อยากได้ใบขับขี่ตลอดชีพ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย tik puson, 21 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tik puson

tik puson New Member Member

25
    1
    0
    อยากได้ใบขับขี่ตลอดชีพครับ ตอนนี้ต้องต่อทุก 5 ปี
    ข้อมูล ทำ ตุลาคม 2546 มีใครทำให้ได้บ้าง pm บอกด้วยนะครับ
    หรือ [email protected] ขอคนที่ทำได้จริงๆ อย่ามั่วนะ
    ขอบคุณครับ

2. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    รู้สึกว่าตามกฎหมายยกเลิกไปแล้วคับ ไม่สามารถทได้คับ

3. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    อยากได้เหมือนกัน

4. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ผมมี อิ อิ.. :-> (แปลว่าแก่)

5. z e s t

z e s t New Member Member

248
    21
    0
    ผมก็มี อิอิ เป็นบัตรแข็งรุ่นใหม่แบบตลอดชีพ

ตอนนี้คงทำไม่ได้แล้วล่ะครับ ทุก 5 ปี เท่านั้น

6. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    เท่าที่ทราบมา ปัจจุบันไม่มีแล้วคับ

7. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    งั้นผมแก่ แล้วสิที่ได้ ตลอดชีพ อิอิอิ

8. Car Is Life

Car Is Life New Member Member

158
    1
    0
    มีใครรับทำใบขับขี่รถยนต์ + มอไซด์บ้างคับPM. มาเลยสนใจอยู่พอดีน้องชายตาบอดสี แต่ขับรถได้มาเกือบทั่วไทยแล้ว

9. oil_online

oil_online Member Member

261
    3
    18
    ผมก็บัตรตลอดชีพ เป็นรุ่นบัตรอ่อนอีกตะหาก ....

10. tik puson

25
    1
    0
    ประมาณนั้น

11. Dunkinz_1pt

Dunkinz_1pt New Member VIP

232
    14
    0
    ใครมีก็เป็นผู้เฒ่าคร้าบผม !!

12. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ของพ่อผมเป็นตลอดชีพครับ

สมัยนี้ยกเลิกแล้ว

13. โต๊ะโต๋

โต๊ะโต๋ New Member VIP

635
    21
    0
    ยกเลิกปีผม ปีสุดท้ายพอดี อิอิ

14. AWD_IMP

AWD_IMP New Member Member

1,260
    29
    0
    อ่ะ เหมือนกันครับ ยกเลิกปีผมปีสุดท้ายเช่นกัน แต่ผมไม่ทันอ่ะดันเกิดปลายปี

15. มรดกพ่อ

มรดกพ่อ New Member Member

2,307
    29
    0
    บัตรผมหายไปไหนมะรุ้หมดอายุเเล้วด้วยมั้ง อิอิ ทุกวันนี้วัดดวงจริงๆ

16. PinkyArmy

PinkyArmy New Member Member

420
    5
    0
    ผมมีตลอดชีพ สมมุติว่าบัตรหาย แล้วไปทำใหม่จะได้ตลอดชีพไหมคับ

17. Alif & Otis

Alif & Otis New Member Moderator

1,696
    51
    0

ผมหายสองรอบแล้ว ยังได้อยู่เหมือนเดิมครับ

โชคดีจังมีตลอดชีพทั้งมอไซด์+รถยนต์ ได้มาตั้งแต่ปี 41 นู่น.... แต่ยังไม่แก่นะ
    :D

18. .KitarO.

.KitarO. New Member Member

839
    23
    0
    ปีที่เขายกเลิก ผมรู้ตั้งแต่ก่อนที่เขาจะยกเลิกตลอดชีพ เลยไปต่อก่อนหมายถึงขอทำตลอดชีพ...แต่ขนส่งก็ไม่ให้ต่อซะงั้น...เซ็งงงงจนถึงทุกวันนี้เลย ขี้เกียจไปขนส่ง

19. nikexposure

nikexposure Well-Known Member VIP

3,466
    41
    48
    เค้ายกเลิกไปแล้วนิคับ...แต่ก้อยากได้เหมือนกันนะ

20. bond 1

bond 1 Active Member VIP

1,683
    18
    38
    คนที่มีอยู่แล้ว หาย สามารถไปทำใหม่ได้ตลอดชีพ เหมือนเดิมครับ

21. tik puson

25
    1
    0
    แล้วมีใครซิกแซกได้บ้างไม๊ครับ

22. Keng_maejo

Keng_maejo New Member Member

555
    25
    0
    ยังนึกหนทางซิกแซกไม่ออกครับ เพราะกฎหมายมาออกมาแบบนั้น เพราะคุณทำเมื่อปี 46 กฎหมายมันยกเลิกแบบตลอดชีพไปแล้ว แล้วถ้ามีคนทำให้ใบขับขี่เมื่อปี 46 เป็นตลอดชีพได้ มันก็จะขัดต่อกฎหมาย ทำให้ใบขับขี่นั้นกลายเป็นใบขับขี่ปลอม ไม่มีผลตามกฎหมาย นอกจากจะสร้างเอกสารถอยหลังการสมัครให้เป็นปี 45 แต่ก็คงยาก เพราะต้องเปลี่ยนแปลงเอกสารหลายอย่าง คนทำคงลำบากใจ แต่สันนิษฐานไว้ก่อนเลยว่า หากมีใครทำให้ปี 46 เป็นตลอดชีพได้ คือ ปลอม :)

23. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63

ผมก็เป็นนะ แต่ตอนสอบสีที่เค๊าให้มันค่อนช้างชัดเจน เลยพอเดาๆได้ครับ :D

24. 3sgte

3sgte New Member Member

464
    26
    0
    กฎหมายเค้ายกเลิกไปแล้วครับ

ผมเป็นรุ่นสุดท้ายที่ทำตลอดชีพได้ ครับ ถ้าหลังจากนี้ไป ก็ ต้องทำทุกห้าปีครับ
    ไม่มี ใคร เค้าทำให้ได้หรอกครับ เรื่องพวกนี้เป็นเอกสารทางราชการนะครับ

25. tik puson

25
    1
    0
    ขอบคุณครับ

26. chang

chang Well-Known Member Member

4,985
    57
    48
    ผม ก้อรุ่นสุกท้ายยยยย !!!!

27. Rush_OverSize

Rush_OverSize Member Moderator

413
    12
    18
    แบงค์ใบแดงๆเตรียมไว้ครับใช้ได้ตลอดชีพ

28. jakarin_tuey

jakarin_tuey New Member Moderator

1,409
    2
    0
    ต้องทำใจครับ ยกเลิหไปแว้ว แต่ตอนนี้การให้บริการ ต่อใบขับขี่ ก็รวดเร็วขึ้นแล้วนะคับ

29. ST190...Set...bo

ST190...Set...bo New Member Member

2,993
    18
    0
    ทำใจครับ เค้า ไม่มี ตลอดชีพ แล้ว

แต่คิดแง่ดี รูปเราจะได้ อัพเดจ บ่อยๆๆ

30. Keng_maejo

Keng_maejo New Member Member

555
    25
    0
    เรื่องวัดสายตานี่ ผมโครตฮาเลยครับ ตอนไปสอบใบขับขี่ใบแรกในชีวิต ยังเป็นระบบเก่าอยู่ คนเยอะมาก ต่อคิวกันแน่นไปหมด ตอนทดสอบตาบอดสี อีป้าที่เป็นเจ้าหน้าที่ ก็เอาเสาอากาศยืดๆ ออกมาชี้ที่ภาพโปสเตอร์ทดสอบสี ที่เป็นจุดสีเยอะๆ (พอจะนึกออกมั๊ยครับ) แล้วถามว่าสีอะไร ผมตอบอย่างมั่นใจเลยครับ ว่าสี "ชมพู" อีป้ามองหน้า แล้วถามซ้ำ ผมก็ตอบอีกว่า "ชมพู"

ถามซ้ำอีกเป็นครั้งที่ 3 เสียงเริ่มดังขึ้น

ผมก็งงๆว่าผิดตรงไหนหว่า ก็ชมพูชัดๆ ก็เลยเริ่มตอบเสียงดังเผื่อป้ามันหูไม่ดี "ชม...พูพูพูพูพู........."

คราวนี้อีป้าโกรธมาก ดุผมเลยครับ ไม่รู้ว่าจะดุทำไม เป็นข้าราชการแต่ดุประชาชน มันตะคอกเสียงดังเลยว่า "ให้ตอบเป็นสีไฟจราจร"

ผมก็เลย อ๋อ...... แดง...... เท่านี้ก็ผ่านเลยครับ ไม่ถามสีอื่นเลย คงรำคาญผมแล้วล่ะมั๊ง แต่ดูป้ามันหงุดหงิดอะไรทั้งวัน หลังจากนั้น มันก็ตะคอกประชาชนทุกคนเลยครับ

ถามว่าผมผิดมั๊ย ก็ผมไม่รู้นี่ครับ ไอ้ภาพโปสเตอร์ทดสอบสี มันเก่าแสนจะเก่า ซีดจนพื้นหลัง ออกเหลืองๆ ตัวจุดสีก็ซีดจาง จนเพื้ยนไปหมดแล้ว สีแดงกลายเป็นสีชมพูอ่อนๆ ชี้ที่สีนั้น เราก็ตอบตามความจริง ก็มันชมพูชัดๆ จะแดงได้ไงฟ่ะ แล้วผมไปสอบครั้งแรก จะรู้ได้ไงว่าให้ตอบเป็นสีไฟจราจร ก็มันไม่บอกตั้งแต่แรกนี่หว่า แล้วทำไมต้องดุด้วย ไม่เข้าใจ

เนี่ยแหละน๊า ข้าราชการยุคเก่า

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้