ทฤษฎีว่าด้วยเรื่องของเสียงต่างๆ

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย BARAMATE, 1 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. BARAMATE

BARAMATE New Member Member

105
    1
    0
    มีปัญหามาถามอีกละ หลังจากจบเรื่องน้ำรั่วไป :D ตอนนี้จะรำคาญมากกับเสียงของสายพาน
    คิดว่าเป็นสายพานเพราะมันดังเอี๊ยดๆ ด้านหน้าข้างซ้าย ผมจะแจงให้ฟังนะครับ
    1. ตอนที่สตาร์ท ผมต้องเหยียบคันเร่งช่วยเพื่อให้ติดง่าย ตอนเครื่องติดปับรอบจะขึ้นไปประมาณ 3-4 พันรอบ แล้วได้ยินเสียงเอี๊ยดๆ ค่อนข้างดัง ซักพักก็หายไป อันนี้ไม่รู้เส้นไหน

2. ตอนที่แอร์ตัดการทำงาน จะได้ยินเสียงเหมือนอะไรซักอย่างหมุน ดังแต๊กๆ แปบนึงคิดว่าเป็นสายพานแอร์ แต่เวลาปกติดับเครื่องลงมากดๆ สายพานดูมันจะตึงมากจนกดไม่ลง อันนี้ไม่แน่ใจว่าปกติหรือเปล่า

3. อันนี้ไม่เกี่ยวกับสายพานแต่จะเป็นเสียงดังเวลาเลี้ยว คือเวลาเลี้ยวซ้ายจะมีเสียงดังเอี๊ยดๆ เหมือนเหล็กสีกัน โดยเฉพาะเวลาวิ่งช้าๆ ส่วนเวลาเลี้ยวขวาจะมีเสียงดังต๊อกๆ ไม่ดังมากแต่ก็ได้ยินอยู่ เจียรจารแล้ว ผ้าเบรคเปลี่ยนแล้ว เคยอ่านเวปอื่นๆ เขาบอกให้อัดจารบีพวกข้อต่อต่างๆ ไม่รู้ว่าจำเป็นหรือเปล่าครับ แล้วไปทำที่ไหนได้

อันนี้คือมาแชร์ให้ฟังครับ คงยังไม่มีตังเปลี่ยนหรอกครับ หมดตูดแต่ต้นเดือนละ พอจะมีวิธีการปรับหรือแก้ไขด้วยตัวได้เปล่า เอาให้ใช้งานต่อไปได้น่ะครับ (หูดีนำมาซึ่งการเสียทรัพย์จิงๆ)

2. livingmall

livingmall New Member Member

19
    0
    0

รถผมเป็น ข้อ2 กะ 3 อ่ะคับ

ข้อ 2 อาจจะเป็นลูกปืนคอมแอร์คับเพราะถ้าเป็นที่สายพานเสียงจะ อิ๊ดๆ ไม่ แต๊กๆ

ข้อ 3 ลองเช็คช่วงล่างอย่างละเอียดอีกทีคับ เพราะอายุรถ มันเข้าปีที่ 21 แล้ว

แต่ของผม เป็นที่แร็คคับมันน่าจะรั่วละ

ของคนอื่นผมไม่แน่ใจว่าเคยมีอาการแบบนี้รึปล่าวนะคับ

รถผมเป็นแบบนี้เลยคับ

>>>> รอเซียนมาตอบอีกที

3. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    อาการเสียงดัง ตอบยากหน่อย อาจจะไม่ตรง เอาเป็นอีกแนวทางแล้วกัน

1.น่าจะ เกิดจากสายพานเสื่อมสภาพ จะดังในตอนที่เครื่องเย็น และจะหายเมื่อ สายพานเริ่มอุ่นๆหรือร้อน

วิธีแก้ ก็ตั้งตึงหน่อยครับ เมื่อหมุนไปสักพักพอร้อนมันก็ยาน หรือ สายพาน ดังเป็นจังหวะ เอี๊ยด ๆ น่ามาจาก การสีกับขอบของรอกหรือมู่เลย์ของปั้มพาวเวอร์แอร์หรือไดร์ชาร์จ อันนี้ ใช้จารบีไปทาช่วยให้เงียบได้

2. อาการดังที่ว่า ดังเฉพาะตอนแอร์ทำงาน หรือป่าวครับ ถ้าใช่ น่ามาจากเสียงลูกปืนชุดครัชคอมแอร์ครับ ลองเทสดูครับ เอาโซเน็กไปฉีดที่มู่เล่คอมแอร์ดูครับ ว่าหายดังหรือป่าว........ถ้าหายก็น่าจะใช่ แต่สักพักก็จะดังอีกครับ

3. ข้อนี้ยากจริง ๆ ครับ ถ้าดังเวลาเลี้ยว ส่วนมากเลยจะเป็นที่หัวเพลานอกครับ ยางหุ้มเพลาขาด จะเห็นคราบจารบีกระเด็นติดล้อด้านใน เมื่อยางขาด ก็จะมีฝุ่นทรายเข้าไปด้านในหัวเพลาทำให้เกิดเสียงดัง แต่เสียงที่ดังจะดัง ก๊อก ๆ ๆ ๆ ๆ นะครับไม่ใช่เอียด ๆ ๆ ถ้ายางหุ้มเพลาไม่ขาด ก็ไม่น่าจะใช่ แต่อาจจะดังได้ แต่เวลาเลี้ยวช้า ๆ ๆจะไม่มีเสียงดัง

ถ้าดังเอี๊ยด ๆ เหมือนโลหะสีกัน ลองดู ลูกหมากปีกนก ลูกหมากกันโคลง ยางรองตรงเบ้ารับสปริง ไม้ตีกลอง

ส่วนแร็คพวงมาลัยรั่ว เป็นเรื่องปกติครับ แล้วแต่ใครรั่วมากรั่วน้อย ขยันเติมน้ำมันหน่อยแล้วกัน แต่ไม่มีเสียงดังครับ

4. BARAMATE

105
    1
    0
    วันนี้ว่าง เลยไปก้มถ่ายรูปใต้ท้องรถมาดู ตามที่พี่น้องบอกให้เช็คตัวหัวเพลา ไปจะเอ๋กับตัวนี้มาเป็นเพลาที่ด้านขวา
    ก็เลยสงสัยว่าตามรูปเนี่ยมันคือรั่วหรือยัง แต่ด้านเพลาซ้ายไม่เป็นนะแห้งสนิท

5. BARAMATE

105
    1
    0
    รูปไม่ขึ้นหว่า

6. aeg_ac88

aeg_ac88 New Member Member

1,955
    16
    0
    ยางหุ้มเพลาไปแล้วครับท่าน เปลี่ยนใหม่ดีกว่า เสียตังค์อีกแล้ว

7. CSspeed [ boy89 ]

CSspeed [ boy89 ] New Member Member

2,509
    3
    0
    ขับไปซ่อมไป 88-89
    ยังใช้สโลแกนนี้ได้อีกนานเลย 555+++

8. BARAMATE

105
    1
    0
    ต้องบอกว่าปรับปรุงครับ จะได้สบายใจ ว่าแต่เสียตังอีกแล้ววววว

9. livingmall

livingmall New Member Member

19
    0
    0
    เช่นกันคับผม

พรุ่งนี้เตรียมปรับปรุงครั้งไหย่มากๆกับช่วงล่าง

( เสียตังเช่นกัน )

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้