Review ของซิ่ง ปีกนกหลัง Skunk2 และตัวปรับ camber ของ Toser

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย Tuned by Tommy, 17 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    ได้ของเล่นมาใหม่ 2 ชิ้นครับ ตัวแรกเป็นปีกนกหลังซิ่งของ Skunk2 กับตัวปรับ camber ของ Toser เลยอยาก review ให้พี่น้องๆ ใช้ตัดสินใจในการเลือกซื้อ

เริ่มจากตัวแรกก่อนเจ้าปีกนกหลังซิ่งของ SK2 ทำจากอลูมิเนียมเกรด Al2024 ซึ่ง sk2 เคลมว่าเป็นเกรดเดียวกับที่ใช้ทำเครื่องบิน มาพร้อมกับบูสยูริเทนครับ ชิ้นงานค่อนข้างเนียนเรียบร้อยมาก designสวย ส่วนราคาก็ค่อนข้างสูงเมื่อเทียบกับสินค้าคู่แข่งในตลาด น้ำหนักของมันก็ค่อนข้างเบาเมื่อเทียบกับของเดิมอย่างชัดเจน ในคู่มือเคลมว่าเบากว่าเดิม 25% ส่วนเมื่อเทียบคู่แข่ง ผมเคยลองยกเทียบกับคู่แข่ง (วัดจากความรู้สึกผม) รู้สึกว่าน่าจะเบากว่าครับ

จุดเด่นของปีกนกหลัง sk2 ที่คู่แข่งไม่มีคือ เจ้าปีกนกตัวนี้มีรูสำหรับการปรับความแข็ง-อ่อนของกันโคลงหลังได้ 3 ระดับ ซึ่งในแง่การใช้งานสำหรับนักแข่ง หรือคนที่ชอบปรับโน่นปรับนี้ถือว่าคุ้มค่าที่เดียวครับ ส่วนในด้านจุดอ่อนของเจ้าปีกนก sk2 คือ ตัวบูสยูริเทนที่ให้มามีขนาดใหญ่กว่าของเดิมที่ติดรถครับ ซึ่งแปลว่าจะใช้ของเดิมแทนไม่ได้ในกรณีที่บูสขาด ซึ่งหลายคนอาจจะคิดว่าบูสยูริเทนของมันเองน่าจะทน แต่ข้อเท็จจริงคือ พังง่ายเหลือเกินครับ ผมใช้เจ้าปีกนกตัวมีมาสัก ครึ่งปี รู้สึกว่ามันออกจะหลวมๆ พอสมควร สังเกตจาก เวลาขับตกหลุมจะเสียงค่อนข้างดังมาจากปีกนกหลัง พอใช้ช่างถอดดูก็หลวมอย่างที่ผมรู้สึกจริงๆ ลองถามๆ คนที่ใช้หลายๆ คนก็พบกับปัญหาเดียวกันครับ จะหาบูสเปลี่ยนก็ยาก เซ็งทีเดียว ...... เพิ่มเติมอีกนิด..... ตอนนนี้ผมได้บูสใหม่แล้วเป็นบูส energy ที่กลึงเอาหัวออกเล็กน้อย ใส่ได้พอดีครับ ถ้าใครใช้แล้วมีปัญหาบูสแตกหรือหลวมบอกได้ครับ จะแนะนำที่ทำให้

ในด้านการใช้งานจริง คงไม่แตกต่างอะไรกับปีกนกเดิมเท่าไร เว้นแต่จะหล่อกว่าเดิม :p ส่วนเรื่องเบาขึ้น คงเป็นในแง่ทฤษฎีมากกว่าครับ ที่เค้าว่าเป็นการลดภาระของช่วงล่าง ขับจริงๆ คงได้หล่ออย่างเดียว

ตัวที่สองตัวปรับ camber หลังของ Toser ได้มาสดๆ ร้อนๆ จากพี่ใหญ่ของคลับ (ซึ่งคนที่ทุกคนก็รู้ว่าใคร) ชิ้นงานของ Toser ดูเรียบร้อยดีครับ แต่งานไม่ได้เนียนมาก (ซึ่งไม่เกี่ยวกับการใช้งาน เรามองไม่เห็นอยู่แล้ว) ชิ้นงานดูแข็งแรงมากครับ คาดว่าคนทนทานนานปี ส่วนราคานี่บอกตามตรงว่าคุ้มค่ามาก :p ถูกกว่าของไทยทำอีก อย่างงี้ไม่อุดหนุนได้ไง !!!

ที่นี้มาดูในแง่การใช้งานกัน ส่วนตัวผมคิดว่าเจ้าตัวปรับ camber หลังนี้มีความจำเป็นมากสำหรับพวกเด็กอยากซิ่งอย่างเราๆ สังเกตว่า coupe ที่ใช้โช๊คซิ่งแล้วโหลดต่ำนี่ ล้อหลังแบะลงเองทุกคันเลยครับ ซึ่งแปลว่ามุม camber มันเป็นลบกว่ามาตรฐานที่กำหนดไว้พอสมควร ซึ่งหลายคนจะเข้าใจว่าล้อแบะก็เท่ห์ดีซะอีก หรือ camber เป็นลบเข้าโค้งดีไม่ใช่เหรอพี่ ประเด็นเรื่องล้อแบะแล้วเท่ห์ผมคงไม่พูดถึง ของมันแล้วแต่รสนิยมครับ ส่วนเรื่องเข้าโค้งดีนี่ก็ไม่ปฏิเสธถ้ารถของคุณใช้แข่ง gymkana หรือ circuit บ่อยๆ แต่อย่าลืมว่าถ้าเป็นรถที่ใช้วิ่งประจำวัน ยางยิ่งแบะยิ่งมีผลเสียครับ ยางมันกินนอก-ในไม่เท่ากัน ผลสุดท้ายยางเป็นกินเป็นบั้งๆ เสียเร็วในที่สุด แล้วยิ่งยางแบะ (camber เป็นลบมากๆ) ยิ่งทำให้การเบรคมันห่วยลง เพราะยางมันสัมผัสพื้นถนนได้ไม่เต็มที่ครับ ดังนั้น camber ลบ-มากน้อยขึ้นอยู่กับนักแข่งแต่ละคนมากกว่า ไม่ได้เป็นสูตรสำเร็จว่ายิ่งลบมากแล้วเข้าโค้งจะดี ...... นอกเรื่องซะนาน ..... สรุปว่าพอเอามาใช้แล้วก็ไม่ผิดหวังครับเป็นการแก้ปัญหาการกินยางไม่เท่ากันอย่างถาวร ไม่ต้องมากลับหน้ายางให้เสียเวลา เหมาะสำหรับรถที่โหลดเตี้ยๆ แล้วยางหลังแบะควรหาไว้ใช้ได้เลย ราคาก็ไม่แพง :D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 สิงหาคม 2009
  2. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    บูชปีกนกหลัง ของ SK2 ........มากๆ

บูชเดิมติดรถ ใช้มะได้

ต้องสั่งกลึง ยูริเทนเอา

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 สิงหาคม 2009
  3. bestza

bestza New Member Member

2,475
    13
    0
    โห สุดๆเลยพี่เอกกกก ได้ฟามรุ้มากมายๆๆ ขอบคุณงับๆๆๆๆๆๆๆ

เบสมีตังมะไหร่ จาไปซื้อมาไว้ซักอันๆ ฮ่าๆ

ผมสัญญาว่า จาเติบโต รถสวยๆๆ ในอนาคตงับ

เอิ๊กๆๆๆๆ เกี่ยวมั้ยๆๆ -.-

4. yodyayee

yodyayee New Member Member

716
    10
    0
    เยี่ยมครับเอก

ตอนนี้ใช้ปีกนกToser(สุดหล่อประจำคลับจัดหั้ย:p)ฟามรู้สึกก้อไม่แตกต่างจากของเดิมคับ แต่ที่แน่ๆ ได้หล่อ:D

5. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    อยากได้ตัวปรับ แคมเบอร์ หลังเหมือนกันครับ

6. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    อู้ย รีวิว โดนใจ :D:D

7. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    เหมือนเด็กเชียร์แขกเลยเรา :eek:

8. Si_Type R

Si_Type R New Member Member

70
    2
    0
    เป็นกระทู้จูงใจให้เสียเงินมากๆพี่

9. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ขอบคุณมากคับ ไว้เป็นความรู้คับ กำลังสนใจอยู่คับ

10. ***ARSHAVIN***

***ARSHAVIN*** New Member Member

320
    21
    0
    สักวันมันต้องโดนผมแน่ๆ

11. PSM"21

PSM"21 New Member Member

163
    9
    0
    ไอหย่ะ skunk2 !!!!!!! ของเทพตัวจริง ความรู้ก็แน่น อิ อิ คาราวะคับพี่

12. bestza

bestza New Member Member

2,475
    13
    0
    เด่วรีบเกบตังก่อน จาไปสอยนะพี่กอฟฟ เอิ๊กๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

13. max eg

max eg New Member Member

284
    6
    0
    Review โดนใจจัง โดยเฉพาะคนขาย Toser บางคน อายุเยอะๆๆอ่ะ

14. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
  15. cvc type R

cvc type R New Member Member

367
    9
    0
    ขอบคุงคับ เปงความรู้มากๆๆเลยครับ ชอบๆๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้