ขอคำแนะนำเรื่องจะซื้อรถครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย sancomnaong, 20 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sancomnaong

sancomnaong New Member Member

2
    0
    0
    คือว่ากำลังจะหารถคันแรกอยู่ครับ..สนใจรถรุ่นนี้(EK) มานานแล้ว ชอบเป็นการส่วนตัว
    แต่ติดที่แฟนเขาดันไปชอบ ES เขาบอกว่ามันดูภูมิฐานดี..
    แต่เท่าที่ผมศึกษาหาข้อมูลมาได้สักระยะ...รุ่น ES มันจะไม่ค่อยมีของให้เล่นใช่ไหมครับ..
    ต่างกับรุ่น Ek ที่มีอะไหล่จากนอก ของแต่งจากสำนักแต่ง และของแต่งอื่นๆอีกเยอะ..

ผมเลยอยากขอคำแนะนำหน่อยครับ ว่าผมจะสามารถซื้อรถรุ่นนี้ดีไหม.
    1.สามารถใช้ได้อีกสักกีปี
    2.เรื่องอะไรไหล่แท้จากทางศูนย์มีที่ยกเลิกการผลิตไปบ้างหรือเปล่า..
    3.ถ้าผมจะหารถราคาถูกๆมาทำใหม่ทั้งคัน (ทำสี เปลี่ยนเครื่อง ทำช่วงล่าง) จะดีไหมครับ
    4.ถ้าผมเลือกข้อ 3 ควรหารุ่นไหนดี จะเอารุ่น Exi ได้หรือไม่

รบกวนหน่อยนะครับ..ไม่ค่อยมีความรู้เลย..คันแรกในชีวิต..กลัวว่าถ้าซื้อไปแล้วมีปัญหาผมอาจโดนที่บ้านผมและพ่อแม่แฟนว่าอีก...ตอนนี้ปวดหัวมากเลยครับ..งบประมาณผมมีประมาณ 300000 - 350000 ครับ

2. narong_joy99

narong_joy99 New Member Member

57
    7
    0
    EK..ครับ..รุ่นยอดนิยม...หล่อกว่าเยาะ
    1.ถ้าเราดูแลดีและไช้งานอย่างทนุถนอม..ก็ยังไช้ได้อีกนานนะครับ...เราต้องเอาใจใส่มันมากกว่ารถไหม่..หน่อยนะครับ..
    2.เรื่องอะไหร่..เท่าที่ผมเคยทำเครื่องมา..มีทุกชิ้นครับ..แต่ว่าจะเป้นของเชียงกง..หรือของเบิกห้างนั้น..ต้องเช็คอีกทีนะครับ...แต่ถ้าเป็นของเชียงกง..มีทุกชิ้นครับ(โดยเฉพาะในกระทู้..ซื้อขาย)
    3.EK..ปัจจุบัณ..ราคาก็ยังไม่ลงเท่าไรนะครับ..รถบ้านเดิมๆก็..ประมาณ..2.5 แสน..upนะครับยิ่งถ้าเป็นรถที่สถาพดีๆทำสี..ทำไรมาแล้วนี่ก็..ประมาณ..3.3-3.5 แสน up นะครับ...แต่ถ้าจะซื้อรถบ้านๆมาทำไหม่ดูแลขั้นตอนการทำทุกอย่างไหม่ก็ดีนะครับ..เราจะได้รู้ว่าเราทำไรไปบ้างและที่สำคัญ..สบายใจ..
    4.แล้วแต่ชอบนะครับ..จะ Vti..หรือ..Exi..เราก็หัวใจเดียวกัน..EK..5555

(ถ้าตอบไม่ตรงคำถามเท่าไร..ก็ขออภัยด้วยนะครับ..)..อิอิ

3. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    EK......สวยก่านะ11 ปีละครับ กะใช้ถึง ยุค เรโทร เลยครับ

4. ballasung

ballasung New Member Member

283
    1
    0
    ผมคิดว่าเราควรเลือกรุ่นที่เราชอบมาเป็นอันดับ1ครับเพราะมันต้องอยู่กับเราอีกนาน(อย่างน้อยก็จนกว่าจะผ่อนหมด)แล้วแต่เลือกนะครับผมแค่แสดงความคิดเห็นเฉยๆ ถ้าเราชอบก็ไม่ต้องแคร์อะไรหรอกครับ เพราะเราเป็นคนขับ ของแต่งesผมว่าก็พอมีนะแต่ผมว่า ek เยอะกว่า
    และที่แฟนคุณบอกว่าesดูภูมิฐานผมว่ามันได้ที่ความใหม่กว่า แต่ek.....ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าข้อได้เปรียบมันอยู่ตรงไหนคงเป็นเพราะเก่ากว่าesมั้งแต่ที่แน่ๆต้องใช้ความชอบส่วนตัวมาตัดสินครับesใหม่กว่าแต่ก็เก่าแล้วเหมือนกันและถ้าคิดมุมกลับekแต่ก่อนก็เคยใหม่เหมือนesนี่แหละถ้าไปเทียบกับegนะ ส่วนคำแนะนำ
    1.ผมว่ามันอยู่ที่ความรุ้สึกเจ้าของครับถ้าเบื้อมันเมื่อไหร่รถนั้นก็เก่าไปโดยปริยายแต่ถ้าเรายังชอบอยู่มันก็ยังเป็นรถใหม่สำหรับเราเสมอ
    2.เรื่องอะไหล่แท้จากศูนย์นี่ไม่มั่นใจครับ แต่ถ้าเชียงกงก็ลึ่ม ว่าแต่จะเปลี่ยนอะไหล่0จิงหรอคับแพงเอาเรื่องนามันจะคุ้มกับรถ10ปีขึ้นอย่างเราเหรอ
    3.ก็ดีนะครับเราก็จะได้รู้ว่ารถคันนี้ทำอะไรไปบ้างแต่ก็ต้องแพงกว่าที่แต่งสำเร็จแล้วนิดหน่อยมั้ง
    4. ถ้าจะทำตามข้อ3จริงๆก็ไม่ต้องคำนึงถึงหรอกครับว่าจะเป็น Exi หรือ Vti ผมว่าหาถูกๆไว้ก่อนเพราะไงพี่ก็คงเอามาวางเครื่องมันก็ต้องเซ็ตช่างล่างใหม่อยู่แล้วอะครับ ถ้าเครื่องแรงเราก็ต้องมาเปลี่ยนเบรคหนึบๆอยู่ดี ส่วน งบ300,000-350,000 ผมว่าสบายๆเลยครับ
    ทีนี้ปันหาอยู่ที่ว่าชอบหน้า 96หรือlev ยังไงผมก็เชียร์ekมากกว่าesอะครับ
    (ร่ายซะยาวเลยผม)

5. telexchange

telexchange New Member Member

142
    9
    0
    งบแบบนี้ ek ซื้อรถแล้ว เหลือเงินแต่ง หล่อเลยครับ แต่อยากได้รถปีใหม่กว่าก็ต้องes ครับ หาเงินแต่งเอาข้างหน้า อิอิ

6. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48

กัดฟันเอาไปดาวซื้อ CIVIC ใหม่ไปเลยครับ ไม่โดนว่าแน่นอน ถ้าซื้อรถเก่าแล้วเอามาแต่งเดี๋ยวทางบ้านก็ต้องว่าอยู่ดี
    เสียโน่นเสียนี่แต่งไม่รู้จักจบจักสิ้น

7. คุณขนุน

คุณขนุน New Member Member

569
    27
    0
    เลือกโดยพิจารณาปัจจัยหลายๆอย่าง

- ใช้งานเป็นหลัก + ขับแต่งสวยงาม
    - คชจ. คำนึงถึงเงินที่จะต้องใช้เพิ่มแต่ละเดือนเติมน้ำมัน หรือ ติดแก๊ส
    - ปีของรถที่เราจะซื้อถ้าปี 99 ก็อายุรถเกือบ 10 ปีแล้วจะดีไหม

เป็นผมก็เลือกไม่ถูกเหมือนกัน
    คันแรกในชีวิตกับเงินที่มีอยู่ แต่ตอนนี้ชอบ แจ็ซ เหลืองตัวใหม

8. novelty

novelty New Member Member

149
    2
    0
    ถ้าซื้อ EK ก็น่าจะพองบ ถ้า ES น่าจะต้องหาเพิ่มนะครับ
    เป็นผมเลือก EK นะ เพราะก็ซื้อมาใช้ 2 คัน แล้วที่บ้าน
    แบบเดิมๆคัน แบบวางมาแล้วคัน ปัญหาจุกจิกไม่ค่อยมีครับ
    เปลี่ยนอะไรตามอายุการใช้งานครับ แนะนำถ้าซ่อมช่วงล่าง
    ให้ใช้ของศูนย์ใช้ได้อีกยาวครับ ของแต่งก็เยอะ คำแนะนำดีๆก็เยอะครับที่นี่ EK Group

9. earzy

earzy New Member Member

154
    2
    0
    ผมว่าหน้าตาของ EK ยังดูดีกว่ารถรุ่นใหม่ๆบางรุ่นอีกนะครับ

10. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    "ซี้อรุ่นไหนก็เหมือนกันครับ" ประเด็นอยู่ที่ว่าซื้อมาแล้วจะรักมัน ดูแลมันหรือเปล่า

ส่วนตัวผม(ความคิดส่วนตัว) งบ 3 แสนกว่า ซื้อรถเก่าสภาพดีมาแต่งสวย-แต่งหล่อเอา ดีกว่าซื้อดาวน์รถรุ่นใหม่ๆ 3 แสนแล้วแถมหนี้อีก 5-6 แสน ขับเดิมๆ ไม่มีเงินเหลือแต่ง และซักวันมากก็เป็นรุ่นเก่าครับ

11. narong_joy99

narong_joy99 New Member Member

57
    7
    0
    สรุบ..EK....เถาะครับ..อิอิ...หล่อกว่าเยาะ..(คอนเฟิร์ม)

12. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    เข้ามาเชียร์ EK ครับ

- ถ้าขับเป็นอย่างเดียว แนะนำป้ายแดง

- ถ้าดูแลรถพอได้ แนะนำมือสอง

- มือสอง ES ได้ความสด แต่ของแต่งฯต้องไปยืมรถรุ่นอื่นมา อะไหล่เซียงกงมีน้อย (เป็น CIVIC ที่ยอดขายไม่ดีในยี่ปุ่น) อะไหล่เบิกศูนย์มีอยู่แล้ว ราคาไม่ถูกตังค์นัก แต่ถ้าชอบก็จัดไป

- EK ทยอยเข้า Junk ทดแทน EG ดังนั้น อะไหล่เซียงกงเพียบ แทบไม่ต้องเบิกของบ้านเราเลย ยังดูสวย ของแต่งฯเยอะ ใช้ได้อีกนานไม่ต้องกลัว

ซื้อรถมือสองแล้วแต่งเพิ่มเติมก็สมบูรณ์น้อง ๆ ป้ายแดงแล้ว ไม่ต้องเป็นหนี้ด้วย แต่ต้องดูแลดี ๆ หน่อย (ไม่ยากมากมาย)

ถ้าจะออกป้ายแดงให้ซื้อมือสอง 2 คัน ดีกว่า อีกคันเข้าอู่ก็ยังมีรถใช้ (เน้นที่ปริมาณ ส่วนคุณภาพอยู่ที่เราทำ)

คันที่ 3 ของผม ผมก็ว่าจะสอย EK หรือ Si นี่แหละ สองคันแรก EG ทั้งคู่และยังอยู่ดีทั้งคู่ สลับใช้ตามอารมณ์ กะว่าอีกซัก 10 ปี ค่อยโละ(ถ้าไม่เปื่อยซะก่อน) ส่วน EK ยังงัยก็ 10 ปี ขึ้นไปอยู่แล้ว

เมื่อก่อนมีคันเดียว พอเป็นอะไรหน่อยที่ต้องซ่อม มันไม่มีรถใช้นี่เซ็งโคตร ๆ

สุดท้าย พาแฟนเข้ามาเยี่ยมชมที่ board EK นี่ซะสิ รถสวย ๆ เยอะ ความรู้แยะ อย่าลืมพาแวะที่กระทู้นี้ด้วย

สุดท้ายจริง ๆ
    รถรุ่นที่ของแต่งฯเยอะ ๆ แต่งแล้วสวย แต่งแล้วมันจะทันสมัย ไม่ตกรุ่น แม้อายุอานามปาเข้าไป 10 ปี ก็เหอะ คุณดูรถบางยี่ห้อบางรุ่น พอรุ่นใหม่ออกมาี รุ่นเก่ามันก็เชยซะแล้ว ตกแล้วตกเลย

โชคดีได้รถที่ถูกใจ นะครับ

13. Charrotte

Charrotte New Member Member

794
    11
    0
    300 - 350 กัดฟันซื้อ jazz ไม่ก็ civic ตัวใหม่เลยดีกว่า

ถ้าคิดว่าขับใช้งานจริงๆ นะ ไม่อยากให้เจอซ่อมจุกจิก

แต่ยังไงก็อยู่ที่คุณจะเลือกอยู่ดีหละ

14. Creta

Creta New Member Member

57
    0
    0
    รถคันแรก ถ้าซ่อมไม่เป็นด้วยแล้ว ซื้อใหม่เอารุ่นเล็กมาหน่อย หรือjazz ก็ได้ครับ

15. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    ผมว่ามันอยู่ที่เงินคุณมากกว่านะครับ
    ถ้าคุณเอาเงินไปดาวน์รถใหม่ และต้องมาผ่อน ต่อเดือน ถ้าไหวก็รถใหม่ไปเลย
    แต่ถ้าไม่ไหวก็รถมือ2 ผ่อนต่อเดือนก็น้อยลง แต่อาจมีค่าซ่อมรายเดือน
    ส่วนตัวผมที่ผมเลือก EK เพราะราคาที่ไม่สูงมาก ดูดีด้วย
    (หากคุณทำตามความพอใจของผู้อื่น คุณจะไม่ประสบผลสำเร็จ) คติประจำใจครับ

16. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    รอชมนะครับ

17. MonkypantS

MonkypantS Member Member

102
    1
    18
    เข้ามากระทู้มีสาระอีกแล้ว

กำลังจะซื้อเหมือนกันครับ คนแรกในชีวิตเหมือนกัน
    แต่เงินดาวน์มีแค่แสนเดียว (พ่อให้มาดาวน์ผ่อนเอง) เท่าที่ผมพิจารณาตาม concept ของผมนะครับ
    1.อยากได้รถงามๆเงาๆเหมือนพวกเมกา
    2.เกียรื auto เท่านั้นที่จริงเกียร์ธรรมดาก็ได้แต่ขับในเมืองคงไม่ไหว
    3.ไม่เน้นแรง เน้นประหยัด
    4.ผ่อนสบายไม่นาน
    5.ค่าน้ำมัน ค่า บำรุงรักษา ต่อเดือน

ในวงเงินแค่นิดเดียวของผม มีแค่สามรุ่นที่อยากเล่น EG EG SI

EG ดาวน์ห้าหมื่น ผ่อนก็นานจะ 3-4 ปี แต่ต่อเดือน ก้อไม่น่าจะเกิน 5,000 อีกห้าหมื่นที่เหลือเอาไปบำรุงขอที่ชำรุด หลังจากหมด 5 หมื่นก็ค่อยๆทำไปเรื่อยๆ

EKกับSI ดาวน์หนึ่งแสน ราคาเอาไม่เกินสนห้า บางทีเจอขุมทรัพย์สามแสนสอง ถึง สามแสนสาม ผ่อนไปเลย 5 ปี เดือนก็น่าจะไปเกิน 6,000 ต่อเดือน แต่ไม่มีเงินแต่งหรือบำรุงเท่าไร ก็ต้องเก็บเงินไปอีก แต่ผ่อนนานเหมือนอย่างกะซื้อรถใหม่เลยนานไปเปล่า ค่าผ่อนต่อเดือนก็ไม่ค่อยคล่องเท่าไรแต่จะได้ความใหม่แล้วหล่อกว่า

แต่เอาสรุปก็น่าจะเป็นเม็ดเงินมากกว่าครับ เอาแบบสบายไม่ต้องเป็นหนี้นาน ผมกะไม่เอาแบบเป็นหนี้นานเพราะว่าเรียนจบก็คงซื้อรถใหม่รถเก่าก็เก็บแต่งให้สุดๆ อีกอย่างตอนนี้ผมเรียนอยู่ด้วยแต่ก็ใกล้จบละ ทำงานก็คงไม่ต้องรบกวนคุณพ่อ คุณแม่ครับ ที่จริงพ่อก็ให้เอารถใหม่นะครับแต่ผมชอบรถแต่งมากกว่า รถใหม่แต่ไปก็กลัวเสียรถอีกอีกอย่างดาวน์แค่นี้ผ่อนก็เรียนจบรถเก่าพอดี เห็นแต่เค้าทำงานกันแล้วมีแต่รถใหม่ขับกันไม่อยากขับรถเก่า

ผิดผลาดเรื่องไหนของอภัยด้วยนะครับ

เห็นด้วยครับ อยู่ที่เงินล้วน ๆ ครับ ถ้ามีเงินเหลือ ๆ แบบว่าผ่อนสบาย ๆ เดือน
    ละหมื่นกว่าบาท เหลือเงินใช้จ่ายแบบไม่ขัดสน เอารถมาใช้แบบยาว ๆ ไม่ต้อง
    มาซ่อม ไม่ต้องดูแลเลยสัก 3 หรือ 5 ปี แนะนำซื้อรถใหม่ ป้ายแดง สบายใจ
    กว่าแน่นอนครับ

ถ้ามีงบพอประมาณ ผ่อนต่อเดือนละ 6 - 8 พัน พอมีความรู้เรื่องรถบ้าง ไม่ซีเรียส
    ที่จะต้องมาตามซ่อม หรือเปลี่ยนอะไหล่จุกจิกตามอายุของรถ เอา EK เป็นทางเลือก
    ที่ดีครับ เพราะระบบไฟฟ้า และเครื่องยนต์ไม่ซับซ้อนเหมือน ES หรือ FD อะไหล่
    ถูก ช่างเก่ง ๆ และเพื่อน ๆ ในนี้คอยชี้แนะได้ แต่ต้องทำใจหน่อย ว่าซื้อมา ยังไง
    ก็ต้องซ่อมแน่ ๆ เล็ก ๆ น้อย ๆ เตรียมเงินไว้เลยครับ รถมันหลายปีแล้ว

ส่วนสุดท้าย ถ้าแฟนอยากได้หรู ๆ แนะนำให้ไปซื้อเบนซ์ หรือ BMW มือสองดีกว่าครับ
    หรูกว่าขับ HONDA เยอะ เพราะผมยังไม่เคยเห็น EK คันไหนแต่งแล้วมันหรูเลย ยิ่ง
    ถ้าเป็นรถเดิม ๆ ยิ่งไม่รู้จะเอาอะไรมาหรูครับ ถึงจะเป็น ES ก็เถอะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้