B13 แอร์ไม่ฉ่ำ...ทำไงดี

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Ko-ro-chi-ta, 16 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Ko-ro-chi-ta

Ko-ro-chi-ta New Member Member

16
    1
    0
    รบกวนสอบถามครับ ปรกติแอร์ B13 มันฉ่ำไหม
    รถผมแอร์ไม่ฉ่ำเลย มีแค่ลมเย็นอ่อนๆ นี่ขนาดเพิ่ง
    ไปเต็มน้ำยาแอร์มา หรือควรปรับปรุงอะไรเพิ่มเติมบ้างครับ
    แนะนำหน่อย....

2. kidsmadagus

kidsmadagus New Member Member

120
    13
    0
    ตู้แอร์รั่วป่าวคับลองดูก่อนได้นะว่าเติมมากี่วันแล้วไม่เย็น

3. Ko-ro-chi-ta

Ko-ro-chi-ta New Member Member

16
    1
    0
    เพิ่งเติมมาเลยครับ หรือต้องล้างตู้ด้วยครับ
    บางท่านบอกว่าให้เปลี่ยนคอยส์ร้อนด้วย จริงป่าวครับ

4. p251007

p251007 New Member Member

987
    14
    0
    ผมก็ใช้ B13 เหมือนกัน เมื่อก่อนแอร์ก็เย็นแต่ไม่ฉ่ำ เมื่อสองสามวันนี้ ผมลองติดตั้งแอร์ออโต โดยการเอาของ R32 มาใส่ แต่เกิด
    การผิดพลาดนิดหน่อย เนื่องจากเซ็นเซอร์หางหนู (ที่เราเรียกกัน) เป็นคนละรุ่น ทำให้เกิดปัญหาคือ ผมตั้งหน้าจอ แอร์ออโต้ที่ติดตั้งไว้ที่
    25 องศา แล้วเอาเทอร์โมมิเตอร์ทิ้งไว้ในรถ แล้วผมก็มานั่งเล่นอยู่นอกรถ ฟังเสียงเครื่องยนต์ก็ทำงานปกติ เลยเปิดรถไปดูเทอร์โมมิเตอร์
    (ไม่น่าเชื่ออ่านค่าได้ 18 องศา แต่ยังไม่หยุดทำงาน) แต่เสียงเครื่องยนต์ที่ทำงานไว้ก็ปกติ แต่ยังไงพรุ่งนี้ผมก็ต้องไปหาเซ็นเซอร์หางหนู
    (รุ่น R 32) มาใส่เพื่อให้ระบบทำงานตามระบบ อย่างไงถ้าสนใจหรือคำแนะนำ ติดต่อได้ที่ แผนกวิชาช่างยนต์ วิทยาลัยสารพัดช่าง
    สระบุรี จ.สระบุรี หรือ เมล์ [email protected] ยินดีให้คำปรึกษาและน้อมรับคำแนะนำของทุกท่าน เพื่อนำประยุกต์ใช้ในการสอนนักเรียนครับผม

5. p251007

987
    14
    0
    ลืมบอกไปครับ พรุ่งนี้ผมมีโครงการจะทดสอบการติดตั้ง Air Auto ของ Skyline (S14) ลงใน B13 (คันเดิมนั้นแหละ) เพื่อทดสอบ
    ผล ยังไงถ้านท่านใดสนใจ เชิญร่วมให้กับแนะนำ ได้ที่แผนกวิชาช่างยนต์ วิทยาลัยสารพัดช่างสระบุรี จ.สระบุรี หรือว่าติดต่อได้ที่
    [email protected]

6. kooljo

kooljo New Member Member

516
    18
    0
    วานบอกวิธีติดตั้งหน่อยครับ ท่านพี่ ผมมีแอร์ออโต้ ของ Serena ไม่ต้องแปลงขาใส่ได้เลย ของ B13 ครับ แต่ไม่มีช่างต่อให้อะ

7. p251007

987
    14
    0
    รบกวนถามครับ
    1. แอร์ของ B13 เป็นแบบปุ่มกด (Push control type) ใช่หรือเปล่าครับ
    2. แอร์ออโต้ ของSerena เป็นแบบไหนครับ (ถ้าให้ดีลงรูปให้ดูด้วยครับ)
    3. ไม่ทราบว่ามีเซ็นเซอร์ตัวไหนบ้าง (ถ้ามีลงรูปให้ด้วยน๊ะครับ)
    4. B13 เป็นเครื่องยนต์ตัวไหนครับ (เพราะวงจรแอร์ไม่เหมือนกัน)
    ยังไงก็รบกวนตอบคำถามให้ด้วยน๊ะครับ แล้วผมจะลงวงจรแอร์ของ B13 ที่ตรงกับรถของท่าน และวงจรของ Serena
    ที่ท่านมีอยู่ และวิธีการจับสองวงจรมารวมกัน
    ยังไงก็ลองเอาวงจรแอร์ของ B13 ไปดูเล่น ๆ ก่อนก็แล้วกันครับ

8. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ความรู้ๆ

9. Athens Nismo

Athens Nismo New Member Member

1,128
    181
    0
    มารอชมคับ.,

10. p251007

987
    14
    0
    ผมก็ใช้ B13 เหมือนกัน เมื่อก่อนแอร์ก็ไม่ฉ่ำ แต่พอติดแอร์ออโต้ เมื่อทดสอบดูโดยวางเทอร์โมมิเตอร์ไว้ที่เบาะและเอาไปจอไว้ที่ช่องแอร์
    ผลปรากฎตามรูป ถ้าสนใจดูรายละเอียดได้ที่ กระทู้ 660840 การติดตั้ง Air Auto B13

11. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    เจ่งดีน่ะผมว่า :D

12. De@thNotez

De@thNotez New Member Member

1,017
    69
    0
    สุดยอดดดด คับ น่าไปหานะเนี่ย อิอิ

13. Ko-ro-chi-ta

16
    1
    0
    ความรู้จริงๆเลยครับ...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้