ใช้น้ำมันเครื่องยี่ห้อไรดีครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย earth_ek96, 28 พฤศจิกายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. earth_ek96

earth_ek96 New Member Member

513
    9
    0
    ใช้น้ำมันเครื่องยี่ห้อไรดีครับ Valvoline หรือ Mobil1
    เบอร์ไรดีครับ ขอบคุณครับ

2. Ahtrun_Sala

Ahtrun_Sala New Member Member

740
    270
    0
    เครื่องที่ใช้เครื่องอะไรครับ?
    ถ้าเครื่องตระกูล d 5 - 50w หรือเซมิก็พอครับ แต่ถ้า ตระกูล B แนะนำให้ใช้ 0 - 40w หรือ 5 - 40w น่าจะดีกว่า ก็แล้วแต่นะครับ ถ้าชอบแพงก็ไม่ต้องเปลี่ยนบ่อย หรือชอบถูกหน่อย แต่เปลี่ยนหลายๆๆ ครั้ง ก็ดีเหมือนกันนะครับ สะอาดดี

ปล.ระวังน้ำมันปลอมนะครับ แทนที่จะดูแลเครื่อง กลับจะทำลายเครื่อง (เชลล์ ultra สิครับ ซื้อที่ปั๊มเลยครับ ไม่มีปลอม)

3. NUS.EK

NUS.EK New Member Member

176
    27
    0
    Mobil-1 [ 0 -40 w ] ครับ ของเขาดี จิงๆ ซื้อ ปั๊ม เอสโซ่ หาง่ายด้วย ครับ

4. REDHONDA

REDHONDA New Member Member

628
    23
    0
    Mobil1

5. earth_ek96

513
    9
    0
    ทุกๆคำตอบขอบคุณมากครับ

6. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    Mobile 1 ป๋องทอง หรือป๋องเงินฝาทอง ก็ได้ครับ

7. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    สองยี่ห้อนี้ ตัวไหนก็ได้ครับ

8. earth_ek96

513
    9
    0
    จัดเรียบร้อยแล้วครับ Mobile 1 ป๋องทอง ขอบคุณอีกครั้งครับ

9. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ใช้ของ o ครับ

10. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ ช่วยลดการสึกหรอได้มากกว่า ประเภทอื่น ไม่ใช่แค่อายุการใช้งานยาวกว่าน่ะครับ ถ้าจะวัดกันก็ต้องเข้าห้อง Lab ตรวจวัด
    ปริมาณโลหะ ที่ปนอยู่ในน้ำมัน แต่คงไม่มีใครทดสอบกันขนาดนั้น ทั้งนี้จะใช้ประเภทไหนก็ขึ้นกับลักษณะการใช้งานของเรา ถ้า racing ส่วนใหญ่ก็
    ต้องสังเคราะห์สถานเดียวล่ะครับ ยี่ห้อส่วนใหญ่ก็พิจารณากันตามความรู้สึกและประสบการณ์การใช้งานแต่ละคน

11. LimiTeD`EdiTioN

LimiTeD`EdiTioN New Member Member

25
    0
    0
    ไม่ทราบว่า ป๋องทอง ราคาเท่าไหร่ครับ

12. earth_ek96

513
    9
    0
    B-quikกระป๋องทอง 2390-ถ้าร้านอะไหล่ทั่วไปน่าจะประมาณ 1600-1700 ครับ

13. LimiTeD`EdiTioN

LimiTeD`EdiTioN New Member Member

25
    0
    0
    ขอบคุณครับ

14. EK9625

EK9625 New Member Member

758
    86
    0
    thank ครับ ใช้ของ เชลล์ เปลี่ยนบ่อยๆเอา

15. ค่าความหนืดดูยังไงครับ
    คัยรู้บอกหน่อย ผมยังงงๆอยู่
    แล้วของ ปตท. เปงไงบ้าง
    พอใช้ได้มั้ยครับ

:cool:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 ธันวาคม 2010
  16. hanaga

hanaga New Member Member

203
    14
    0
    น้ำมันเครื่อง ถ้าไม่จำเป็น อย่าใช้ ของ ศูนย์ นะคับ เกรดต่ำมาก เดี๋ยวนี้ เค้าไป เกรด SM กันแล้ว ของ ศูนย์ ยัง SJ อยู่เลย
    เหมือนกับน้ำมันเครื่องเมื่อสมัยสิบปีที่แล้ว ลองคิดดู J ,K, L, M เดื๋ยวนี้ มี N แล้วด้วย ห่างกันตั้งกี่ เกรด

พวก เกรดน้ำมันมันต้องผ่านการตรวจสอบจากสถาบันรับรองคับ ถ้าใครตรวจไม่ผ่าน ก็อัพเกรดไม่ได้ ก็คือน้ำมันห่วย นั่นเอง

17. hanaga

hanaga New Member Member

203
    14
    0
    ตอนนี้ นำมันเครื่องที่ คุ้มกับรา คา ที่สุด ผมว่า toTOTAL QUARTZ 9000 ครับ ราคาไม่แรง แต่ใช้ดี
    รถแข่ง drag อู่เพื่อนผมใช้กันหมดทุกคัน แต่จะ หนืดไปหน่อยเท่าน้นเอง กินกำลังเครื่อง แต่เครื่องเหนียวคับ

พวก ptt racing ที่ ให้นักแข่งใช้ ก็คนละเบอร์กันกับที่ โฆษณา นะ ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้