มันคิดมาดีจริงๆ เหอๆๆ

การสนทนาใน 'Peugeot Club' เริ่มโดย <<< JobsilrA >>>, 24 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. <<< JobsilrA >>>

<<< JobsilrA >>> New Member Moderator

936
    4
    0
    บ่ายวันหนึ่งระหว่างคนตัดไม้กำลังตัดไม้อยู่ริมน้ำนั้น
    ขวานคู่มือก็หลุดมือจมลงน้ำไป คนตัดไม้ก็ทำอะไรไม่ถูกได้แต่นั่งร้องไห้อยู่ริมน้ำ

ทันใดนั้นเองเทวดาก็ลอยขึ้นมาจากผิวน้ำแล้วถามว่า

' มีปัญหาอะไรรึ ''

ขวานผมตกลงไปในน้ำแล้ว และตรงนี้น้ำลึกมาก
    ต่อไปผมจะเอาอะไรไปตัดไม้หาเลี้ยงลูกเมียได้หละท่าน '

เทวดาได้ยินดังนั้นก็ดำน้ำลงไปสักพักแล้วขึ้นมาพร้อม กับขวานทองคำ'

เอ้าขวานนี้ใช่ขวานของเจ้าใช่รึไม่? ' เทวดาถามคนตัดไม้'

ไม่ใช่ครับ '

เทวดาก็ดำน้ำลงไปอีกครั้งกลับขึ้นมากับขวานเงิน

' เอ้าแล้วขวานนี้หละใช่ของเจ้ารึไม่? ' '

ไม่ใช่ครับขวานของผมทำจากเหล็กมีด้ามไม้เก่าๆ ไม่ใช่ขวานเงิน ขวานทอง '

เทวดาจึงดำลงน้ำไปอีกครั้งแล้วกลับขึ้นมาพร้อมกับขวานเหล็กคู่มือคนตัดไม้ '

เอ้าขวานของเจ้า แต่เราเห็นเจ้าเป็นคนดีซื่อสัตย์ไม่โกหก
    เราจะให้ขวานเงิน กับขวานทองคำแก่เจ้าไปด้วย
    เพื่อตอบแทนในการที่เจ้าเป็นคนดี '

คนตัดไม้จึงรับขวานไว้แล้วกลับบ้านด้วยความสุข

หนึ่งเดือนต่อมา ............
    ระหว่างที่คนตัดไม้กำลังเดินเล่นอยู่ริมน้ำพร้อมกับภรรยาของเขาอยู่นั้น
    ภรรยาก็ลื่นตกน้ำไป คนตัดไม้ทำอะไรไม่ถูกได้แต่นั่งร้องไห้ริมน้ำ
    ทันใดนั้นเทวดาองค์เดิมก็ปรากฏกายออกมาอีกครั้ง

' เอ้าคราวนี้เจ้ามีปัญหาอะไรรึ '

' ภรรยาผมลื่นตกน้ำไปเมื่อกี้นี้ครับ '

ได้ยินดังนั้นเทวดาจึงดำน้ำลงไป
    และขึ้นมาพร้อมกับผู้หญิงคนหนึ่งที่เหมือนกันกับเจนิเฟอร์ โลเปซ ตั้งแต่หัวจรดเท้า

' ผู้หญิงคนนี้ใช่ภรรยาเจ้ารึไม่? '

' ใช่แล้วครับ '

คนตัดไม้ตอบทันที

เทวดาจึงโกรธมาก เพราะเห็นว่าคนตัดไม้โกหก และไม่ซื่อสัตย์เหมือนก่อน

' ขออภัยด้วยครับท่านเทวดา มันเป็นการเข้าใจผิดครับ ' คนตัดไม้รีบชี้แจงทันใด
    ' ถ้าเกิดผมตอบว่าไม่ใช่ ผมเดาว่าท่านก็คงจะลงไปในน้ำอีกครั้ง
    แล้วกลับขึ้นมาพร้อมกับผู้หญิงที่เหมือนกับ แคทธลีน ซีต้าโจนส์
    และเมื่อผมปฏิเสธอีกท่าก็คงจำดำลงไปอีกครั้งแล้วนำภรรยาผมตัวจริงขึ้นมา
    สุดท้ายท่านก็คงจะให้ผู้หญิงอีก 2 คนผมด้วย เพื่อตอบแทนที่ผมไม่โกหก
    แต่ว่า .... ผมเป็นแค่คนตัดไม้จะมีปัญญาอะไรไปหาเงินเลี้ยงเมีย
    พร้อมกัน 3 คนได้หละครับ ผมจึงจำเป็นต้องตอบว่าใช่ตั้งแต่แรก '

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า เมื่อใดที่ผู้ชายโกหก
    แสดงว่าชายผู้นั้นจะต้องมีเหตุผลจำเป็นในการโกหก
    และมีเจตนาดีอย่างแน่นอน ตัวอย่างเช่นคนตัดไม้รายนี้

2. gaszohol

gaszohol New Member Member

643
    4
    0
    แล้วถ้าเป็น จ๊อบอ่ะ จะทำแบบคนตัดไม้หรือป่าว ?
    โซ่ทำแน่ 555+

3. <<< JobsilrA >>>

<<< JobsilrA >>> New Member Moderator

936
    4
    0
    ถ้าเป็นจ้อบน่ะเหรอ สมมุตว่าเมียตกน้ำจิงๆนะ พอเทวดาลงไปงมให้ก็จะวิ่งหนีเลย หาใหม่เองดีฝ่า เพราะถ้าเราไม่รอเทวดาถามนะเค้าต้องงมเมียเราคนที่3เมียก็ต้องตายอยู่ดี เหอๆๆ

4. God level

God level Active Member Moderator

1,028
    14
    38
    เข้าท่าว่ะจ๊อบ......ชอบๆๆๆๆๆอิอิอิ

5. <<< JobsilrA >>>

936
    4
    0
    ว่าแล้วว่าเฮียต้องชอบ เหอๆๆ

6. gaszohol

gaszohol New Member Member

643
    4
    0
    ชอบจริงๆนะเฮีย
    ว่าแต่ชอบเทวดาหรือชอบสาวๆละคับ 555+

7. นาย...อั๊ยซ์...

นาย...อั๊ยซ์... New Member Moderator

178
    6
    0
    เฮียจ๊อบ เค้าได้ทั้ง สาวๆ แล้วก็เทวดา เลยครับ ..

ไม่ต้องกังวลเลย ขานี้ กรั๊ก ๆ ๆ ๆ ..

8. <<< JobsilrA >>>

936
    4
    0
    ถุยยยยๆๆ ไอ้บ้า เหอๆๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้