ขอคำปรึกษาหน่อยนะครับเรื่อง Sub กับ Amp

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย Aregoter, 14 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Aregoter

Aregoter New Member Member

6
    0
    1
    ตอนนี้มีมี Amp class D 1650W ของ AD ครับ กำลังดูว่า เล่น Kicker L7 12" 1ตัว หรือว่า 12" D-Dragon 1คู่ดีครับ แล้วก็ ตอนนี้ราคา L7 12" อยู่ที่ประมาณเท่าไรครับ
    ปล.ผมชอบฟังแนว Hiphopหนักๆ เป็นลูก แล้วก็เปิดโชว์ไม่อายครับ รถ เก๋งครับ
    ขอบคุณมากครับ

2. bignonsuch

bignonsuch New Member Member

169
    2
    0
    ผมว่าถ้าฟังหนักๆHIPHOPแนะนำkicker ดีแล้วครับมันส์ดี ถ้าเป็นดีดราก้อนมันดังแต่เบสโน๊ตเดียว ส่วนเปิดโชว์เปิดได้ทั้งคู่ครับ:D

3. SysOP

SysOP New Member Member

187
    2
    0
    ถ้ามีงบ เป็นผมก็อยากลองน่ะ L7

4. Aregoter

Aregoter New Member Member

6
    0
    1
    L7 ต้องตีตู้แบบไหนอ่ะครับถึงจะได้เสียงที่ดีที่สุดครับผม ???

5. giokae

giokae New Member Member

378
    6
    0
    ผมว่าแนวดัง แอสลาด ดิ ดังแน่่
    ถ้า l7 ตู้ลิ้นเลย

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 มกราคม 2008
  6. GT3/MRC#050

GT3/MRC#050 New Member Member

94
    1
    0
    Kicker L7 อีกคนครับ ดู แนวคงต้องแบนพาส นะครับ

7. bignonsuch

bignonsuch New Member Member

169
    2
    0
    ตู้เปิดหรือตู้ลิ้นครับเพราะตู้แบนด์พาสมันดังจริงแต่ถ้าคำนวณและปรับจูนไม่ดีซับอาจไปปรโลกได้ครับ อิอิ:D

8. xanak

xanak New Member Member

126
    26
    0
    มาเป็นกำลังใจให้
    ขอให้เจอของถูกใจไวๆนะครับ :)

9. Miracle Car Audio

Miracle Car Audio New Member Member

15
    0
    0
    [Amp class D 1650W เล่น Kicker L7 12" 1ตัว หรือ 12" D-Dragon 1คู่ ]

1. เอาแนวเสียงก่อนนะครับ ทั้ง Kicker L7 และ D-Dragon นั้น เป็น Sub แนวดุดัน เบสหนักแน่น ทั้งคู้ แต่เสียงของ Kicker L7 ได้ นุ่มนวนกว่า เป็นธรรมชาติมากกว่า

2. ถ้าเอาดัง หน้าตัด ของ Sub มากกว่าย่อมได้ เปรียบครับ หมายเหตุ [Amp class D 1650W เล่น Kicker L7 12" 1ตัว หรือ 12" D-Dragon 1คู่ ] เอาเฉพาะ ตรงนี้นะครับ

3. การทำตู้ แบบดัง ก็ ตู้ลิ้น หรือ ตู้ แบนด์พาส ครับ
    ตู้ แบนด์พาส ดังกะเทกกะทั้นดี ข้อเสีย ให้ เสียงเบสโน๊ตเดียว
    เสียงเบสโน๊ตเดียว ไม่ใช้ขึ้น อยู่กับ Sub นะครับ ขึ้นอยู่กับตู้ครับ ตู้เป็นตัวกำหนดบุคคลิก และ เสียง เบสให้ดีขึ้นหรือเลวลง ครับ
    ตู้ ลิ้น ดังแต่ลายละเอียด ครบกว่า

*--*--* ตู้ดี บุคคลิก และเสียง ของเสียงก็จะดีตามไปด้วย
    หมายเหตุ การทำตู่ Sub ที่ดี ยังมีอื่นๆ อีกเยะครับ

ทั้งนี้ ทั้งนั้น ขึ้นอยู่กับ ความชำนาญ และความเข้าใจของร้าน ว่าจะ ทำตู้ได้ถูกต้องมากแค่ไหน แม่นยำและเข้าใจมากแค่ไหน

Miracle Car Audio
    คุณ ต้น 089-003-0562

10. EK_Shinoda

EK_Shinoda New Member Member

1,125
    14
    0
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้