รถเป็นน้ำนมเต็มหม้อน้ำเลยครับ จะเป็นที่อะไรได้บ้าง

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย virus_x, 18 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. virus_x

virus_x New Member Member

483
    3
    0
    คราวก่อนผมไปทำมาครั้งนึงแล้ว ประมาณปีนึงแล้วครับ ตอนแรกเขาแจ้งราคาว่าค่าปาดผาสูบ+ค่าแรง 6000 แม่ผมบอกทำไปเหอะ ก็ตกลงทำ(ตอนนั้นยังไม่รู้เรื่องอะไรเกี่ยวกับเครื่องเลย) พอแกะเครื่องก็เจอนั่นเจอนี่เสียผมก็บอกให้เปลี่ยนเลย เปลี่ยนยันแหวนเลย รายการที่เสียก็เยอะเหมือนกัน เอารถมาตอนแรกรถโทรมมากๆเลย(ของพ่อตา) เข้าอู่ครั้งนั้นก็ไม่ต่างกับการโอเวอร์ฮอลเลย (ดูจากใบเสร็จครับ) พอเสร็จบอกราคา 14980 แทบหงายเลย มันลดให้เหลือ 14000 (บวกค่าอะไหล่ผมบานเลย)ทางร้านเขารับประกัน 3 เดือน

ประมาณ 10 วัน ทำเสร็จ เอารถออก วิ่งได้ 1 วัน น้ำนมบานเลย งงครับ กลับเข้าอู่ไปอีกที เขาทำอีกประมาณ 4 วัน บอกผมว่าอะไรร้าวไม่รู้ เก็บผมเพิ่มอีก 500 ก็ต้องจ่ายมันอีก ผมก็เอาออกมาวิ่งอีกคราวนี้ผมวิ่งไปกลับอุตรดิตถ์ครับ(ช่างมันบอกว่าวิ่งใกล้ๆไม่รู้เรื่องหลอกเพราะว่ามันอาจจะเป็นน้ำนมเก่า) วิ่งประมาณ 1000 โล น้ำนมมาอีกครับ ผมก็เอาเข้าไปให้มันดูอีก มันบอกว่าวิ่งใกลๆดูยัง ผมบอกว่าวิ่งไปกลับอุตรดิตถ์ใกลพอป่าว มันเงียบเลย ทำอีกประมาณ 7 วัน คราวนี้ก็นึกว่าจะจบ ก็ลองขับในกรุงเทพนี่แหละครับ อีกประมาณ 2 เดือนกว่า น้ำนมกลับมาครับ ซวยเลย:mad: หมดประกันไปแล้ว ทุกวันนี้ก็ไม่รู้ว่าจะทำยังไงเลย ทุกวันนี้มันก็ยังเป็นน้ำนมอยู่ครับก็ทนขับไปแต่ความร้อนไม่เคยขึ้นเกินครึ่งเลยครับ เมื่ออาทิตย์ก่อนผมไปซื้อซากเครื่องของสมาชิกมาแล้วว่าจะซื้อมาเป็นอะไหล่ แต่ตอนนี้ไม่แน่ใจว่าน้ำนมเกิดมาจากอะไร ใจนึงก็อยากจะเปลี่ยนเครื่องใหม่เลย อีกใจก็อยากขับเครื่องแบบเดิมๆ แต่ตอนนี้ผมคิดดูแล้วว่าน่าจะเอาแบบเดิมไปก่อนครับเพราะว่าไม่มีเงินก้อนไปลงเครื่องใหม่ เลยอยากถามเพื่อนๆพี่ๆสมาชิกที่พอจะรู้เรื่องเครื่องยนต์ว่ามันน่าจะเกิดจากอะไร เปลี่ยนอะไร เปลี่ยนฝาสูบจะหายไหม(ฝาสูบเก่าลองเอาไปอัดน้ำดูแล้วไม่โก่ง ไม่ร้าว) หรืออาการนี้แก้ไม่จบ ลงเครื่องใหม่ดีกว่า ขอบคุณครับ

2. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    หม้อน้ำเป็นน้ำนม
    ก็แสดงว่า มีน้ำมันไหลมาผสม ต้องหาว่ารั่วตรงไหนก่อน
    แล้วก้านวัดน้ำมันเครื่องล่ะคับ
    อาการเดียวกันไม๊

เปลี่ยนร้านดี ป่ะ X

ลองร้านที่ผมเคยแนะนำไม๊
    ไม่ฟันแน่ๆ

เฮ้อเซ็งช่างแบบนี้ จิงๆ

3. virus_x

483
    3
    0
    ก้านวัดน้ำมันเครื่องนานๆจะเป็นน้ำนมซักทีครับ แต่ตอนนี้ไม่เป็นนานและเป็นแต่ที่หม้อน้ำ ส่วนอู่นั้นนะเหรอผมไม่มองหน้ามันเลยทุกวันนี้ทั้งที่อยู่ใกล้บ้านผมไม่กี่เมตร ผมเคยให้เด็กแถวบ้านไปพังป้ายร้านมันมาครั้งนึงแล้ว

4. หนุ่มซาตาน

หนุ่มซาตาน New Member Member

142
    2
    0
    เห็นบิลค่าซ่อมหมื่นสี่นี่แทบจะได้เครื่องใหม่เลยนะครับ ลองเปลี่ยนอู่ดูก่อนถามราคาค่าซ่อม ถ้าไม่แพงมากก็ซ่อม ถ้าหลายอาการเปลี่ยนเครื่องใหม่ดีกว่าครับ

5. romkloa

romkloa New Member Member

623
    2
    0
    ตามคุณเก่งว่าเลยครับ..มันต้องมีน้ำมันเครื่องเข้ามาผสมแน่นอน ....

กำลังจะบอกว่าฝาสูบโก่งรึป่าวเห็นแต่มีรายการใสฝามาด้วยก็น่าจะหายแล้ว

ลองอีกที ติดเครื่องแล้วเปิดฝาหม้อน้ำ ดูว่ามีน้ำดันขึ้นมารึป่าว ถ้ามีแสดงว่าปะเก็นรั่ว

อาจต้องรื้อเอาเสื้อสูบไปใสหน้าด้วย แล้วเสริมประเก็นชดเชย แต่ถ้าเครื่องที่ซื้อมาสภาพดี

ยกลงมาใส่เลยจะดีกว่าครับ :):)

เออ.คุณX กระป๋องน้ำมันเพาเวอร์ ตรงรุ่นNV เจอแล้วนะครับถ้าว่างมารับได้ที่บ้านครับ :):)

6. apichan

apichan New Member Member

405
    4
    0
    เห็นเค้าว่าฝาสูบถ้าจะให้ชัวร์ว่าร้าวหรือเปล่าต้องเอ็กซ์เรย์ดูครับ อัดน้ำเช็คอาจจะไม่พอเพราะถ้ามันร้าวน้อยๆก็คงยังไม่ออกอาการทันที สงสัยต้องเปลี่ยนฝาสูบแล้วละครับ

7. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    อาการน่าเป็นห่วงนะครับเรื่องอู่ที่เป็นแบบนี้
    ไปถ่ายรูปชื่อร้านและสถานที่ตั้งของอู่มันมาประจานที่เวปมาสเตอร์ได้เลยครับ
    ประเดี๋ยวนังแจ๊คจะจัดการให้เองแหละครับ
    จิงมั๊ยนังแจ๊ค
    การเปลี่ยนปะเก็น-ซีลยาง-โอริงต่างๆเกี่ยวกับแรงดันน้ำในระบบฝานั้นถ้าอู่แบบงูๆปลาๆไม่ใช่ช่างที่มีประสบการณ์
    อาจเป็นเด็กเพิ่งฝึกหรือมีความรู้แค่หางอึ่งก็ปล่อยให้มาทำแล้ว เสร็จแล้วพอมีปัญหากับลูกค้า เจ้าของอู่ก็ไม่รับผิดชอบ
    ผลสุดท้ายก็ต้องยกเครื่องใหม่ เสียเวลาเปล่าๆ
    ทีหลังเข้ามาปรึกษาพี่ๆน้องๆในนี้ก่อนก็ได้นะครับผม
    ที่นี่มีแต่คนใจดี

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 22:36:47 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 22:36:31 ----------

อาการน่าเป็นห่วงนะครับเรื่องอู่ที่เป็นแบบนี้
    ไปถ่ายรูปชื่อร้านและสถานที่ตั้งของอู่มันมาประจานที่เวปมาสเตอร์ได้เลยครับ
    ประเดี๋ยวนังแจ๊คจะจัดการให้เองแหละครับ
    จิงมั๊ยนังแจ๊ค
    การเปลี่ยนปะเก็น-ซีลยาง-โอริงต่างๆเกี่ยวกับแรงดันน้ำในระบบฝานั้นถ้าอู่แบบงูๆปลาๆไม่ใช่ช่างที่มีประสบการณ์
    อาจเป็นเด็กเพิ่งฝึกหรือมีความรู้แค่หางอึ่งก็ปล่อยให้มาทำแล้ว เสร็จแล้วพอมีปัญหากับลูกค้า เจ้าของอู่ก็ไม่รับผิดชอบ
    ผลสุดท้ายก็ต้องยกเครื่องใหม่ เสียเวลาเปล่าๆ
    ทีหลังเข้ามาปรึกษาพี่ๆน้องๆในนี้ก่อนก็ได้นะครับผม
    ที่นี่มีแต่คนใจดี

8. tae_nissannv

tae_nissannv New Member Member

677
    37
    0
    น่าเห็นใจ ขอให้ซ่อมรถเสร็จโดยไวคับ สู้ๆ

9. เปลี่ยนอู่ก่อนดีกว่าครับ....ตามคุณเก่งว่านั่นแหละ...บางทีพวกนี้อาศัยที่ว่าเรามะรู้ไปหมดทุกเรื่องคอยบวกเพิ่มตลอด..เห็นแก่ตัว...

10. tamako524

tamako524 New Member Member

62
    0
    0
    พี่ครับถึงขนาดเปลี่ยนแหวนแล้วทำไมไม่เช็คเสื้อสูบด้วยครับ

11. mr_janes

mr_janes New Member Member

352
    31
    0
    ฟันธง อาการนี้หายยากคับ

เปลี่ยนฝาสูบก็ใช่ว่าจะหาย

เพราะเครื่องนิสสันไม่ได้มีจุดรั่วจากฝาสูบที่เดียว

บางครั้งรั่วในจุดที่เราไม่รู้อีก

แล้วยิ่งถ้าในก้านวัดน้ำมันเครื่องเคยเป็นนมมาแล้วด้วย

ยกเครื่องใหม่ สบายใจกว่าคับ

หนักหน่อย แต่ไม่ต้องมาตามแก้

ตอนนั้นของผมก็ไล่ตามแก้มา 3 ยก

ยกละ 6-8 พัน

ถ้าตัดใจยกเครื่องใหม่ ก็สบายไปแล้วคับ หุหุหุ

12. killerman_47

killerman_47 New Member Member

412
    2
    0
    คุณX ลองเช็คที่ซิลปั้มน้ำดูหรือยังครับอาการนี้เพื่อนผมเคยเจอเหมือนกันของเพื่อนผมเปลี่ยนซิลปั้มน้ำหายเป็นปลิดทิ้งเลยครับ
    ลองเช็คจุดนี้ดูแล้วกันนะครับ

13. zumo_X

zumo_X New Member Member

241
    1
    0
    มายืนยันด้วยคนครับ b13 คันเก่าผมตอนนั้นผมบวชเลยไม่ได้ใช้รถ แม่ก็หวังดีเปิดหม้อน้ำเติมน้ำให้แล้วลืมปิดฝาหม้อน้ำ น้ำแห้ง ซ่อมยังไงก็ไม่หายครับ วิ่งทางไกลโอเวอร์ฮีตตลอด ผมว่าตัดใจยกเครื่องใหม่ไปเลยดีกว่าครับ คุ้มกว่าเยอะ

14. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    น้ำมันเครื่องเข้ามาผสมกับน้ำ...:sad:

- ยังไงก็แนะนำให้ลองหาอู่ที่ท่านเก่งแนะนำก็ได้ ลองให้เค้าเช็คดูครับ(ถ้ายังไม่คิดเปลี่ยนเครื่องใหม่ บางทีอาจเป็นที่จุดเล็กๆก็โชคดีหน่อย)

- ถ้าคิดเปลี่ยนเครื่องใหม่ ก็เช็ค น้ำมันเครื่อง ความร้อนเครื่องยนต์ บ่อยๆครับ แล้วก็ใช้ให้พังไปเลย แล้วก็ยกเครื่องใหม่...:rolleyes:

15. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
  16. virus_x

483
    3
    0
    ที่ถามว่า ทำไมไม่เช็คเสื้อสูบด้วย เช็คแล้วครับเสื้อสูบยังดีอยู่ครับ
    และรูปข้างล่างนี้เป็นรูปอู่ของมันครับ

17. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    โดยส่วนตัวครับผมว่าเก็บเงินวางเครื่องดีกว่าครับ แก้ยากครับเสียเวลาด้วย ต้องใช้เวลาในการหาอีกค่าใช้จ่ายก็ต้องจ่ายเพิ่มอีก เอางี้ ค่าเครื่องพร้อมวาง ga16 หัวฉีด ไม่เกิน 35,000 ครับ ส่วนอะไหล่ เก่าแยกขายเป็นชิ้นจะได้ 11000 น่าได้ ก็เท่ากับเราวางเครื่องแค่21,000 เอง หรือเราจะเอาเกียรเก็บไว้มาชนกับเครื่องใหม่ ก็ลดลงไปอีก 3,000 บ. ครับ แต่ถ้าเอสsr 20 de. ราคาจะจบที่ 45,000 บ. เครื่องผมพาไปซื้อได้ครับผม เอาลองดู ผมว่าวางใหม่จบกว่าทนนานกว่า

18. nom

nom Member Member

637
    20
    18
    :D:D......sr20 ddddddddeeeeeeeeetttttttttttt
    แรง.........หล่อ........เหลือ:D:D

19. เอ....ยกเครื่องไปเลยก้อเข้าทีดีเหมือนกันนะครับ..คุณ x

ทนกว่า...แรงกว่า...หุ..หุ..

20. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    sr only ^^:D

21. Van X

Van X Well-Known Member Moderator

1,247
    44
    48
    ลองหาช่างใหม่ดูครับ บางทีประเก็นร้าว ก็อาจจะเป็นไปได้นะครับ ทางเดินน้ำมันเครื่อง กะ ทางเดินน้ำมันไกล้กันนิดเดียว และถ้าเกิดปาดฝามาไม่เรียบ หรือประเก็นไม่แท้ แถมของเทียมไม่ดีอีกก็อาจจะเป็นได้นะครับ

22. Leodraspa

Leodraspa New Member Member

199
    8
    0
    เมื่อก่อนตอนผมได้รถมาใหม่ๆ เป็นเครื่อง GA16 หัวฉีดมา แต่ขับๆไปก็น้ำเข้าเครื่อง ความร้อนขึ้นเกือบจะฮีท น้ำในหม้อน้ำก็หาย ตอนนั้นยังไม่ยกเครื่องใหม่ ลองซ่อมอู่แถวบ้านดูก่อนแล้วก็ไม่หาย ตอนขับไปหาพี่เบิ้มกับพี่ x ที่โลตัสแครายความร้อนก็ขึ้นอีก น้ำในหม้อน้ำหาย ก็เลยต้องยกเครื่องใหม่ พอดีช่วงนั้นโชคดีด้วยครับ พี่เบิ้มโทรมาบอกว่า มีคนขายเครื่องในเวปพอดีเลยก็เลยได้เครื่องมาจากพี่ตั้ม ถูกด้วยครับ เป็น GA15 หัวฉีดฝาดำ ทำที่อู่พี่ติ่งเสร็จ ก็ไม่มีปัญหาอีกเลย
    ยังไงก็สู้ๆนะครับเอ๊กซ์

23. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    ลองดูครับ

24. JOHN_PUM

JOHN_PUM New Member Member

115
    2
    0
    เอาใจช่วยครับ ลองเปลื่อนฝาบนดูยังครับ ฝนบนไม่น่าเกิน4500ครับผม

25. nom

nom Member Member

637
    20
    18

....................:D:D:D.......................ครบๆ

26. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ค่อยๆแก้ค่อยๆทำครับ

27. jangkkk

jangkkk New Member Member

91
    0
    0
    ราคาหน้าวางเครื่องใหม่นะครับ - -*

28. tongWINS

tongWINS New Member Member

14
    0
    0
    +++++++++มีฝาสูบ เครื่อง ga16 vct ฝาบรอนซ์ สภาพดีเยี่ยม สนใจโทรมา0863266008++++++++++

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้