ms 133 เดิมขอบ 14จะใส่ 17 offset เท่าไรจึงจะดี ไม่เพิ่มโป่ง

การสนทนาใน 'Toyota Crown Thailand' เริ่มโดย sakolo, 18 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sakolo

sakolo New Member Member

11
    1
    0
    ขอถามตามนี้นะครับ
    1. MS 133 เดิมขอบ 14 offet เท่าไร
    2. หากใส่ขอบ 17 ต้องใส่ offset เท่าไร จึงจะพอดี ไม่ต้องไปตีโป่งล้อเพิ่ม
    ขอบคุณครับ

2. YAKBA

YAKBA New Member Member

5
    0
    0
    ms132 ด้วยนาคร้าบผู้รู้

3. tha79

tha79 New Member Moderator

737
    0
    0
    offset +23 ครับ ทั้ง JZS & MS 133
    offset ที่ใส่ได้ +20 to +30 โดยประมาณนะครับ แต่ต้องดูหน้ากว้างของล้อด้วย ว่าเท่าไหร่
    ถ้าได้ออฟเซ็ทอย่างที่ว่าและล้อกว้างไม่เกิน 9 นิ้ว ก็ไม่มีปัญหาครับ

4. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
  5. tha79

737
    0
    0
    คำถามนี้เป็นคำถามที่พบบ่อยนะครับพี่เอก
    ตั้งแต่ผมเป็นสมาชิกคลับนี้ มีคนถามทำนองนี้แล้วสามครั้ง แล้วพี่เอกก็นำลิงค์เวบนี้มาให้ทุกครั้งเลย ไอ้ผมก็อยากช่วยอยู่ แต่จำไม่ได้ว่ามันอยู่ตรงไหนนิ ขอบคุณอย่างแรงนิ

6. sakolo

11
    1
    0
    ล้อ offset 20 17 นิ้ว กว้าง8 และ9 นิ้ว ใส่ยางขนาดไหน

จากคำถามเดิม ตอนนี้ผมได้ล้อมาแล้วครับ
    W WORK DH 1
    Offset +20 ทั้ง 4 ล้อ
    ล้อหน้า 8 นิ้ว
    ล้อหลัง 9 นิ้ว
    หน้าและหลังควรใส่ยางขนาดไหน จะไม่ติดซุ้มล้อ ไม่ติดช่วงล่าง
    และไม่โป่งล้อครับ

7. tha79

737
    0
    0
    F 215/45
    R 235/45
    กำลังสวย ไม่กระด้างจนเกินไป หายางไม่ยาก

8. sakolo

11
    1
    0
    ความสูงของแก้มยาง ด้านหน้า และ หลัง ต่างกัน 10 mm
    ด้านหลังสูงกว่า มันจะมีผลอย่างไรมั๊ยครับ
    เช่น เบรค แล้ว ตูดโด่ง จน ปัด
    หรือหน้าดูทิ่มๆ เกินไป
    หรือมีเหตุผลอื่นๆ อีกที่ต้องพิจารณาครับ

9. tha79

737
    0
    0
    10 mm ก็แค่ 1 เซนติเมตรครับ
    พอใส่แล้วแทบจะไม่ต่างกัน ก่อนนี้ผมเคยใส่ยางไซตืที่ว่า ก็โอเคนะครับ เสียอย่างเดียวยางหน้าสึกเร็วไปหน่อย ซึ่งอาจจะเป็นเพราะลักษณะรถก็ได้ครับ ตอนหลังใส่ยาง 215/50 ก็รู้สึกว่ายางหน้ามันสูงขึ้นมากพอสมควร
    แต่ถ้าจะเพิ่มหน้ายางล้อหน้า คิดว่าพอจะใส่ 225/45 ได้ครับ วึ่งก็น่าจะสวย
    ส่วนเรื่องเบรคแล้วตูดโด่งมั้ย ผมคิดว่าน่าจะอยู่ที่ช่วงล่างพวกสปริงกับโช้คมากกว่าครับ
    ขนาดยางที่ผมบอกนั้น ผมเคยลองใส่แล้ว ยืนยันว่าหน้าไม่ทิ่ม ตูดไม่กระดกแน่นอน

ป.ล.แต่สำหรับรถที่เดิม ไม่ได้ตัดสปริงหรือโหลดมาเฉพาะด้านหน้านะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้