สอบถามเรื่องเกรดของน้ำมันเกียร์ที่เหมาะสมของ MR2 ครับ

การสนทนาใน 'MR2 Club' เริ่มโดย pookpui, 24 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    เคยมีพวกเราถามแล้ว จากกระทู้นี้ http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=565920 แต่อยากได้ข้อมูลเพิ่มเติม เลยขอถามเพิ่มหน่อยครับ

เนื่องจากสิ้นเดือนนี้ รถผมได้ฤกษ์ที่จะเปลี่ยนน้ำมันเกียร์แระ เลยอยากถามเพื่อนๆว่า รถเครื่อง Airflow ไม่เต็ด ควรใช้น้ำมันเกียร์เกรดอะไรดีครับ ระหว่าง 75W-90 กับ 80W-90 แล้วยี่ห้ออะไรดีครับ เพื่อนผมเค้าแนะนำให้ใช้ยี่ห้อ Pennzoil หรือ Valvoline พอจะทราบมั้ยครับ ว่าสองยี่ห้อนี้ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ หรือเพื่อนๆมียี่ห้ออื่นแนะนำ ก็อัพเดตเพิ่มเติมได้เลยครับ พร้อมราคายิ่งดี อิอิอิ

อีกอย่างนึง จุดเติมน้ำมันเกียร์ของเครื่อง 3S Airflow เนี่ย มีจุดให้เติมแค่จุดเดียวเปล่าครับ หรือว่าต้องเติมจุดอื่นด้วย พอดีเพื่อนผมคนนึงที่เค้าซ่อมรถเครื่อง 3S เกียร์ออโต้ แต่ไม่แน่ใจว่าเครื่องมาจาก3S ของรถอะไรมาก่อน พบว่า มีจุดเติมน้ำมันเกียร์มากกว่าหนึ่งจุดอ่าครับ(อันนี้เพื่อนผมเค้าบอกมาครับ)

สุดท้ายแระ ผมกะจะเปลี่ยนแผ่นกรองอากาศด้วย เลยอยากถามว่า ของใหม่ของโตโยต้าแท้ เบิกได้ที่ไหนบ้างครับ แล้วราคาแพงมั้ยครับ

ขอบคุณทุกๆคนมากนะครับ อิอิอิ:D:D:D

2. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    ข้อมูลเพิ่มเติมที่ได้มาจากเมืองนอก เค้าแนะนำให้ใช้ RED LINE 75W90 มีใครใช้ตัวนี้บ้างเป่าครับ แล้วก็ถ้าไม่มีเฟืองเต็ด จำเป็นต้องใช้เบอร์นี้เหมือนกัน หรือว่าใช้เบอร์อื่นอ่าครับ ยังรอความเห็นใจจากเพื่อนๆอยู่นะครับ ฮือๆๆ

3. ผมใช้ทั้ง penzoil ทั้ง valvoline อ่ะครับ แล้วแต่ว่ามีของยี่ห้ออะไรขายอยู่ ณ ตอนนั้น

ไม่มีเต็ดใช้ความหนืด 90 ถูกแล้วครับ ถ้ามีเต็ดต้องใช้ 140 (ต้องใสหน่อย) ผมเปลี่ยนที่ autobacs ตลอด เพราะมีเครื่องดูดน้ำมันด้วย เครื่องไม้เครื่องมือก็ดูดีอ่ะครับ แต่ต้องเลือกช่างดีๆ หน่อย บางทีก็เป็นพวกช่างฝึกหัดมาทำเหมือนกัน เวลาไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง/เกียร์ ผมเลยต้องระบุช่างไปเลย

เรื่องจุดเติมไม่รู้อ่ะครับ

กรองอากาศ ก็ไม่รู้อีก อ่ะครับ เพราะไม่เคยใช้กรองเดิมเลย

สรุป..........ช่วยตอบอะไรไม่ได้เลย แหะๆๆ

4. Chew_Chew

Chew_Chew New Member Member

471
    1
    0
    น้ำมันเกียร์ผมใช้ 75w-90 ของ valvoline ตามลิงค์เลยครับ

http://www.rlaid.com/product.detail_426581_th_1942297

ปล. ของเหลวผมสั่งจากที่นี้หมดเลยครับ เพราะ ให้ส่งไปรษณีย์แล้วไม่เบี้ยวครับ

5. JiMmY_DioZ

JiMmY_DioZ Member Member

218
    2
    18
    ใช้ Pennziol คับ ขวดสีเหลืองหัวแหลมๆอ่ะ

เกียร์เต็ดนะ

6. pookpui

1,304
    6
    38
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับเพื่อนๆทุกคน แล้วเมื่อไหร่พวกเราจะได้เจอกานอีกครับเนี่ย อิอิอิ

7. Chew_Chew

471
    1
    0
    น่านนสิ เมื่อไหร่น้าาาาา อยากให้นัดวันเสาร์เย็น หรือวันอาทิตย์ ไปเลยอ่ะครับ เพราะว่างเวลานี้ ^ ^

8. นัดกัน สถานตากอากาศบางปู ไหมครับ เยือนถิ่นชิ้ว หน่อย

วิวสวยๆ เอา MR2 ไปจอดเป็นแถว คงเท่ห์มั่กๆ

9. JiMmY_DioZ

JiMmY_DioZ Member Member

218
    2
    18
    กัวนกขี้ใส่อ่ะ

ปล. ยังขับรถไม่ไหวไปอีกนาน

10. pookpui

1,304
    6
    38
    พอดีผมจะพยายามจะตั้งกระทู้ใหม่ แต่ตั้งไม่ได้ เลยเอาเนื้อหามาแปะไว้ในนี้ก่อน แล้วเด๊ยวจะตั้งกระทู้ใหม่อีกครั้งครับ

เนื่องจากในวันเสาร์ที่ 29 สิงหาคม 2552 ผมมีมิตติ้งกับชาว Midshipแห่งเว็บสยามสปีด ที่ร้านอาหารให้ความรัก ถนนอักษะ โดยในงานจะมีการเล่นสนุก การประมูลของ รับประทานอาหารเย็น พูดคุย ถ่ายรูป กินเหล้า เพื่อนๆคนไหนสนใจก็มาได้นะครับ เพราะผมก็เพิ่งจะไปครั้งแรกเหมือนกานนน จะโทรหาผมก็ได้ที่เบอร์นี้ครับ 0897646067 โดยถ้าใครจะไปร่วมแจมด้วย รบกวนแจ้งชื่อให้ผมทราบก่อนเวลาห้าโมงครึ่งของวันศุกร์นี้นะครับ ผมจะได้เอายอดไปแจ้งทางนู้นเพื่อเค้าจะได้เตรียมที่จอดรถ ที่นั่งและอาหารให้ครับ

ถ้าเพื่อนๆคนไหนสนใจที่จะไป แต่ไปไม่ถูก ไปพร้อมผมวันเสาร์ก็ได้นะครับ ผมนัดกับทางนู้นไว้ตอนบ่ายสามโมงเย็น ที่จุฬา แล้วจะขับรถตามกันไปจากจุฬาไปถนนอักษะ ส่วนรายละเอียดเพิ่มเติมอะไร โทรถามผมหรือเข้าไปดูใน www.siamspeed.com ได้ครับ ในบอร์ด Midship เลย

ยังไงมาแจมกันได้นะครับ สนุกๆ รักนะ จุ๊บๆ:D

11. pookpui

1,304
    6
    38
  12. Chew_Chew

471
    1
    0
    มาก็ดีครับใกล้บ้านดี แต่ถ่ายรูปนี้คิดหนัก เพราะ ถ่ายรูปสวยต้องถ่ายช่วงเย็นๆแล้วช่วงเย็นๆนี้แหละคนอย่างกับหนอนเลยครับ แต่ไม่แน่ใจว่าในเขตทหารเข้าไปได้มั๊ยครับ ถ้าเข้าได้ก็จะเป็นวิวแบบย้อนยุคหน่อยครับจะเป็นสถานที่แบบไทยโบราณๆหน่อยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้