สอบถามเรื่องเครื่องยนต์ค่ะ งานเข้าครั้งใหญ่และเตือนเรื่องน้ำมันปลอมค่ะ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย phonkung, 20 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. phonkung

phonkung New Member Member

63
    5
    0
    B14 ปี 95
    สืบเนื่องจากอาการรถกระตุกและดับ เร่งไม่ขึ้น เลยวิ่งเข้าอู่ก้อให้ล้างปีกผีเสื้อ รอบเดินเบา เชคพวกหัวเทียน
    ก็ยังไม่หาย สุดท้ายช่างเค้าเลยดูน้ำมัน ปรากฎน้ำมันเป็นสีม่วง ทั้งๆที่เติมโซฮอลล์ 95 เป็นประจำ
    แต่รอบหลังสุดเติมที่ ESSO ตรงซอยเทียนร่วมมิตร เลยได้น้ำมันแปลกใหม่มาแทน ก็ระวังๆกันไว้นะคะ เติมปั๊มที่ไว้ใจได้ดีที่สุด น้ำมันก็แพง แถมเอาอะไรมาเติมก็ไม่รู้ ท่านใดทราบบ้างคะว่าน้ำมันสีม่วงนี่มันน้ำมันอะไร ??? สุดท้ายเลยต้องถ่ายน้ำมันออกแล้วเติม 95 เข้าไปใหม่ เสียดายตังค์....

เข้าเรื่องกันเลยแระกัน พอดีว่าช่างที่เค้าดูแลรถให้ประจำเนี่ยเค้าบอกว่าเครื่องมันหลวม ควรจะฟิตหรือไม่ก็ยกเครื่องใหม่ ถ้ายกเครื่องใหม่ราคาตกอยู่ 20,000 ถ้าฟิตก็ 9,500 เลยตัดสินใจว่าจะยกเครื่อง เค้าว่าเครื่องที่ได้เป็นเครื่องญี่ปุ่นเดิมจากเซียงกง ราคานี้ถือว่าพอรับได้รึเปล่าคะหรือว่าแพงไป
    ก้อเลยถามเค้าต่อเรื่องช่วงล่าง เค้าบอกว่าถ้าเปลี่ยนเครื่องกะยกช่วงล่างรถใหม่หมดราคาประมาณ 35,000 ราคานี้รวมค่าแรงแล้ว แพงรึเปล่าแล้วน่าจะทำรึเปล่าคะ

ขอบคุณค่ะ

2. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    เครื่องตัวใหม่เป็นรุุ่นไหนเหรอครับ...
    แล้วช่วงล่างเนี่ยทำอารัยบ้าง คือว่าใหม่ทั้งหมดเนี่ยแค่ไหนครับ...
    พี่น้องจะได้บอกได้ว่าถูกหรือแพงครับ... :cool::cool::cool:

3. phonkung

63
    5
    0
    เค้าบอกว่าเป็นเครื่องเดิมของมัน ก้อน่าจะเดิมๆเลยอ่ะค่ะ
    ส่วนช่วงล่างก้อใหม่ทั้งชุดเลยค่ะ

4. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    เครื่องใหม่ เชียงกง มีเกียร์ด้วย 17000 ครับ

5. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ใจเย็นๆครับ รถอยู่ที่เราตังค์อยุ่ที่เราไม่ต้องรีบทำ

ช่างบอกเครื่องหลวม

มีอาการอะไรมั่งครับ มีควันขาวมั้ย กินน้ำมันเครื่องมั้ย

กินน้ำมันเชื้อเพลิงมากเกินไปมั้ย

ถ้าไม่ ก็ลองให้ช่างวัดกำลังอัดดูครับ ว่ายังดีอยู่รึป่าว

ถ้ายังดีอยู่ ไม่ต้องไปทำอะไรครับ

แต่ถ้ามันหลวมเเล้ว มี 2 ทางเลือก วางใหม่กับทำเครื่องเดิม

ทำเครื่องเดิม ต้องดูช่างอีก ฝีมือในการประกอบเป็นไง ประสปการณ์แค่ไหน

แล้วเปลี่ยนอะไรมั่ง เครื่องหลวม ท่อนล่าง เปลี่ยนลูก+แหวน +แบริ่ง +ประเก็นชุดใหญ่

ถ้าใช้อะไหล่ของดี+ช่างประกอบดี ก้เท่ากับได้ของใหม่เกือบทั้งตัว (ไม่รวมฝา+วาล์าวนะ)

สดเหมือนป้ายแดง แต่ถ้าช่างประกอบไม่ดี อะไหล่ใช้ของห่วย มันก็ จบไม่สวยครับ

กับวางเครื่องใหม่ ก็ไปดูอีกว่าเครื่องที่ได้มา สดแค่ไหน สภาพเป็นไง

b14 ปี95 เครื่อง GA15 เครื่องหาไม่ยากครับ

มีทุกที่ เครื่องไม่เอาเกียร์ หมื่นต้นๆ ค่าวยกเครื่อง อีก 3พัน สรุป ไม่น่าเกิน หมื่น7 รวมของเหลวผมว่า ไหวอยู่นะ

ส่วนช่วงล่าง เช็คดีกว่าตัวไหนเสีย ตัวไหนไม่เสีย เปลี่ยนเป็นคู่ๆ เป็นตัวๆไปงบไม่บาน

ปล. เรื่องราคาผมไม่ชัวน์แต่ไม่น่าหนีจากนี้มาก

โทรหา พี่ติ่ง พี่กานก่อนก็ได้ ไม่ทำแกก็ไม่ว่าอะไำร

พี่กาน 081444 0142

พี่ติ่ง 081 692 0793

แก้ไขล่าสุด: 21 สิงหาคม 2009
  6. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    ละเอียดยิบตามเฟิร์สเลยแจ่ม

7. De@thNotez

De@thNotez New Member Member

1,017
    69
    0
    เฟิร์สเอาซะละเอียดเลย แจ่มมากๆ

8. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    แจ่มเลยเฟริส์ :D

9. phonkung

63
    5
    0
    ค่ะ ขอบคุณค่ะ
    รถมีอาการตามที่บอกเลยค่ะควันขาว กินน้ำมันเครื่อง แล้วก็กินน้ำมันเชื้อเพลิงด้วยค่ะ
    เลยไม่รู้จะแก้ยังไงดีก็เลยว่าเปลี่ยนๆไปเรื่องจะได้จบ มันจะจบรึเปล่าคะ...
    ถ้าเครื่องพร้อมเกียร์เลยนี่ราคาประมาณเท่าไหร่อ่ะคะ
    ถ้าเอาไปที่อู่พี่กานหรือพี่ติ่งนี่ต้องยกเครื่องไปด้วยรึเปล่าคะ ???
    ดูเครื่องไม่เป็นด้วยอ่ะค่ะ แล้วถ้าอาการเครื่องหลวมนี่มันยังพอขับได้ไปอีกสักพักนึงรึเปล่าหรือว่าต้องรีบทำ

กรณีช่วงล่าง ถ้าเปลี่ยนใหม่ยกชุดนี่รถมันจะนิ่มรึเปล่าคะ คือตอนนี้รถกระเทือนมาก
    คนนั่งรู้ได้เลยว่าถนนเปนยังไงมีหินกี่ก้อนอ่ะค่ะ อยากให้รถมันนิ่มๆอ่ะค่ะ

10. pumkinseeds

pumkinseeds New Member Member

713
    9
    0
    กำลังอัดนี่เช็คยังไงอ่าครับ

บอกตามตรง ผมยังไม่รู้เลยว่า เครื่องผมหลวมหรือไม่หลวม แต่กินน้ำมันเครื่องนิดหน่อย

กับไม่รู้ว่าเป็นควันขาวหรือไอน้ำ ในตอนเช้าๆสตาร์ทรถใหม่ๆ

11. อาตร์

อาตร์ New Member Member

163
    6
    0
    ช่วยลุ้น

12. Athens Nismo

Athens Nismo New Member Member

1,128
    181
    0
    เดี๋ยวนี้มีน้ำมันปลอมด้วยหรือน่ากลัวนะนี่.,

13. balloon B12

balloon B12 New Member Member

70
    26
    0
    เทียนร่วมมิตรแถวบ้านผมเลย ปั๊ม ESSO ที่ว่าน่าจะเป็นตรงเส้นศูนย์วัฒนธรรม ปั๊มนั้นเคยเหมือนโกงหัวจ่าย ได้น้ำมันน้อยกว่าเติมที่อื่นมาก แต่ไม่มีหลักฐานเอะไร เลยไม่ไปเติมปั๊มนั้นอีกเลย ยังไงก็เอาใจช่วยละกันนะ

14. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ซื้อแต่เครื่องอย่างเดียวครับเกียร์ไม่ต้องเอา ใช้เกียร์เดิม

ไปอู่พี่ติ่งหรือพี่กาน จะซื้อเครื่องไปเอง หรือให้ที่อู่ ซื้อให้ก็ได้ครับ

เครื่องหลวม ยังพอขับได้ครับ แต่ต้องดูน้ำมันเครื่องดีๆอย่าให้ขาด

ช่วงล่าง

ไม่ต้องรีบเปลี่ยนยกชุดก้ได้ครับ

โช้คเสียเปลี่ยนโช้ค ลุกหมากเสียเปลี่ยนลุกหมาก บูชยางเสียเปลี่ยนบูชยาง

ตัวไหนเสียเปลี่ยนตัวนั้น ไม่ต้องยกชุดก้ได้ หรือจะยกก็ได้

:D :D :D

15. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    แววดีคร๊าบบ...
    อนาคตสดใสว่ะ first ...:D:D:D

16. dekrca

dekrca New Member Member

133
    3
    0

อาการรถผมก็แบบนี้เหมือนกันสะเทือนนึกว่าขับรถกระบะ :D:D:D

โดยเฉพาะล้อหน้าซ้ายดังป๊อกๆ เวลาลงลูกระนาดขอถามในนี้เลยละกันฮะอะไรมันเสื่อมอ่า

เคยถอดโช๊คมากดูก็ปกติดี ลูกหมากป่าวน้อ:cool:

17. NUM RE

NUM RE New Member Member

2,001
    497
    0
    ผมว่าน่าจะลองโทรถามดีกว่า จะบอกได้ละเอียดกว่า

ถึงจะไม่ทำที่พี่เค้านะคร้าบ เชื่อผมซิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้