2" เดินท่อกับตีเขาที่บางมดเรซซิ่ง มีโบออฟด้วย +กล่อง อีแมนเนจ .. วิ่งดีมากๆคับ ขับมันโคตรๆเลย

10. art_obscene

art_obscene New Member Member

152
    3
    0
    JAZZ ผมเข้า JUN อะคับ เนียนๆ

11. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
  12. narokawayg

narokawayg New Member Member

1,706
    16
    0
    b52 ดีกว่ามั้ยคับ
    เกตแยก บูสสัก0.4
    อินเตอร์อีโว4
    หัวฉีด1เจโบ
    อีมะเหงก
    น่าจะขับสนุกขึ้นเยอะเลยนะคับ

13. WizardOnWeb

144
    7
    18
    สอยโบอิมมาแล้วครับ น่าจะเป็น ball barring ไม่ได้กะเอาแรงมากอะครับ ชอบเสียงโบออฟ ซื้อโบมาแล้วถามช่าง ช่างบอกโบออฟอย่าใส่เลย เดี๋ยวเวลามันคายรอบจะตกเยอะ ต่อวนก็ไม่มีเสียง

กำจิงๆที่เซ็ทโบอยากได้เสียงโบออฟ

โบอิมซื้อมา 1800 ราคานี้ ok ปะครับ ไว้ทำเสร็จแล้วจะเอารูปมาลงให้ดูครับ ^^

14. TitaniumThirteen

TitaniumThirteen New Member VIP

56
    1
    0
    ทำไมเทอร์โบราคาถูกจังครับ?

ปกติ IHI F5 ที่เป็น Ball Bearing เขาซื้อกันหมื่นขึ้นเลยนะครับ

15. gm

gm New Member Member

48
    2
    0
    ผมก็ว่างั้น มันใช่หรือป่าว ผมเป็นอู่ยังซื้อเข้าตั้งแปดพัน จิงๆrhf5ก็ดีนะ ของอีซุ เคยใส่สี่เอวิ่งสิบสามนะพอได้

16. 13BT-REW

1,925
    12
    0
    ระวังยางตีนวาวล์กับแหวนลูกสูบด้วยนะครับ เพราะเจอมาแล้วครับ ขนาดบูสน้อย8ปอนด์เอง

17. SuN

SuN New Member VIP

25
    0
    0
    ถ้าบูสประมาณ 0.5 บาร์ + เทอร์โบลูกไม่ใหญ่มากนัก...
    ปั๊มติ๊กเดิม กะหัวฉีดเดิมก็พอแล้วคับ ... ขอแค่หัวเทียนใหม่ + กล่องจูนอีกใบ ก็น่าจะดีขึ้นเยอะ...
    เพราะรถเทอร์โบโรงงาน(ซึ่งใช้เครื่องตัวเดียวกัน) มันยังทนได้มาเกือบๆแสนโลแล้วอ่ะคับ...

ปล. ถ้าเป็นเกียร์ออโต้ .. แนะนำว่าหาเกียร์ธรรมดามาชนจะเวิรค์กว่าคับ
    :)

18. WizardOnWeb

144
    7
    18
    เดี๋ยวไปดูรหัสโบมอีกทีครับ โดนร้านหลอกแล้วไหมเนี้ย T__T

ยาริสนี่เอาเกียร์ธรรมดาตัวไหนลงได้บ้างอะครับนอกจากตรงรุ่นแล้วราคาเท่าไหร่หรอครับ กะว่า set เสร็จจะใช้ Emanage จูนเอาอะครับ

19. art_obscene

art_obscene New Member Member

152
    3
    0
    ผมทำ JUN Thailnad โบRHF5เวสเกดแยก เปเลี่ยนหัวเทียน ปี้มเดิม หัวฉีดเพิ่ม1 SQV(ตอนแรกจะเอา SS แต่เหนเค้าบอกกันว่า SS ใส่ในJAZZ ไม่ค่อยดี เวลาถอนจะมีอาการ) บูส 0.5 ทรรมดา กล่อง Ultimate คลัชแต่ง
    ปล honda jazz นะคับ

20. mtb96

mtb96 New Member Member

253
    6
    0

จบที่เท่าไหร่ครับ แล้วมีปัญหาอะไรบ้างไหมครับ

21. WizardOnWeb

144
    7
    18
    ไปดูโบแล้วครับที่ซื้อมาเป็น โบRHF4 พอใช้ได้ไหมครับ

22. พีท_SoCool

พีท_SoCool New Member Member

55
    4
    0
    เฮียต้อง รถซุ่มหรองาย อิอิ

ป.ล. ม่ะไหร่จะไปเที่ยวกัน

23. n!Cs`RCW

n!Cs`RCW New Member Member

470
    20
    0
    โบออฟไส่ได้ครับ ตั้งเเข็งๆหน่อยไงครัล

24. WizardOnWeb

144
    7
    18

ไม่ได้ซุ่มน้า หุหุ

25. somok

somok Member VIP

801
    14
    18
    รถลูกค้าเอามาให้ดู บูส 0.5บาร์ เวสเกตแยกบ้านเรา อินเตอร์ใบเล็กๆทรงอีโว โบออฟซุปเปอร์ซาว์ด แล้วก็กล่อง อีแมนเนจ ทนๆครับ มากกว่านี้ไปแน่ๆ

26. mtb96

mtb96 New Member Member

253
    6
    0
    ทำถึงไหนแล้วครับติดตามอยู่ นะ

27. WizardOnWeb

144
    7
    18
    พรุ่งนี้จาเสร็จแล้วครับ เดี๋ยวจะถ่ายมาลงนะครับ

สรุปแล้ว โบอิม F4 อินเตอร์ VR4 หัวฉีด J bo vvti บูสกะว่าไม่เกิน .4 นะครับช่างบอกว่าถ้ายังไม่ทำปะเก็นบูสเกินนี้ก้านไปแน่ๆ กล่องใช้ E-manage ระบบน้ำมันยังไม่ได้ทำครับตอนแรกกะใส่ เรกูเรเตอร์ แต่ช่างบอกว่ายาริสไม่มีไหลกลับถ้าจะทำต้องทำทางเดินน้ำมันใหม่เลย แต่เค้าแน่นำให้ทำ

คร่าวๆก็ประมาณนี้ครับไว้จะมาโพสใหม่ ^^

28. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
    รอชมด้วยคนครับ สนใจอยู่เหมือนกัน

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 ธันวาคม 2007
  29. kai_ck2

kai_ck2 New Member Member

84
    2
    0
    จบที่เท่าไหร่อ่ะครับพี่ รอชมผลงานนะครับ

30. End

End Active Member Member

525
    39
    28
    ขอให้จบ และแรงถูกใจ นะค้าบบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้