เคลือบผ้าเคฟล่ากับเคฟล่าทั้งอันความแตกต่างมีเยอะมั้ยครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Nowbassist, 20 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Nowbassist

Nowbassist New Member Member

296
    3
    0
    คือกำลังชั่งใจอยู่ว่าจะทำฝาเคฟล่าสักอัน แต่ไม่รู้ว่าจะเอาแค่ไปเคลือบพอไหม เลยอยากมาถามความแตกต่างครับ ว่าถ้าเอาไปหุ้มผ้า เราคาจะประมาณเท่าไหร่ แล้วมันจะเงาเท่าฝาที่เป็นเคฟล่าทั้งอันไหมครับ ขอบคุณครับ

2. อืม...นะ

อืม...นะ New Member Member

218
    12
    0
    ราคาน่าจะต่างกันไม่มาก
    ความเงาน่าจะอยู่ที่แล็คเกอร์ที่เคลือบครับ ไม่น่าต่างกัน
    ที่จะต่างจริงๆ น่าจะเป็นเรื่องของน้ำหนักครับ
    รอผู้มีประสบการณ์มาช่วยเสริมดีกว่าครับ แหะๆ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 12:40:03 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 12:39:46 ----------

ราคาน่าจะต่างกันไม่มาก
    ความเงาน่าจะอยู่ที่แล็คเกอร์ที่เคลือบครับ ไม่น่าต่างกัน
    ที่จะต่างจริงๆ น่าจะเป็นเรื่องของน้ำหนักครับ
    รอผู้มีประสบการณ์มาช่วยเสริมดีกว่าครับ แหะๆ

3. CaSaNoVa

CaSaNoVa New Member VIP

334
    7
    0
    ฝาหน้าหรือฝาหลังครับ ถ้าฝาหน้าเหล็ก ไม่ควรหุ้มเพราะมันจะอยู่ไม่ทนครับ นึกสภาพความร้อนห้องเครื่องเจอเหล็กมันจะมาละลายเรซิ่น ทำให้เนื้อเรซิ่นไม่เกาะกับฝา ผ้าเคฟล่าจะเกิดการเด้งปูดๆขึ้นมาครับ
    ถ้าวิธีหุ้มฝาหน้าเหล็กแบบทั่วไปคือลอกสีถึงเนื้อเหล็กจากนั้นพ่นรองพื้น พ่นให้ตายยังไงก็ไม่เกาะครับ ถึงเกาะก็อยู่ไม่นาน

แต่มันก็มีอีกวิธีครับ แต่ผมไม่เคยทดลองเอามาหุ้มฝาหน้าเหล็กซักที แต่ที่หุ้มไปก็มีพวก แก้มเหล็ก ฝาท้ายเหล็ก
    คือลอกถึงเนื้อสี แล้วโป้วใหม่ทั้งบาน แต่ห้ามใช้สีโป้วนะ ถ้าใช้สีโป้วมาหุ้มล่ะชิหายแน่
    แต่ใช้เป็นเนื้อเจลที่ผสมขึ้นมาเอง(ไม่ขอเปิดเผย) ซึ่งเนื้อเจลนี้จะทนความร้อนและสามารถเกาะตัวกับเหล็กเรซิ่นได้ดีกว่าครับ

ข้อเสีย ของการหุ้มของเดิมคือ หนักขึ้น และหนาขึ้นเล็กน้อย
    ข้อดี ของการหุ้มของเดิมคือ เนียน เรียบ แนบสนิทตัวถึง เอาง่ายๆว่า จะเนียนกว่าครับ

เรื่องความเงามันอยู่ที่เลกเกอร์ครับ เกรตดีไม่ดี ว่าจะเอาเงามากน้อยแค่ไหน ทำได้เหมือนกันหมดครับ

แต่ถ้าฝาหน้าเป็น pure carbon ดีสุดครับ จะระบายความร้อนได้ดี และเบาครับ

ราคา ต่างกันไม่มากครับ เพราะเปลืองวัสดุ พอๆกัน

4. [B]oy_[V]est9

[B]oy_[V]est9 New Member Member

586
    4
    0

อือ หือ แหล่มๆๆ
    :D:D

5. Tz

Tz New Member VIP

253
    3
    0
    ตามนั้นครับ เขารับทำ

6. chang

chang Well-Known Member Member

4,985
    57
    48
    อืม !!! แหล่ม อยากทำใส่ KSR อยู่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้