เพิ่มรอบแก๊สเองได้ไหมค่ะ

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย Yum-Yum, 31 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Yum-Yum

Yum-Yum New Member Member

26
    2
    0
    เคยเอาไปให้ช่างปรับจูน แล้วมันดับตลอด ก็เอาไปให้เค้าปรับจูนใหม่ เค้าบอกต้องเพิ่มรอบ พอเพิ่มแล้วกลับมาวิ่งได้ไม่ดับ
    แต่เอาไปให้ช่างอีกที่เค้า ไม่รู้ไปทำอะไรกับมัน พอกลับมาดับตลอด อาการแย่ลงเรื่อยๆ ยิ่งนานไปยิ่งดับถี่บ่อย ลองมานั่งคิดดูน่าจะเป็นที่รอบ จะปรับเองได้ไหมค่ะ ใครทราบช่วยให้ความรู้ด้วย ขอบพระคุณค่ะ:sad:

2. barague

barague Guest

0
    0
    0
    ตอนนี้มานคงตั้งเองม่ายด้ายหรอกคัพ ต้องให้ช่างตั้งอย่างเดียวอีกอย่างมานมี 2 หัวจัยอยู่ในเครื่องเดียวคือ คาร์บูฯและหัวฉีดรวมถึงเครื่องมานรวนอยู่แร้ว ผมเองก้อยังสงสัยอยู่นะว่าไอ้ช่างที่มานตั้งนั้นมานตั้งด้ายอย่างรัย(เก่งจิงๆ) พอเห็นเครื่องมานก้อต้องงงกานบ้างล่ะมานเคยมีที่ไหนล่ะกะไอ้เครื่องพันธุ์อย่างงี้ คาร์บูฯก้อคาร์บูฯไปเรยหัวฉีดก้อหัวฉีดไปเรย ขนาดผมและน้องๆในนี้ยังงงแทนเรยนะพอเห็นรูปที่ถ่ายลงไว้น่ะ หน้าบ้านผมมีน้องเค้าทำแก๊สติดรถยนต์อยู่เจ้าของรถก้อต้องมาให้ช่างตั้งให้เรยบางทีตั้งหลายรอบกว่าจะลงตัว และบางทีต้องใช้ NOTE BOOK ช่วยจูนรอบเดินเบาทั้งเปิดและปิดแอร์เครื่องจะด้ายม่ายสั่นและกินแก๊ส+น้ำมัน และวันนี้โทร.ถามให้แร้วนะว่าพอแปลงกลับไปเปนเหมือนเดิมด้ายไหมพี่เค้าบอกว่าด้าย โดยใช้ท่อ INTAKE ของ B 20 B ของCRV มาใส่แทนพร้อมจูนแก๊สให้ด้วย ราคาก้อ 9,500 บาทโดยประมาณคร่าวๆอาจจะถูกกว่านี้เพราะต้องดูของจิงเปนหลักถ้าสนจัยก้อโทร.มาจะนัดและพาไปให้ ส่วนเรื่องจูนเองนั้นลืมไปด้ายเรย เพราะเครื่องมานรวนอยู่แล้วจะด้ายดูเกียร์ให้ด้วยจะด้ายเสดในคราวเดียวนะคร๊าบกะผม.......

3. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    คันนี้ งงจริง ๆ แล้วไอ้ร้านติดแก๊สมันไม่งงใหญ่หรอ

4. CSspeed [ boy89 ]

CSspeed [ boy89 ] New Member Member

2,509
    3
    0
    ของเห็นของเมืองนอกอ่ะ
    เค้าเอาเครื่องA20A มาติดหัวฉีด แต่ไม่เห็นมีเครื่องหัวฉีดมาติดคาร์บูเลย งงมากๆ

5. aeg_ac88

aeg_ac88 New Member Member

1,955
    16
    0
    ทุกสิ่งทุกอย่างเห็นไปได้

6. Yum-Yum

26
    2
    0
    วันนี้ว่าจะกลับบ้านไปก่อนค่ะ เดี๋ยวบ่ายๆโทรหาคุณป๋องอีกที วันพรุ่ง ปกติอู่เค้าจะปิดกันใช่ไหมค่ะ

7. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38

ไม่มีปัญหาครับ ปิดเดี๋ยวพี่ป๋องเค้าไปเปิดให้ครับ

8. Yum-Yum

26
    2
    0
    เก็บตังค์เดือนสองเดือนก่อนได้ไหมค่ะเนี่ย Y_Y

9. BS-body

BS-body New Member Member

724
    6
    0
    จัดไปครับน้าป๋อง

10. CSspeed [ boy89 ]

CSspeed [ boy89 ] New Member Member

2,509
    3
    0
    ขับไปซ่อมไป 88-89 555+

11. barague

0
    0
    0
    ก้อบอกแร้วงัยว่า "ซ่อมรถคึกครื้น เศรษฐกิจไทยคึกคัก".....

12. cougar3626

cougar3626 New Member Member

521
    1
    0
    เครื่อง คาร์บู ใช่ม่ะคับ

อันนี้ไม่รู้ทำไง แต่ของผม เครื่องหัวฉีด B20A เด๋วนี้ทำเองแล้ว
    หาอ่านในเวป
    1. ก้อตั้ง ตัวจ่ายแก๊สให้พอดีกับเท้าเรา คือ เหยียบวิ่งดี แรงต้น ไม่อืด ไม่สั่น (อันนี้ตามStep บุคคลน่ะ)
    2. จากนั้นก้อไปตั้งที่ เซ็นเซอร์ลิ้นปีกผีเสื้อ ตัวนี้จะปรับได้ เปงไขควงปากแบน
    ทุกวันนี้ผมก้อทำแบบนี้ แหละคับ

13. nong_acc88

4,280
    13
    38

อั้มคงไม่ได้ตามอ่านเรื่องเครื่องคุณ สาลี เครื่องเค้า B20A เหมือนอั้มนั่นแหละ แต่เป็นคาร์บู........

14. CSspeed [ boy89 ]

2,509
    3
    0
    พี่ป๋องครับ ขอถามปัญหามั่งดิ อะไรเอ่ย..... ไม่ใช่แระ :D
    คือเครื่องคาร์บูของกระผม รอบเครื่องมันไม่นิ่งอ่ะครับ เวลาสตาร์ทแรกๆ
    รอบเครื่องขึ้นสูง 1500 ขึ้น อุ่นเครื่องสักพักก็เปิดแอร์ รอบเครื่องก็ตกลงมาที่
    พันรอบ แต่พอวิ่งไปสักพัก น่าจะเครื่องร้อนได้ที่แล้ว รอบเครื่องตกลงมาสั่นมากๆ
    สวิงอยู่ที่ประมาณ 700 ลงมาถึงกระทั่งจอดดับเลยครับต้องคอยเหยียบคันเร่ง
    ช่วยไว้เวลาเบรก เคยให้ช่างดูช่างบอกว่าตัวแวกกัมเสีย ยังไม่มีของเค้าเลย
    ตั้งรอบเครื่องให้สูงๆ ไว้ก่อน มันจะได้ไม่ดับ ก็ใช้ได้ครับ รถไม่ดับแต่รอบเครื่อง
    มันสูงสตาร์ททีแรกขึ้น 1500-2000 พอเปิดแอร์ก็ลงมาอยู่ที่ 1000-1200
    แล้วก็ได้ให้พี่เกณดูให้แล้ว เค้าบอกว่าแวกกัมไม่ได้เสีย ใช้งานได้ เค้าก็ล้างตัว
    แวกกัมให้ใหม่ และก็ตั้งรอบเครื่องให้ใหม่ แรกๆ ก็ปกติดีครับ แต่พอขับกลับ
    บ้านมันเป็นอีกแล้ว รอบเครื่องตกลงมาสวิง จนเครื่องดับเลยครับ
    เลยอยากจะถามพี่ป๋องว่าอาการนี้ ถ้าไม่ใช่แวกกัมเสีย แล้วยังมีสาเหตุอื่นที่ทำให้เกิดอาการแบบนี้ป่าวครับ ขอบคุณครับ :cry::cry::cry:

15. nong_acc88

4,280
    13
    38
    บอยพี่เคยเป็น บางครั้งตอนนี้ก็เป็น

เอางี้ สตาร์ทเครื่อง ไม่เปิดแอร์ เข้าเกียร์ว่าง รอบอยุ่ที่เท่าไหร่.............
    เปิดแอร์ เกียร์ว่าง รอบอยู่ที่เท่าไหร่...............
    ปิดแอร์ เกียร์ว่าง รอบอยู่ที่เท่าไหร่................

ทำเรียงตามลำดับเลยนะ.....รถจอดอยู่กับที่ไม่ต้องวิ่ง

16. barague

0
    0
    0
    โห! งานเข้าอีกแระถามมาซะยาวเรย น่าจะลองถอดเอาคาร์บูฯออกมาล้างดูก่อนทั้งลิ้น,ตัวดูดอากาศข้าวในตัวคาร์บูฯ หาแปรงแยงๆล้างให้หมดจดจนขาวจั๊วและเปลี่ยนประเก็นคาร์บูฯด้วยเรย เสดแล้วประกอบใส่เข้าไปใหม่แล้วลองตั้งรอบไม่เปิดแอร์ที่ 800-850 พอเครื่องร้อนด้ายที่ซัก 5 - 10 นาที เปิดแอร์ถ้ารอบตกลงมาที่ 750-800 ก้อใช้ด้าย ซึ่งจิงๆแล้วเค้าตั้งกันไว้ที่ 800 รอบพร้อมเปิดแอร์ 750-780 รอบเปนอย่างต่ำจะประหยัดสุด (ลองทีละ STEP) อย่าลืมเปลี่ยนหม้อกรองอากาศใหม่ซะด้วยเรย หากทดลองแล้วม่ายหายน่าจะเกิดจากฐานเรือนตัวคาร์บูฯมันโก่ง ถึงแม้จะเปลี่ยนประเก็นก้อม่ายหาย เพราะอากาศกะน้ำมันมันรั่วออกมาเพราะปิดม่ายสนิท ควรหาตัวคาร์บูฯมือ 2 มาใส่ใหม่อาจจะหาย เพราเกณฑ์เค้าเช็คแล้วว่าตัวแว็กคั่มม่ายเสีย น่าจะเปนอันนี้ ลองทำข้อแรกดูก่องๆที่จะหาตัวคาร์บูฯตัวใหม่นะจ๊ะๆ.

17. barague

0
    0
    0
    อ้าว! เกือบรืมคือ ควรเปิดฝาครอบวาล์ว เพื่อตั้งวาล์วด้วยเผื่อบางที ยางรองตีนวาล์วอาจจะรั่วหรือตัววาล์วปิดม่ายสนิท (วาล์วรั่ว,วาล์วคด) ก้อทำให้อากาศเข้าและเปนอีกสาเหตุนึงที่ทำให้เครื่องยนต์สั่นและเบาดับ เพราะปกติควรจะตั้งวาล์วทุกๆ 3 หมื่นโล เปนอย่างน้อย ลองทำอันนี้ด้วยเรยก้อยิ่งดีนะจ๊ะๆ.

18. CSspeed [ boy89 ]

2,509
    3
    0
    ขอขอบคุณพี่น้องกับพี่ป๋องมากครับ ที่เข้ามาช่วยเหลือในการตอบคำถามครับ
    ผมอยากทำแบบที่พี่ป๋องบอก แต่ทำไม่เป็นครับ คงจะให้ช่างทำให้
    ก่อนหน้านี้เคยซ่อมคาร์บูแล้วครั้งหนึ่งตอนติดแกสมาใหม่ๆ ใช้แต่แกสครับ
    พอลองกลับไปใช้น้ำมัน คาร์บูรั่วครับ ใช้ไม่ได้ เลยต้องลากไปทำที่อู่
    กลับมาก็ใช้ได้ครับ แต่ใช้ไปสักพักก็เกิดอาการอย่างที่ว่านี่หละครับ
    :cry::cry::cry:

19. cougar3626

521
    1
    0
    สู้ๆ ฮ่ะ น้าป๋องแกช่วยได้

***น้าป๋อง โฟก กอล์ฟ ทำเสร็จยังฮ่ะ

20. barague

0
    0
    0
    ช่าย! ช่วยด้ายอย่างเดียวนะตังค์ม่ายเกี่ยว แหม! มีแต่คนถามหาแต่เค้านะเจ้า "กระปุก" เนี่ยชื่อรถโฟล์คน่ะ แถวบ้านเค้าก้อถามเหมือนกัลเพราะอยากเห็น เพิ่งตั้งชื่อเพราะรถมานน่ารัก แต่เจ้าของน่ารักกว่า (แหวะๆ) น่าอิจฉาเค้าจิงๆแต่รอเดี๋ยวขอไปชุปตัวใหม่ก่อง เดี๋ยวออกมาหล่อแน่นอน แถมแรงอีกต่างหากเพราะมากะคาร์บูฯ WEBER คู่พร้อมกรองเปลือย RAMFLO ตาม CONCEPT VOLK เค้าล่ะ (คิดว่า) เสดคงม่ายเกินสิ้นเดือนนี้นะ เออ! ว่าแต่อาทิตย์ที่ 9 นี้ เค้าจะมีงาน MEETING VOLK ที่สนามมอเตอร์สปอร์ตแลนด์ แดนเนรมิตเก่า สนจัยป่าวค่าเข้า 50 บาท ถ้าเอารถไปก้อ 100 บาท แต่พี่ให้น้องมารับที่บ้านเค้าอยู่ในก๊วนนี้ เห็นเค้าว่าจะพาเพื่อนที่ขับกอล์ฟมาอีกคันเจอกานที่บ้าน งานเริ่ม 4 โมงเย็นถึง 3 ทุ่มลองไปดูนะหากว่างๆเพราะใกล้บ้านอั้มนิ.

21. cougar3626

521
    1
    0
    กำเพิ่งมาอ่าน อดเลย
    ทำไมเฮียไม่โทรมา ละฮ่ะ :mad::mad:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้