เกจ์หน้าปัทม์ติดมั่งไม่ติดมั่ง!!!

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย ekk@5852, 24 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ekk@5852

ekk@5852 New Member Member

525
    0
    0
    รบกวนสอบถามสมาชิกหน่อยครับ
    พอดีเกจ์หน้าปัทม์มีปัญหาอ่ะครับ คือตอนสตาร์ทใหม่ๆมันก็ทำงานปกติ
    แต่พอวิ่งไปสักพักมันก็ค้างเติ่งเลยง่ะ มันค้างทั้งหมดบนหน้าปัทม์เลยครับ
    เข็มไมล์ก็ขึ้นมั่ง ไม่ขึ้นมั่ง??
    แต่พอดับเครื่อง.. มัน ก็ใช้ได้อีก ??:rolleyes:
    เอ่อ.. ใครพอทราบบ้างครับ ช่วยแนะนำผมที
    ขอบคุณมากครับ
    เอก ครับ.

2. narong_k

narong_k New Member Member

197
    0
    0
    ลองทำเบื้องต้นนะครับ ดูว่าปลั๊กด้านหลังมันแน่นดีหรือป่าว ทั้งสองอันเลยนะครับ

3. ekk@5852

525
    0
    0
    ผมลองถอดฝาครอบใต้พวงมาลัยออกเห็นมีรีเลย์ตัวนึงมันไหม้ ละลายเหลือแต่ขั้วไว้ ตัวไม่อยู่แล้ว
    ก็ไม่รู้มันคืออะไร และยังไม่ได้ถอดต่อไปถึงที่คุณ narong บอกไว้ พอดีไปธุระที่อื่นต่อ เลยยังไม่
    รู้ว่ามันจะหายหรือเปล่า เดี๋ยวค่อยลองใหม่

4. neoaut

neoaut New Member Member

96
    0
    0
    ปลั๊ก speed sensor มันหลวมน่ะครับ เคยเป็นเหมือนกัน แก้ไขได้ไม่ยาก

5. ekk@5852

525
    0
    0
    อยู่ตรงไหนอ่ะคับ คุณอัฐ ขอคำแนะนำด้วยคับ เคยมุดเข้าไปดูตรงช่วงเกียร์จะมีปลั๊กอยู่ตัวนึง แต่มันถอด
    บ๋อออกเลย มันติดท่อเหล็กตรงหัวน็อตพอดีเลย รถมะกันนี่เค้าออกแบบมาไม่ต้องซ่อมกันเลยรึเปล่า
    แน่นไปหมดทุกตารางนิ้วเลย เหอๆ

6. neoaut

neoaut New Member Member

96
    0
    0
    อยู่แถวๆ เกียร์นั่นแหละ ผมเองก็ไม่เคยถอดเองหรอก ให้คุณเติ๊ดถอดให้ ถอดยากอยู่ระวังหักด้วยล่ะ เพราะอายุมันนานแล้ว ลองขยับๆ ให้มันแน่นๆ ดูก่อนนะ ลองดูว่าตรงไหนมันหลวมหรือแตก ก็ย้ำๆ มันตรงนั่นแหละ ถ้าไม่ดีขึ้นถามคุณเติ๊ดมีอะไหล่เปลี่ยนให้ได้ ปัญหาเล็กน้อยครับ

7. cvc

cvc Member Moderator

467
    5
    18
    ถ้าดับทั้งหน้าปัทม์ ผมว่า น่าจะเป็นที่หน้าปัทม์ มากกว่าที่สปีดเซนเซอร์

อาจจะขั้วหลวม

ลองดูนะคับ
    1 ถอดแผงคอนโซลตัวบนสุด(มันจะติดกรอบหน้าปัดขึ้นไปด้วย และงัดเบาๆ รถเก่า ตากแดดมาก ระวังแตกคามือ!!!)
    2 หลังแผงหน้าปัทม์ จะมีปลั๊กอยู่สองตัว ซ้าย และขวา
    3 ขยับ ถอด ทำความสะอาด ใส่กลับให้แน่น
    แล้วประกอบกลับเหมือนเดิม

หรือ
    ตรวจสอบบริเวณแผงวงจร ว่ามีตัวใดเสียหรือไม่

ถ้าเป็นสปีดเซนเซอร์ มันจะอยุ่ ที่เพลาขับ หลังจานเบรค (ลองมุดดู ล้อหน้า ซ้ายหรือขวา ไม่แน่ใจ )
    จะมี เฟือง ตัวนึงอยู่ ปลั๊ก ก็น่าจะอยู่แถวๆนั้น

8. ekk@5852

525
    0
    0
    ขอบคุณครับ เดี๋ยววันอาทิตย์นี้จะลองรื้อดูใหม่ แล้วจะอัพให้นะคับ

9. neon_mp

neon_mp New Member Member

557
    1
    0

น้องครับไอ้ที่อยูหลังจานเบรกมีเฟีองมันเป็นเซ็นเซอร์ abs
    สปีดเซ็นเซอร์มันอยู่ตรงเกียร์ฝั่งเพลาตัวยาว

10. cvc

cvc Member Moderator

467
    5
    18
    อ้าว หรือ 555+

11. ekk@5852

525
    0
    0
    ถอดไมล์ออกมาดูแล้วครับมันมีปลั้กอยู่ซ้ายและขวาแต่ปลั้กมันติดอยู่กับคอนโซลเลยอ่ะครับ
    เลยทำอะไรไม่ได้มาก แค่ทำความสะอาดมันเท่านั้นเอง แต่เวลาใส่กลับมันไม่ค่อยมีความรู้สึกว่า
    เสียบลงไปในปลั้กเลย มันหลวมๆแต่ก็ใส่กลับเฉยๆ ไมล์มันทำงานปกติดีอยู่ 2 วัน และก็ไม่ทำงานอีกแล้ว
    ไม่ได้ดูตรงเกียร์อ่ะครับ ไม่รู้มีใครเป็นเหมือนผมกันบ้างหรือเปล่า

12. narong_k

197
    0
    0
    ตอนใส่กลับเข้าไปต้องเอามือล้วงไปด้านหลังปลั๊กแล้วดันปลั๊กตัวที่ติดกับคอนโซลด้วยครับ ไม่อย่างนั้นไม่แน่น

13. ekk@5852

525
    0
    0
    เหรอครับคุณณรงค์??? ผมก็คิดว่ามันแน่น เดี๋ยวลองใหม่ ขอบคุณครับ:confused:

14. ekk@5852

525
    0
    0
    เย้ .. ใช้ได้แล้วครับ ไมล์กับวัดรอบไม่ค้างแล้ว ขอบคุณสมาชิกทุกท่านมากๆเลยครับ:)

15. jit95

jit95 New Member Member

382
    0
    0
    ยินดีด้วย เว็บเราอบอุ่นดี มีไรแนะนำช่วยเหลือกันครับ

16. ekk@5852

525
    0
    0
    ดีมากเลยครับ...เราก็สบายใจมากขึ้น เมื่อก่อนเพื่อนๆชอบถามกันว่า ไม่กลัวเรื่องอะไหล่เหรอ
    รถอะไรก็ไม่รู้....ไม่เห็นรู้จัก? แต่ตอนนี้ไม่รู้สึกกังวลแล้วล่ะ เพราะเรามีคลับไว้เป็นเพื่อน เป็นพี่น้องกัน...
    :)

17. khem

khem New Member Member

14
    0
    0
    ขอบคุณ ด้วยคนครับ อาการเดียวกันเลย แต่เข็มไมล์บอกความเร็ว ขึ้นบ้างไม่ขึ้นบ้างอ่ะดิ

18. jit95

382
    0
    0
    ดีมากเลยครับ...เราก็สบายใจมากขึ้น เมื่อก่อนเพื่อนๆชอบถามกันว่า ไม่กลัวเรื่องอะไหล่เหรอ
    รถอะไรก็ไม่รู้....ไม่เห็นรู้จัก? แต่ตอนนี้ไม่รู้สึกกังวลแล้วล่ะ เพราะเรามีคลับไว้เป็นเพื่อน เป็นพี่น้องกัน...

ผมก็ว่าอย่างนั้นแหละครับ ยังงัยก็ต้องขอรบกวนผู้อาวุโสและผู้ชำนาญในเว็บของเราด้วยนะครับ อย่าพึ่งจากหรือหนีกันไปไหนเลย
    นะครับทุกท่าน

19. narong_k

197
    0
    0
    น่าจะเป็นที่ปลั๊ก speed sensor ตรงที่ติดอยู่กับเกียร์ครับ

20. ekk@5852

525
    0
    0
    นั่นแหละคับ ตามที่คุณณรงค์บอกเลย ตอนนั้นที่ผมทำผมขยับปลั๊ก Speed sensor(ไม่ได้ถอด)ให้แน่น
    และก็ถอดแผงคอนโซลออกมาทำความสะอาด และฉีด sonex ตรงปลั๊กมัน และใส่กลับ แต่ตอนแรกมันติด
    อยู่ 2 วัน มันก็เป็นเหมือนเดิมอีก คุณณรงค์เลยแนะนำให้ใช้มือดันหลังปลั๊กด้วย มันก็โอเค ใช้มา 2 สัปดาห์
    ยังไม่พบปัญหาเลย ดูกระทู้ด้านบนได้คับ....
    :)

21. khem

14
    0
    0
    ปลั๊กตัวที่ว่านี้ ต้องดูใต้ท้องรถ หรือเปิดกระโปรงหน้าครับ

22. narong_k

197
    0
    0

ตัวที่อยู่ตรงเกียร์ ถ้าเกียร์ธรรมดาอยู่ใต้กล่องฟิวล์ครับ

23. ekk@5852

525
    0
    0
    แจ่มเลยคับ คุณณรงค์ หาที่ไหนเนี่ย

24. jit95

382
    0
    0
    ผมหาแผนที่มานานแล้ว ไดตำแหน่งละ เดี๋ยวไปดูของจริง

25. khem

14
    0
    0
    เกียร์ ออโต้ อ่ะครับ

26. narong_k

197
    0
    0
    เป็น cd manual ของ neon ครับ อยากได้ เดี๋ยวจัดให้ แต่หลายๆ คน ที่อยู่ กทม ก็มีครับ

27. narong_k

197
    0
    0
    อยู่ตำแหน่งใกล้เคียงกันครับ ตามรูปข้างบน fig.20

28. ekk@5852

525
    0
    0
    จัดมาคับ ยังไงดีเอ่ย จั๊กบาท?:D

29. narong_k

197
    0
    0

เดี๋ยว copy ให้ไม่คิดตังค์หรอกครับ เมื่อก่อนเคย ส่งให้คุณ pooldee ถ้าใครอยากได้ก็ให้ pooldee copy ให้ แต่ช่วงนี้ไม่เห็น pooldee เข้ามาเลยครับ ส่งที่อยู่มาทาง e-mail ผม หรือ pm ก็ได้นะครับ
    เดี๋ยวส่งให้

30. ekk@5852

525
    0
    0
    ขอบคุณมากๆครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้