ถามประสบการณ์เคยเจอคนขายของไม่น่ารักๆกันบ้างมั้ยครับ?

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย popdemonic, 31 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. popdemonic

popdemonic Member Member

191
    19
    18
    พอดีไปอ่านเจอบางกระทู้ในหน้าซื้อขาย เลยอยากมาลองถามประสบการณ์

คนซื้อของกันบ้างครับ ว่าเคยเจอคนขายของที่ไม่น่ารักกันบ้างมั้ยครับ

เช่น ลงประกาศเอาไว้ราคาหนึ่ง แล้วรอจนมีคนสนใจมากๆ ก็ลบกระทู้แล้วปรับราคา

ขึ้นมาใหม่ หรือพอลูกค้าจะซื้อจริงก็ทำเป็นไม่รับโทรศัพท์ , หรือบางทีนัดแล้ว

ไม่เป็นนัดบ้าง, นัดแล้วโทรไปก็ชิ่งไม่รับสายบ้าง ส่วนตัวผมเองเคยเจอบ้างนะ

เพียงแต่ไม่ได้ซื้อของในเน็ทบ่อยมากเท่าไหร่ เลยอาจจะยังไม่ค่อยได้เจอเท่าไหร่

มีใครเคยเจออะไรประหลาดๆนอกเหนือกว่านี้อีกบ้างมั้ยครับ

2. R2D2

R2D2 Well-Known Member VIP

1,212
    237
    63
    เคยเจอครับ ผมไปดูรถมินิมาคันนึง เจ้าของบอกขายและเชิญให้ผมไปดูรถ แถว ๆ สะพานพระราม 7 ไปดูรถเรียบร้อย ของดูเอกสารเรียบร้อย พอคุยเรื่องราคา ทเริ่มบ่น ๆ ว่ากิ๊ก(ลุงแกอายุเยอะแล้ว) ชอบคันนี้มาก ไม่อยากให้ขายเลย ไอ้ผมเองก็เข้าใจว่าเค้าคงพูดเผื่อไว้เพราะจะได้ไม่ต้องลดให้ผม วันนั้นผมเลยกลับมาโดยลุงเค้าบอกว่าช่วงเย็น จะโทรมาแจ้งว่าสรุปแล้วจะขายราคาเท่าไหร่ ผมต้องเป็นฝ่ายโทรหาแกตลอด โทรอยูอาทิตย์นึง ได้คำตอบตลอดว่า "กำลังกล่อมกิ๊ก ให้ยอมขายอยู่" ไอ้เราก็งง รถก็ชื่อลุงแท้ๆ จะขายก็ไม่น่าจะติดอะไรนี่นา ถ้าไม่ขายก็ไม่น่าเรียกให้ผมไปดูรถ สุดท้ายลุงแกก็ไม่ขายจริง ๆ แล้วยังมีหยอดผมไว้อีก ขายเมื่อไหร่จะโทรหาผมคนแรกเลย

ปล. ราคาที่แกตั้งไว้ทีแรก ผมเองไปดูรถแล้วไม่ต่อสักคำเลยนะ ถ้าจะต่อราคาคงไม่กล้าต่อมาก เพราะรถแกอยู่ในสภาพค่อนข้างดี (แต่ไม่ค่อยได้ขับ) รู้สึกเซ็งที่ลุงน่าจะคุยกันกับกิ๊กให้เรียบร้อยก่อน ค่อยมาแจ้งขาย ผมขับรถจากปากน้ำไปดูรถแกถึงบ้านเลย ไกลนะนั่น

3. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ยังไม่เคยเจอครับ ก็อาจจะโชคดีด้วยที่ไปเจอคนขายของที่น่ารักๆ :D

4. โอ๊ค_TENGUNOYU

โอ๊ค_TENGUNOYU New Member VIP

2,185
    64
    0
    ใน RCW ยังไม่เคยเจอนะครับ ส่วนมากเจอแต่พี่ๆน้องๆน่ารักๆกันซะมากกว่า

ซื้อขายกันเหมือนพี่น้องกันดีครับ

แต่กับ thai2hand และเวปซื้อขายมือถือ ชิ้นส่วนคอมต่างๆเจอมาเยอะ เจ็บมาเยอะแล้วครับ

โดนหลอกให้ไปรอ โดนหลอกขายของเสีย โดนหลอกโอนเงิน โดนหลอกให้ไปส่งแล้วกดราคา

ยังจำได้ไม่ลืมครับ T__T

5. GTR.

GTR. New Member Member

1,328
    28
    0
    ไม่ค่อยเจอ ส่วนใหญ่เจอ คนมาซื้อมากกว่า
    ปกติ โทรนัดผมจะให้มาเอาที่บ้าน เพื่อที่จะ ลองต่อ เ ไม่มีปัญกันภายหลังช็คอะไรให้เสร็จ
    แต่ก็มีบ้างที่เจอพวก ห่วยๆ เฮงซวย โทรนัดข้างนอก

พอถึงเวลา ไปรออยู่ เกือบ 2 ชั่วโมง แม่งไม่มมา โทรไปแม่งไม่รับ โทรไปอีก มันปิดเครื่อง เลยโพสด่าแม่งเลย มันค่อยโทรมา ขอโทษแบบโน้นแบบนี้ ผมให้คำตอบไปเลยว่า ผมไม่ขาย ถึงอยากได้ก็ไม่ขาย ต่อให้มาเอาเองก็ไม่ขาย :mad::mad::mad::mad:

กับอีกที บอกให้ผมเอาไปให้ อยากได้จริงๆ ก็เอาไปให้ สรุป เช็คไปเช็คมา กลับบอกว่า ของๆเราไม่ดี ไม่เอา ไม่เอางั้นก็ไม่เป็นกลับ สรุป ขายให้คนอื่นต่อไม่มีปัญหา อะไร ขายได้หมด กวนไหมละ ให้ไปจาก พระราม 3ไปยัน ลาดพร้าวหน่ะ

6. POM CiViC EG

POM CiViC EG Well-Known Member Moderator VIP

1,125
    27
    48
    เจอแต่ลงราคานึง แล้วพอโทรไปถามบอกอีกราคานึง

7. Per_Supra

Per_Supra New Member VIP

592
    5
    0
    เคยเจอคับ.....ลงขายอีกราคาหนึ่ง

พอผมโทรไปถามก็อีกราคาหนึ่ง

ผมเลยถามกลับไปว่า...ทำไมราคามันขึ้นจากที่ลงไว้ตอนแรกอะคับ

รู้ป่าวพี่แกบอกว่าไง.....อ๋อมีคนสนใจเยอะ ราคาเลยขึ้น.... ผมละ เซ็ง เป็ด..คับ

สรุป...ไม่ซื้อเด็ดขาดคับ.....ลด 50% ก็ไม่เอา...เสียรมณ์

8. CHAP_ZA

CHAP_ZA Member Member

327
    5
    18
    มันเป็นทั้งคนซื้อ ทั้งคนขายแหล่ะครับ ...... อย่าไปซีเรียส

9. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    คือ ก่อนจะนัดไปดูของ ต้องคุยรายละเอียดๆไว้ก่อนแล้วครับ จะได้ไม่เสียเวลา

เช่น สภาพสินค้า (เอาแบบตรงๆ เพราะจะไปดูแล้ว) ราคาNetๆ สถานที่นัดเจอ (สะดวกทั้ง 2 ฝ่าย)

จะได้ ok กันทั้ง 2 ฝ่าย ครับ

10. corona ตัวน้อย

corona ตัวน้อย New Member Member

385
    7
    0
    ตามนั้น

11. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    เห็นเจอกันบ่อยนิ ทั้งคนซื้อและคนขาย

12. BANK 4 JB

BANK 4 JB New Member Member

1,560
    20
    0
    เคยเจอครับ........

13. Rush_OverSize

Rush_OverSize Member Moderator

413
    12
    18
    เจอทั้งน่ารักและไม่น่ารัก เคยจะไปดูรถยู่คันหนึ่งนัดซะดิบดีเราก็เคลียงานสุดท้ายไปได้ครึ่งทางพวกโทรมาบอกมีคนมัดจำแล้ว
    เราก็เสียดายพอกลับถึงบ้าน....อัพกระทู้เฉยเลยเราโทรไปก็บอกว่าคนที่จะมัดจำหาตังค์ไม่ได้...เซ็งครับ

14. ** R^B^A -- 3^1 **

** R^B^A -- 3^1 ** New Member Member

192
    6
    0
    เคยเจอ แบบว่าโทรไปคุยไว้อย่างดีเลย
    พอจะไปเอาบอกขายแล้ว
    แต่ซักพักไม่กี่วันก็มาลงขายใหม่ ก็เซรงกันไป

15. Nott_EA

Nott_EA New Member Member

659
    12
    0
    เคยเจอ คนขายล้อคนนึงครับ ขายล้อกล้วยขอบ 15 ชุดนึง ลงราคาไว้ไม่ถึงหมื่น

มีรูปให้ดูด้วยนะครับ เอะใจ ตั้งแต่แรกแล้วครับ ว่าทำไมมันถูกจัง

ในใจก็ลองคิดในแง่ดี เผื่อฟลุ๊ก หรือล้ออาจจะมีดุ้งมาบ้าง น่าจะพอรับได้กับราคานี้

แล้วกระทู้ เพิ่งตั้งด้วย โอโห ดวงมันจะได้อะครับ(คิดในใจ)

ตัดสินใจโทรไปเลยครับ (เอะใจอยู่เหมือนกันว่าเบอร์ที่ให้ อาจจะมั่วก็ได้ มันเหมือนมีลางยังไงไม่รุ)

โทรติดครับ แต่เค้าบอกว่าไม่ได้ขายล้อ และไม่รู้จัก web.... ด้วยครับ

เซงเลยยยย ครับ เอะใจไว้อยู่แล้ว

และก็ลองเข้าไปดูกระทู้นี้อีกนะครับ มีคนเข้ามาโพสถาม + ด่า มากมาย

สงสาร คนที่รับโทรศัพท์จริงๆครับ วันๆนึงน่าจะรับหลายสายอยู่

ผมละเบื่อ ไอ้พวกนี้จริงๆครับ ทำให้ web ที่มันไปโพส เค้าเสื่อมเสีย และเปลืองเนื้อที่อีก

ไม่รุมันคิดอะไรอยู่....นะ

16. ฅนก่อสร้าง

ฅนก่อสร้าง New Member Member

329
    15
    0
    เคยเจอครั้งนึง ในเวปนี้แหละครับ

ลงขายแคมฯ แต่รอของอยู่ยังไม่ได้ถอด

บอกว่าอีกประมาณเดือนนึง ของมาแล้วจึงจะถอด

ช่วงที่รอ เราก็โทร ตาม ทุกอาทิตย์เลย

มันบอกว่า เดี๋ยวถอดแล้วจะบอก

สุดท้าย โทรไปถามอีกที มันบอกว่า ขายไปแล้ว...

สงสัยได้ราคาดี หากเข้ามาอ่าน รู้ไว้ด้วย

นิสัยแบบนี้ ลูกผู้ชาย เขาไม่ทำกัน

พูดไม่เป็นคำพูดเนี่ย...เกลียดจริงๆ

17. เคยแบบว่า มีคนฝากให้ลงขายของให้ ก็ลงชื่อ+เบอร์คนฝากไป แต่ลืมปล.ว่ามีคนฝากมาขาย คนฝากขายก็ไปกวนตีนลูกค้า แล้วลูกค้ามาโทษคนลง เซ็งเป็ด!!

18. DREAM(M.K.)

DREAM(M.K.) New Member Member

630
    11
    0
    เรื่องแบบนี้ นึกขึ้นมาแล้วเซ็งครับ แต่ก็อดนึกไม่ได้ ซื้อของมาหลายทีก็ไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไร แต่ล่าสุด โดนมาครับ
    แม่งขอต่อราคามัน นิดๆหน่อยๆ มันก็ไม่ยอมลดให้ งั้นช่วยค่าให้ส่งไปรษณีย์ให้หน่อยได้มั๊ย (ไม่ถึงหกสิบบาท) แม่งก็ไม่ให้
    มันบอกว่าของสวย สภาพดีจิงๆ ราคานี้ไม่แพงแล้ว.................. โอเค ได้กรูเชื่อ มรึง ของดีจิง ก็จ่ายให้เต็มจิงๆ ไปเลย

เมื่อได้รับของ มันน่าแค้นมากกกกกกกกกกก มีตำหนิ ทั้ง หัก ทั้งแตก ไอ้เควี่ย เอากรูจนได้ ทุกวันนี้เห็น ล็อคอิน แมร่ง แล้วเจ็บใจ
    เกลียดแมร่ง จิงๆ แต่ไม่อยาก.................. จบ

19. EK แปดริ้ว

EK แปดริ้ว New Member Member

484
    74
    0
    เคยเหมือนกันในเวปนี้เลยเป็นไฟหน้าซีวิค96 มันนัดผมบิ๊กซีสุขา 3 แต่นัดอีกคนที่คาร์ฟูล พอไปถึงโทรหามันบอกขายไปแล้วเพิ่งแยกกันเมื่อกี้เอง แล้วยังมีหน้ามาบอกอีกนะว่านึกว่าคนเดียวกันเห็นมาจาก 8 ริ้วเหมือนกัน มันนัดคนละที่จะนึกว่าคนเดียวกันได้ไงว๊ะ มึงไม่โดนหลอกบ้างก็แล้วไปจะได้รู้ความรู้สึกของคนอื่นบ้าง
    ปล.ขออภัยที่ไม่สุภาพ ก็จาก 8 ริ้วไป กทม.อ่ะแล้วรถก็โคตรติด

20. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    แบบนี้ผมไม่เคยเจอเลยคับ....ถ้าเป็นแบบนั้นก้อคงเลิกคุยคับ

21. mos1

mos1 New Member Member

71
    1
    0
    เจอแบบว่าคุยกันไว้อย่างดี โทรถามทางตลอด แต่พอใกล้ถึงบ้านมัน มันบอกขายแล้วครับขอโทษด้วย..

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้