สตาร์ทไม่ติดครับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย KaMmY~*, 19 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. KaMmY~*

KaMmY~* New Member Member

557
    16
    0
    รถผม 93t ขับ 4 นะครับ เรื่องเก่ายังไม่ทันหาย (เรื่องกินน้ำมัน) ปรากฏว่า น่าจะเป็นที่อินเตอร์รั่ว กะว่าสิ้นเดือนเงินออกจะหามาเปลี่ยน ก็เกิดเรื่องใหม่อีกจนได้

วันนี้หลังเลิกงานก็สตาร์ทรถติดปกติ แต่ติดได้ประมาน 30 วิ อยู่ๆก็ดับ พอผมสตาร์ทใหม่ก็ไม่ติด (ดังแจ๊ะๆๆๆๆๆๆ เหมือนจะติดแต่ก็ไม่ติด) สตาร์ทอยู่ประมาน 3-5 นาทีก็ติดอยู่ประมาน 30 วิ แล้วก็ดับไปอีก คราวนี้สตาร์ทเท่าไหร่ก็ไม่ติดอีกเลย (ดังแจ๊ะๆๆๆ เหมือนเดิม)

ขอรบกวนพี่ๆหน่อยครับว่าอาการแบบนี้น่าจะเป็นได้จากอะไรบ้างครับ
    แล้วก็รบกวนขอเบอร์อู่อาจาร์ยไผ่ ด้วยครับพอดี ตอนนี้รถจอดอยู่แถวๆนั้น ว่าจะให้ช่างเค้ามาช่วยดูให้อีกที ขอบคุณครับ *** รถผม 93t ขับ 4 นะครับ ***

2. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    เครื่องพยายามจะติด ได้ยินเสียงมอเตอร์สตารืทพยายามจะหมุน แต่ไม่ติด
    ลองเปิดไฟหน้ารถดูครับ ถ้าไม่ติดแล้วให้
    ลองตรวจสอบกระแสไฟ ของแบเตอรรี่ กับ การทำงานของไดชาร์จดูครับ
    ว่ายังทำงานได้ปกติหรือไม่
    1. เป็นไปได้ว่าธาตุแบตเตอรี่เสื่อม หรือ ไม่เก็บประจุ ตรวจสอบจากสีของธาตุแบต หากมีสีดำ หรือ อายุงานของแบตนาน ก็เกิดปัญหานี้ได้ ถ้ามีมัลติมิเตอร์ก็วัดเลยครับถ้าได้ต่ำกว่า 9 โวตท์ก็คงสตาร์ทไม่ติดซะแล้วครับ
    2. ไดชาร์จไม่ทำงาน อาการนี้ก็เป็นไปได้ครับ ต้องใช้แอมป์มิเตอร์ในการตรวจสอบดู
    หรือเล่นลูกทุ่งเลย คือสตาร์ทรถได้แล้ว ลองถอดขั๋วแบตออกดูครับ ถ้ายังติดได้แสดงว่าไดชาร์จยังทำงานครับ แต่ระวังมือหน่อย

เรื่องพื้นฐานอย่าง ขั๋วแบตหลวม หรือ ฟิวส์ขาด ก็ควรตรวจสอบควบคู่กันไปด้วยครับ

เบอร์โทรคุณบอยAWD ครับ 089-0877778

3. KaMmY~*

KaMmY~* New Member Member

557
    16
    0
    สรุปจบที่อู่พี่แก้วครับ จานจ่าย กับ พาวเว่อร์คอลย์เสีย ตอนนี้ขับได้ปกติแล้วครับ ต่อไปคงเป็นเรื่องอินเตอร์กับเทอร์โบ ขอบคุณที่ให้คำแนะนำครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้