สงสัยเรื่องปั้ม รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

การสนทนาใน 'Sport Truck.' เริ่มโดย Chawanun, 26 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Chawanun

Chawanun New Member Member

86
    0
    0
    รถผมTFR ครับ ปั้มผมใส่ฝาปั้ม+เช็คเรียบร้อยแล้ว เมื่อวานน้องผมลองไปขันตูดปั้มเข้ามาอีก แล้วก็คลายสายคันเร่งให้รอบมันลดแล้ว
    ผลที่ออกมาก็คือ รอบเครื่องค้างครับ รอบตกช้ามาเวลาปล่อยคันเร่ง ยิ่งเวลาสับเกียร์ รอบลงน้อยมาก บูสก็ไม่มา หรือมาน้อยมากกว่าเดิม เวลาดับเครื่องรถก็สั่นๆมากครับ ไม่ทราบว่าเรียกว่ารถมันเขกรึเปล่า ประมาณนี้หล่ะครับ
    ขับแล้วสะดุดครับก็เลยขันกลับคืน1/4รอบ จากเดิมขันไปครึ่งรอบ ก็ ยังเหมือนเดิม อาการสั่นตอนดับเครื่องน้อยลง บูสก็ยังมาอยู่ แต่มาช้า และมาน้อย เกียร์ 4 ผมเหยียบคันเร่งมิดแล้วบูสนิ่งไม่ขึ้นเลยครับ
    ก็เลยขันกลับคืนเหมือนเดิม มันก็ยังมาช้าอยู่ครับ ช้าแบบไม่เหมือนเก่า ยังมีอาการสั่นตอนดับเครื่องอยู่
    โบผมเป็นโบ Zครับ รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

ตอนนี้ลองขันกลับเป็นเหมือนเดิมแล้ว บูสมาเกือบจะปกติแต่รอบเครื่องจะค้างที่รอบ3000 ขึ้นไป รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 สิงหาคม 2009
  2. BANK 4 JB

BANK 4 JB New Member Member

1,560
    20
    0
    โค้ชเจี๊ยบ กับ พี่น้อง มาตอบดีกว่า

3. ต้อ..

ต้อ.. New Member Member

362
    4
    0
    เร็วๆหน่อย เค้ารออยู่ มิมิ

4. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    มือบอนจนได้เรื่อง ไปเทสที่ไหนมาครับ......... เอาไปให้เค้าแก้ก็ได้ครับ.................

ถ้าเป็นผมจะคลายตูดปั้มออกมาอีกครับ...ให้รอบเครื่องไม่ค้างเวลาเร่งรอบสูง แสดงว่ายังถอยฟูลโหลดมาไม่พอครับ

ปั้มแตนๆ ไม่ได้เปลี่ยนกัววานา ก็งี้แหละ เค้าทำให้สุดๆแล้วได้เท่านี้ ถ้าเปลี่ยนนะขันจนสุดรอบก็ยังลงได้ปรกติครับ

ถ้าดับเครื่องไม่ได้ลูกยางโวลินอยคงขาดน่ะครับ ไปหาเปลี่ยนใหม่ดีกว่า อยากประหยัดก็บากหน้าไปให้ร้านเค้าแก้ให้คับแป้วว่า

ไม่รู้อยู่ดีๆก็เป็นอย่างนี้....

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 13:11:01 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 13:10:45 ----------

มือบอนจนได้เรื่อง ไปเทสที่ไหนมาครับ......... เอาไปให้เค้าแก้ก็ได้ครับ.................

ถ้าเป็นผมจะคลายตูดปั้มออกมาอีกครับ...ให้รอบเครื่องไม่ค้างเวลาเร่งรอบสูง แสดงว่ายังถอยฟูลโหลดมาไม่พอครับ

ปั้มแตนๆ ไม่ได้เปลี่ยนกัววานา ก็งี้แหละ เค้าทำให้สุดๆแล้วได้เท่านี้ ถ้าเปลี่ยนนะขันจนสุดรอบก็ยังลงได้ปรกติครับ

ถ้าดับเครื่องไม่ได้ลูกยางโวลินอยคงขาดน่ะครับ ไปหาเปลี่ยนใหม่ดีกว่า อยากประหยัดก็บากหน้าไปให้ร้านเค้าแก้ให้คับแป้วว่า

ไม่รู้อยู่ดีๆก็เป็นอย่างนี้....

5. NONG_SCG

NONG_SCG New Member Member

2,132
    3
    0
    อยาแรงด้วยตัวเอง555 ขัน Full load ซะมิดเลยมั้งเบาไม่ลงเลย

ส่วนดับแล้วสั่นดูที่ลูกยางแกน Solenoid ครับและก็ยางแท่นเครื่องก็มีส่วนนะครับ

ถ้าใช้แกนเดิมก็ไปหาตามร้านปั๊มอะครับเพราะส่วนมากรถStd Coil Solenoid ชอบเสีย

แต่แกนใช้งานได้หรือไม่ก็เปลี่ยนเป็นแบบแกนทองเหลือง หรือpoly ก็ได้ครับ

6. BANK 4 JB

BANK 4 JB New Member Member

1,560
    20
    0
    ตามที่พี่ๆแนะนำเลยครับ

7. Chawanun

86
    0
    0
    ขอบพระคุณครับบผม
    จะลองแก้ดูครับ

8. Chawanun

86
    0
    0
    ผมลองคลายตูดตามที่โค๊ชเจี๊ยบบอกแล้วครับ อาการต่างๆหายแล้วครับ
    รอบไม่ค้าง เครื่องไม่สั่นแล้วครับ ไม่ทราบว่าผมต้องทำอะไรอีกรึเปล่าครับ
    ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ

9. ระวังตัวเมื่ออยู่ในวงจรอุบาตก์ อิอิ:D

10. Reloaded

Reloaded New Member Member

1,378
    32
    0
    เตรียมครัชครับ อิอิ

11. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    เทอร์โบไม่แหล่มพอ สเต็บนี้ก็จบแค่นี้แหละ

ถ้าทำก็เหมือนนับ1 ใหม่ เปลื่ยนเทอร์โบ อินเตอร์ ท่ออินเตอร์ ครัชเกียร์ เฟืองท้าย ทุกอย่างเลยครับ

12. กระบะสีขาว

กระบะสีขาว Active Member Moderator VIP

1,459
    15
    38
    วาง I-teq ใส่กล่องใบนึง ขับหล่อๆ บูส 20-25 สบายๆ โบเดิม

13. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ถูก..........บ้าๆ เดี๋ยวเกียร์แตก บอๆ เดี๋ยวเฟืองท้ายรูด .......ซักพักโบเดิมพัง .........จบด้วยสเต็บพี่นัทเราใช่ไหม

14. Reloaded

Reloaded New Member Member

1,378
    32
    0
    ดันรางมากไปรางรั่วอีก กรั๊กๆๆ

15. Chawanun

86
    0
    0
    เดี๋ยวคงจัดstepใหม่แน่นอนครับ

16. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ทำยังไงก็ได้ อย่าหลงเข้ามาใน 2 กระทู้เป็นพอ
    1 ทำเนียบกระจาย
    2 วงจรอุบาทว์

17. ก็ดูมันขับดิพี่

แถวบ้านผมเค้าเรียก(ขอโทษนะ)

เหี้ยได้โล่ เอิ๊กๆๆๆ

18. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ได้โล่เลยหรอ..........ประทับใจจริงๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้