ขอวิธีต่อ intake charger รุ่นนี้อ่ะครับ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย เกริก, 25 กุมภาพันธ์ 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. เกริก

เกริก New Member Member

10
    0
    0
    และวิธีการปรับจูน ด้วยนะครับ ขอเอียดหน่อยครับ:D
    View attachment 492761

2. yo9363

yo9363 New Member Member

51
    0
    0
    คือไรคับ..อัพให้
    ท่านใดรู้บอกหน่อยค๊าบบบ

3. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ไว้ทำอะไรหรอครับ

4. secretz

secretz New Member Member

448
    8
    0
    มันใช้ แล้วเห็นผล จิงเหรอครับ...

5. 6G73

6G73 New Member Member

2
    0
    0
    อยากรู้เหมือนกันครับว่าดีจริงป่าว

6. bLaCK pEarL

bLaCK pEarL New Member Member

15
    1
    0
    เอาแบบง่ายๆ ที่ผมติดเองเลยนะ แต่ของผมมันอีกทรงนึงอะ แต่มันทำงานแบบเดียวกัน (ความจิงในกล่องน่าจะมีคู่มือมานะคับ)
    คุณก็เอาเจ้าตัวนี้ต่อคั่นที่ท่อยางระหว่างหม้อลมเบรคมาเข้าที่หลังลิ้นปีกผีเสื้อ โดยใช้ข้อต่อสามทาง (ในกล่องน่าจะมีมาด้วย)
    จบคับ ไม่งงช่ายปะ ส่วนวิธีจูนก็...อันนี้จูนเองคับไม่รู้ที่ร้านจูนแบบไหน ตอนใส่ทีแรกหมุนเกลียวตามเข็ม(นาฬิกา
    เข้าไปให้สุดก่อนเลยคับ พอติดตั้งแล้วก็สตาร์ทเครื่อง แล้วที่นี้ก็หมุนทวนเข็มออกมาเรื่อยๆ จนรู้สึกว่ารอบเครื่องเดินเบาเพิ่มขึ้นเล็กน้อย
    แล้วก็หมุนเกียวตัวในเข้าไปสุดเลยเพื่อล๊อคตำแหน่งใว้...ไม่งงอีกช่ายปะคับ

ส่วนตัวผมเองก็รู้สึกว่าขับดีขึ้นอะนะ ไม่เสียดายเงินที่ติดมา ไม่เหมือนแบบใบพัดที่ใส่ในท่อไอดีอะ ไม่รู้สึกอะไรเลย

7. GA16RC

GA16RC New Member Member

216
    7
    0
    ถูกคับติดอย่างที่ว่า แต่ขอเสริมหน่อยว่าไอ้ใบพัดถ้ายังอยู่ให้รีบเอาออกทิ้งซะผมโอนติดหักเข้าไปอยู่ไนเครื่องค้างคอวาล์วพอดีคับซวยสาด ..........................

8. 6G73

6G73 New Member Member

2
    0
    0
    หลักการทำงานของตัวนี้เป็นอย่างไรครับ คือเพิ่มอากาศให้กับเครื่องยนต์ใช่ไหมครับ ถ้าใช่ก็คือเพิ่มอากาศโดยไม่มีกรองอากาศพวกฝุ่นก็เข้าไปในเครื่องได้ซิครับ

9. K_T_M

K_T_M Guest

0
    0
    0
    ตามนี้เลยครับ แต่ถ้าไม่ห่วงเรื่องสวย ก็มีวิธีทำแบบถูก ๆ นะครับเจ้าตัวนี้

10. เกริก

10
    0
    0
    ติดมาได้จะ2เดือนแล้ว ละครับ
    ใครว่าไงไม่รู้แต่ ก็ไม่เลวนะครับ

ติดง่ายจริงๆครับ จูนก็ง่าย ด้วย
    จูนอยากแรงวิ่งดีตีนต้น
    เปิดให้หมดเลยครับ เพราะ อากาศไม่ต้องรอผ่านกรอง AUTO ได้ผลดี ครับ

11. Noom='.'=

Noom='.'= Member Member

36
    1
    8
    เรื่องสวยเรื่องไม่ยากครับ ขอวิธีทำครับผม...:)

12. kritorm

kritorm New Member Member

54
    0
    0

ถ้าต่อแบบนี้ก็ไม่ยากอะนะครับ คือตัวนี้มันจะทำหน้าที่เป็นเหมือนก๊อกเอาไว้ปรับปริมาณอากาศให้เข้าท่อไอดีโดยไม่ผ่านกรอง (ที่จริงผมก็ไม่ค่อยแนะนำอะนะเพราะหลัวฝุ่นจะเข้าเครื่อง) เพราะฉะนั้นถ้าต่อตามที่พี่ด้านบนบอกก็ ซื้อ 3 ทางมา 1 ตัวแล้วก็ต่อเข้าระหว่าง ท่อยางระหว่างหม้อลมเบรคมาเข้าที่หลังลิ้นปีกผีเสื้อ แล้วก็เอาก๊อกน้ำประปาก้ได้ (ตัวเล็ก ๆ หน่อยก็ดี) ต่อเข้าไปแล้วปรับตามต้องการ

ตามรูปนะครับ อาจจะวาดไม่สวยแต่น่าจะพอเข้าใจนะ

13. เกริก

10
    0
    0
    วาดรูปสวยนะครับ อิอิอิ

14. Stitch

Stitch New Member Member

1
    0
    0
    ขอถามเพิ่มเติม ครับ

เราจะสามารถใส่กรองอากาศขนาดเล็ก ที่ปากของก๊อกได้หรือไม่ครับ

15. เกริก

10
    0
    0
    ได้ครับ ผมทำ อยู่ ครับ
    แต่ช่วยได้ไม่มากหลอกครับ มันไม่นานก็ดำ ครับ

16. POM CiViC EG

POM CiViC EG Well-Known Member Moderator VIP

1,125
    27
    48
    อืม......น่าลองจังราคาเท่าไหร่ครับ

17. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    ตำแหน่งติดมันไม่ใช่หม้อลมนะครับ มันคือท่อระบายแรงดันตรงฝาวาล์วต่างหาก

ถ้าตัดท่อหม้อลมเบรคจริง นี่เป็นเรื่องเลยนะครับ อย่าตัดผิดนะครับ

18. foonpoon

foonpoon New Member Member

388
    14
    0
    ปกติ ด้าน ปากแตรที่รับลมเข้า มันจะมีกรองมาให้ด้วยนิครับ

อย่างของพวก อีเป็ก ก็มีมานะครับ แต่มันดำง่าย จริงๆแหละ

19. teeZX

teeZX New Member Member

56
    2
    0
    ระยะยาวไม่ดีต่อเครื่องนะครับ เพราะแป๊บเดียวก้อดำแล้ว
    มะก่อนก้อติด เด่วนี้เอาออกแร่ะ สงสารรถ อิอิอิ

20. ALTIMA BDA_U13

ALTIMA BDA_U13 New Member Member

384
    12
    0
    แล้วมันมีเสียงมั้ยคับ

21. เกริก

10
    0
    0
    ขาย ครับเอาเครื่องไปจูนกล่องแล้วไม่ได้ใช้ แล้วครับ ท่าน
    http://www.cm-club.com/vb/showthread.php?t=26307
    ตามเวปนี้เลยครับ

22. bLaCK pEarL

bLaCK pEarL New Member Member

15
    1
    0
    มีครับ เสียงแบบ ฟี๊ดๆ หน่อย ถ้าเปิดน้อยต้องรอรอบสูงเสียงถึงจะดัง แต่ถ้าเปิดมาก ประมาณ3พันรอบก็ดังแล้วครับ ของผมใส่ร่วมกับกรองเปลือย ปิดเยอะหน่อย เวลาลากนี่เสียงเหมือนรถมีtec (มีวาล์วแปรผัน)เลยครับ

23. kot_b

kot_b New Member Member

6
    0
    0
    ใส่แล้วเปิดให้มารอบสัก 3500+ ก็น่าจะโอนะครับ ถ้าวิ่งทางมีฝุ่นก็ไปนิ่มๆ แต่ถ้าอากาศโล่ง ก็เล่นเลย :lol: น่าจะเจ๋งดีครับ ไว้ลองของ แล้วจะมาบอกกล่าวไป

24. elmo

elmo New Member Moderator VIP

2,175
    3
    0
    จูนเอา ต้น จูนยังไงอะครับ ปรับไม่เป็นอะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้