มีใครเป็นใหมครับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย nuno69, 2 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nuno69

nuno69 New Member Member

343
    20
    0
    ตอนนี้เจออาการเหยียบคลัชแล้วรอบตก เช่นตั้งรอบเครื่องไว้900 พอเหยียบคลัชตกลงเหลือ700กว่าๆ ยิ่งมีโหลด เปิดแอร์ ไฟหน้า รอบจะยิ่งล่วง จนตอนเปลี่ยนเกียร์ชอบดับ มีใครเป็นบ้างใหมครับ สาเหตุมาจากอะไร รบกวนด้วยคราบบบ

2. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ส่วนใหญ่เจอปัญหาพวกนี้ครับ
    1. ตั้งตำแหน่ง Idle ที่ลิ้นปีกผีเสื้อผิดพลาด
    2. รู Vaccumm ภายในลิ้นปีกผีเสื้ออุดตันสกปรก
    3. Stepping Motor ในชุดISC ชดเชยรอบเดินเบาทำงานผิดพลาด
    4. สายท่อ Vaccumm ต่างๆ รั่ว
    5. Blow Off Valve รั่ว /ปิดไม่สนิท/ลิ้นสกปรก
    6. ท่อไอดีรั่ว หลวม
    7. พัดลมแอร์ไม่ทำงาน

3. nuno69

343
    20
    0
    มันชดเชยตอนเหยียบคลัชด้วยเหรอครับเพราะเดินเบาปกติไม่เป็นรอบดึงปกติ ผมไม่รู้คิดว่าเป็นคนละระบบกันก็ไปสงสัยพวกลูกปืนคลัช
    งั้นไล่เช็คตามนี้ก่อน ขอบคุณมากครับคุณโอ๋

4. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    การชดเชยรอบเครื่องจะกระทำกับแนวโหลดในต้นกำลังเดียวกัน
    คือชุดสายพานข้างเครื่องทั้งหมดครับ
    เช่น เวลาเราขยับพวงมาลัย ปั๊มเพาว์เวอร์จะดึงโหลดรอบจึงตก
    เวลาเปิดไฟหน้า ไดชาร์จจะดึงโหลดของสายพานทำให้รอบตก

ส่วนคลัตซ์จะเหยียบหรือปล่อย ยังงัยก็ไม่ทำให้รอบตกครับ ยกเว้นจะมีอาการคลัตซ์ไม่จากเท่านั้นครับ

5. nuno69

343
    20
    0
    คลัชไม่จาก
    ขอบคุณคราบบบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้