5A FE มีปัญหา แก้ไม่จบซักทีช่วยด้วยยยยยยย

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Chitchai Vilaikaew, 19 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Chitchai Vilaikaew

Chitchai Vilaikaew New Member Member

1,779
    455
    0
    เรื่องของเรื่องคือ เพิ่งงไปติดแก๊สมาจ๊ะ

แต่แล้วอาการมันก็เป็นแบบนี้ ความเดิมก่อนนะ เครื่อง 5A-Fe จ้า ติดแก๊สระบบหัวฉีด

เริ่มมีอาการ ทั้งแก๊ส และน้ำมันค่ะ

แต่แก๊สเป็นเยอะกว่า คือ เครื่องสั่น รอบตก ถึงดับ แต่น้ำมันไม่ดับค่ะ

เครื่องเย็น เพิ่งสตาร์ท - ไม่เป็นไร ชิล รอบเดินสวย สบายดี ไร้กังวล
    เครืองร้อนช่วงรถติด ยึกยักๆ บนท้องถนน เอาเลยเกิดอาการ รอบตกลงมา สั่น และบางทีดับด้วยค่ะ

การจัดการที่ผ่านมา ล้างปีกผีเสื้อแล้ว เช๊ค สายไฟแล้ว จูนแก๊สใหม่แล้ว

เป็นที่กล่องหรอคะ จะแก้ยังไง คะ พอทราบไหม

ใครเป็นแบบหนูบ้างงงง เนี่ย ทำยังไง กลัวแค่ขับๆไปเครื่องดับ เจอซัดก้นบุบ อ่า

รบกวนหน่อยนะจ๊ะ

:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D

2. +โอ้RACING+

+โอ้RACING+ New Member VIP

1,280
    100
    0
    ไม่รู้ว่าที่รถได้ติดตัวช่วยรอบแอร์รึป่าวคับ........แล้วเวลาปิดเปิดแอร์รอบตกเยอะรึป่าวคับ

ถ้ายังไม่ได้ติดลองไปหาตัวช่วยรอบแอร์มาใส่ดูคับ.....ผมว่าน่าจะหายนะ

3. AekAE110

AekAE110 Well-Known Member Privilege

2,223
    25
    48
    อืม อันดับแรกต้องบอกก่อนน่ะคับ จ่ากประสบการ 5A FE เหอๆ เรื่องรอบเดินเบาเนี่ย เป็น เพื่อนซี้ของ5A FE ก็ว่าได้ แก้ไปเดี๋ยวก็เป็นอีก แต่ก็ใช่ว่าจะเป็นทุกคัน อันนี้ผมก็ยัง งง อยู่

ในส่วนของติดแก๊สมาแล้ว รอบต่ำ สั่น จะดับ หรือดับไป ถ้าน้ำมันไม่ค่อยเป็น ก็ต้องลองจูนแก๊สใหม่คับ ลองกลับไปที่ร้านที่ติดตั้งแก๊สมา แต่แก๊สหัวฉีดไม่น่าจะเป็น ถ้าแก๊ส มิ๊กแบบผมอะว่าไปอย่าง

ยังไง ก็ ลองเช็คพวกท่อ แว็ดคั่ม(ท่อลม บริเวณลิ้นปีกผีเสื้อ) ดูคับ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น แก๊สอะคับ อย่าไปหวังอะไรกับมันมาก บางคันติดมาก็ไม่มีปัญหาอะไร รอบนิ่งเหมือนเดิม บางคันล่ะก็ เหอๆ มีแต่อาการดั่งกล่าวเข้ามา ซึ่งก็ต้องดู พื้นฐานของเครื่องก่อนติดแก๊สด้วยอะคับผม

เอาใจช่วยคับ เพราะอาการที่ จขกท กล่าวมา นั้นผมเจอทุกวัน ชินแล้ว!!!
    :D:D:D

4. Chitchai Vilaikaew

Chitchai Vilaikaew New Member Member

1,779
    455
    0
    ตัวชดเชยรอบแอร์กะลิ้นปีกผีเสื้อทำเรีบยร้อยแล้ว แต่ก็ยังไม่หายเลย แล้วก็เอาแก๊สไปจูนใหม่ก็ดีขึ้นแต่ยังไม่หายเลยคร้าบบบบ

ปล. ตอนใช้น้ำมันไม่ดับนะ แต่ตกเยอะเฉยๆครับ

5. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    เป็นเหมือนกันครับ แก๊วหัวฉีด

เดินเบาๆ สั่นๆ เข้าเกียยิ่งสั่น เลย เผย่อลิ้นช่วยรอบนิดๆ

ดีขึ้นเยอะ

ตอนนี้ สตาร์ทไม่ติดแล้ว ไม่รุ้เป็นไร เปลี่ยนจานจ่าย แล้วติดมา สามที แล้วก็ไม่ติดเลย

6. OOF-R110

OOF-R110 New Member Member

261
    4
    0
    จากประสบการณ์นะครับ ผมเคยใช้ae110 เครื่อง5a-fe เหมือนกัน เรื่องรอบเครื่องต่ำ น่าจะเป็นเหมือนกันหมดครับสำหรับเครื่องตัวนี้ พอดีตอนที่ผมใช้อยู่ กล่องecuเกิดเสียผมเลยไปเข้าที่ศูนย์เพื่อน แล้วเค้านำกล่องไปซ่อม ไม่รู้ว่าแก้ตรงไหนบ้างกลับมาไม่มีอาการรอบเครื่องต่ำอีกเลย ส่วนเรื่องแก๊ส ตอนนั้นผมใช้แบบมิกเซอร์ก็ไม่มีปัญหาอะไรเลยครับแค่อืดๆนิดหน่อย อาการรอบเครื่องไม่น่าจะเกี่ยวกับแก๊สครับ

7. NonVtec

NonVtec New Member Member

90
    5
    0
    ผมว่าเป็นที่หม้อต้มปล่าวครับ

8. Chitchai Vilaikaew

1,779
    455
    0
    ยังไงก็ขอบตุณทุกคนนะคร้าบบบบบบบบ

หาทางแก้กันต่อไป อิอิ

ปล. ใครรู้ช่วยบอกทีคร้าบบบบบ

9. +โอ้RACING+

+โอ้RACING+ New Member VIP

1,280
    100
    0
    ยังงี้ลองไปดูที่คอยล์ในจานจ่ายอ่ะคับ......ว่ามันแตก ร้าว รึป่าว

เพราะว่าถ้ามันเสียมันลงกราวน์ได้คับ.....อาการเดียวกับที่ว่าครืองร้อนช่วงรถติด ยึกยักๆ บนท้องถนน เอาเลยเกิดอาการ รอบตกลงมา สั่น และบางทีดับ

10. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    หายแล้วนะครับ

จานจ่าย ตัว C คอนเดนเซอร์ ละลลาย เปลี่ยนใหม่ ก็ยังไม่ติด

แล้วก็เปลี่ยนกล่อง หาย เลย เดินนิ่ง สตาร์ททีเดียวติด

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้