สอบถามผู้รู้หน่อยครับ EVO 4 เดิมๆ สามารถบูสต์สูงสุดได้เท่าไรครับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย krisda, 20 กุมภาพันธ์ 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. krisda

krisda New Member Member

22
    0
    0
    สอบถามผู้รู้หน่อยครับ EVO 4 เดิมๆ สามารถบูสต์สูงสุดได้เท่าไรครับ
    เห็นมีหลายคนบอกว่าได้ไม่เกิน 1.2 บาร์เหรอครับ ( เครื่องเดิมๆทุกอย่างนะครับปั๊มต๊กด้วย )
    และถ้าเปลี่ยนปั๊มติ๊ก เป็น WELBRO 255 ลิตร สามารถบูสต์ได้เท่าไรครับ
    จำเป็นต้องเปลี่ยนกล่องด้วยเปล่าครับ

2. ohm_redevo

ohm_redevo Member Member

65
    5
    8
    ไม่รู้นะครับว่าสุดที่เท่าไหร่ แต่บาร์4เปลี่ยนปั๊มนี่ผมว่าไปได้นะ แต่นะครับอย่าลืมเรกูเรต

3. krisda

22
    0
    0
    ขอบคุณครับ

4. pop_evo

pop_evo New Member Member

54
    1
    0
    ผมก็ไม่รู้เหมือนกันนะครับ ว่าบูสต์สูงสุดได้เท่าไหร่ แต่เท่าที่ผมเคยลองมานะครับ ผมบูสต์ที่1.2บาร์ โดยที่ทุกอย่างเดิมหมด แต่ผมตั้งมาร์คแคมฯใหม่(แคมฯเดิม) ให้รอบปลายๆมีกำลังมากขึ้น ก็ยังไปได้ครับ ทั้งๆที่รอบก็ฟาดเร็วขึ้นกว่าเดิมพอสมควร ก็ยังไม่มีปัญหาอะไร แต่ทางที่ดี ก่อนจะทำการปรับบูสต์ ผมว่าควรจะไล่ระบบน้ำมันให้ดีก่อน จะได้เป็นการรองรับไส้ในให้เหนียวขึ้นอีกหน่อย แล้วหลังจากนั้นก็ลองปรับบูสต์ดูน่ะครับ เท่าที่ผมเคยลองก็มีเท่านี้อ่ะครับ รู้บ้างไม่รู้บ้างก็อย่าว่ากันนะครับ อิอิ

5. krisda

22
    0
    0
    เยี่ยมครับสำหรับทุกคำตอบ

6. toku

toku New Member Member

1,101
    4
    0

อันนี้ถูกใจครับ............. ขอรายละเอียดนิดนึงได้มั้ยครับ.......กับเครื่อง อีโว 1 ทำได้รึเปล่าครับ

7. pop_evo

pop_evo New Member Member

54
    1
    0
    ทำได้ครับ แต่รอบเดินเบาจะไม่เรียบเหมือนเดิม และระบบจุดระเบิดก็จะเปลี่ยนไปจากเดิมด้วยอ่ะครับ ทำให้โอกาส"ชิงจุด" มีมากขึ้นด้วยครับ ตอนแรกผมก็คิดว่า จะตั้งดีหรือไม่ตั้งดี แต่ก็ตัดสินใจลองดูครับ ผลออกมาพอใจครับ วิ่งกว่าเดิมพอควร อิอิ ส่วนการตั้งก็ต้องมีเฟืองสไลด์แคมฯ แล้วก็ไดเกจ์ (เรียกถูกป่าวหว่า ไอ้ที่เค้าใช้ตั้งแคมฯอ่ะครับ) แล้วก็หาคนตั้งที่ชำนาญหน่อยอ่ะครับ แล้วบอกเค้าว่าอยากให้ดึงแบบไหน แต่ของผมขอดึงแบบยาวๆ มาเร็วอ่ะครับ ส่วนรายละเอียดอื่นๆก็มีแค่คลัชทองแดงอย่างเดียวอ่ะครับ นอกนั้นเดิมหมด เครื่องอีโว4 ขับ2ครับ

ป.ล. นี่เป็นประสบการณ์ของผมที่ได้ลองมานะครับ มันเป็นการโมฯที่ไม่ได้ลงทุนอะไรมากมาย เพราะผมมันเบี้ยน้อย เลยต้องเล่นแบบลูกทุ่งไปก่อน ถ้าพอมีงบก็หาของแต่งมาใส่ แล้วตั้งตามสเป็คของแต่ละสำนักมันจะดีกว่าน่ะครับ แต่ผมก็ยังไม่เคยเจอปัญหาอะไรเลยน่ะครับ :p

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 กุมภาพันธ์ 2007
  8. NuchyRacing

NuchyRacing New Member VIP Racer

303
    14
    0
    เคยบูสอยู่ 1 บาร์ ก็ปกติ ไม่เป็นอะไร แต่ตอนนี้ใส่ปั๊มติ๊กWELBRO หัวฉีด evo6 เรคกุเรตเดิม บูสอยู่ 1.5 บาร์ ปกติ ใช้ได้ดีทุกวัน ไม่มีสะดุด :)

9. krisda

22
    0
    0
    กล่องเดิมด้วยเปล่าครับแล้วปั๊มติ๊ก welbro ขนาดเท่าไรครับ 255 หรือเปล่าครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

10. Mr.Dolla

Mr.Dolla New Member Member

141
    1
    0
    ระยะปลอดภัยของลูกสูบเดิมที่ทนอัตราการบูสได้ ก้อประมาณนี้แหล่ะครับ 1.4 1.5 1บาร์อะไรประมาณนี้

แต่ถ้าถามว่าจะบูสมากกว่านี้ได้ไหมกับลูกก้านเดิมๆบูสได้ครับแต่มันก้อมีโอกาสที่จะลาโลกเร็วสูงขึ้น

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นองค์ประกอบหลักๆเลยคงต้องอยู่ที่ระบบน้ำมันด้วยน่ะครับ ต่อให้คุณบูสแค่ 1 บาร์แต่แรง

ดันน้ำมันของคุณดันตกวูบ ไม่ต้องอะไรมากแค่นี้ก้อมีโอกาสทำให้เครื่องคุณพังได้แล้วครับ

ก้ออย่างที่หลายๆคนแน่ะนำน่ะครับ ควรทำการเปลี่ยนปั๊มติ๊กครับ ใช้ Welbro ก้อได้ครับเบิกใหม่ไม่แพง

เอาตัว 255 ไปเลยก้อได้ครับรู้สึกเบิกใหม่แค่ 4500 เองน่ะครับ ถ้าหาราคานี้ไม่ได้บอกผมเด่วจัดให้

แต่ในการที่เราจะทำการเปลี่ยนปั๊มติ๊กแล้วนั้นผมแน่ะนำน่ะครับควรทำการขยายแป๊บน้ำมันด้วยน่ะครับ

เพราะแป๊บน้ำมันเดิมรูมันจะเล็กมากกกก เพราะถ้าเราทำการเปลี่ยนปั๊มติ๊กแล้วมันก้อจะปั๊มน้ำมันได้แรงกว่า

เดิม น้ำมันจ่ายน้ำมันได้แรงกว่าเดิมทีนี้ถ้าใช้รูน้ำมันขนาดเดิมมันก้อเหมือนจะไปอั้นๆการไหลของน้ำมัน

ปัญหาที่จะตามมาก้อคือ ปั๊มติ๊กจะหอนเลยครับ แล้วมันก้อจะทำให้ปั๊มติ๊กหมดอายุการใช้งานเร็วกว่าเดิม

ด้วยครับ ทางที่ดีก้อควรเปลี่ยนคู่กันไปเลยครับ ระหว่างปั๊มติ๊ก กับเปลี่ยนแป๊บน้ำมันใหม่ แล้วจะใช้แป๊บ

อะไรล่ะ คำตอบก้อคือแป๊บทองแดงที่เป็นแป๊บแอร์น่ะครับ รูกำลังดีเลยครับท่าน :cool:

ลองดูน่ะครับ

11. krisda

22
    0
    0
    ขอบคุณครับ สำหรับคำตอบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้