โช๊ค EK9 Type R

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย aumEK2000, 11 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. aumEK2000

aumEK2000 New Member Member

111
    0
    0
    โช๊ค EK9 Type R แตกต่างกับโช๊คเดิม CIVIC ตาโต บ้านเรามั๊ยครับ

2. คุณขนุน

คุณขนุน New Member Member

569
    27
    0
    แตกต่างตรงที่เรื่องของความสูงและความหนึบมีมากกว่าโช๊คเดิมพอสมควร

เหมือนตรงที่เป็นสแตนดาร์ท ติดรถมาจากโรงงาน

3. Egsport191

Egsport191 New Member Member

97
    22
    0
    เตี้ยกว่าโชคเดิมประมาณ 1 นิ้ว และหนึบขึ้นกว่าเดิม 50 % ครับ

4. aumEK2000

aumEK2000 New Member Member

111
    0
    0
    แล้วถ้าใส่โช๊ค Type R ต้องใส่ล้อ และยางขนาดไหนครับ (จึงจะพอดี)
    แล้วเขานิยมเอามาตัดสปริงเปล่าครับ

5. i-vtec

i-vtec Member Member

188
    13
    18
    ได้ยินมาว่าข้างหน้า จะลงมาพอดีๆๆกำลังสวย
    แต่ข้างหลังตูดจะห้อย ไม่ใช่หรอครับ ใครใส่ type R เดิมๆ มายืนยันทีครับ

6. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    เท่าที่จำได้ เตี้ยกว่าโช้คเดิม แต่ไม่เตี้ยมากคับ เคยใส่อยู่ แล้วมาใส่ สปริงไอบัค เตี้ยประมาณ2ซม. นับจากซุ้มล้อกับยางคับ

7. คุณขนุน

569
    27
    0
    เดี๋ยวจะถ่ายรูปมาให้ดูนะครับ

กำลังจะไปใส่ในอาทิตย์นี้

8. ใช้มาตรฐานอะไรมาวัดครับ ว่าได้ 50% ถ้าใช้ความรู้สึกวัด
    ผมให้ไม่เกิน 10 % ครับ จากความรู้สึกผมนะ ใครจะเชื่อ
    หรือไม่เชื่อก็แล้วแต่

9. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0
    ค่า K ของสปิงแข่งกว่าโช๊คเดิมบ้านเราเพราะเครื่องท้ายอาร์ตัวใหญ่กว่า ราคาเข้ามาในเมืองไทยก็ไม่ต่างจากโช๊คเดิมมือสองบ้านเรา แต่ราคาขายโหดจิงๆ อายุโช๊คก็นานหลายปีแล้ว ไม่คุ้มหลอกครับ เคยใช้อยู่

ถ้าซื้อโช๊คท้ายอาร์มาใช้เชื่อผมเถอะเด๋วก็ต้องมองหาชุดใหม่อีก ไม่จบแน่นอน
    เปลี่ยนใจไปหาโช๊คซิ่งดีกว่ากัดฟันทีเดียวจบ ถ้างบยังไม่พอ ให้รอก่อนดีกว่า เคยเป็นมาแล้ว

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 สิงหาคม 2009
  10. GozilA

GozilA New Member Member

371
    2
    0
    ความสูงตามในรูปข้างๆเลยครับ เคยใส่อยู่ช่วงนึงขับสบายนะแต่เสียที่มันสูงไปหน่อย
    ผมว่าไม่คิดไรมาก จับคู่กะสปริง TIEN ก็น่าจะพอดี แต่ไงก็คงไม่เท่าโช้คซิ่งอะครับ ตามความพอใจเลยคับงานนี้:):)

11. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ได้ความรู้อีกแล้วครับ

12. zev

zev New Member Member

208
    25
    0
    เก็บเงินไปซื้อ โช๊คซิ่ง ทีเดียวดีกว่าครับ คือ Shock EK9 เนี้ย ผมว่ามันต่างกับโช๊คเดิมน้อยมากครับ
    ผมโดนมาเยอะ เจ็บมาเยอะแล้วครับ

13. Egsport191

97
    22
    0
    มันเป็นความรู้สึกของผมนะครับ แล้วคุณมายุ่งไรด้วย มิทราบ:mad:

14. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    ถ้าไม่มีค้ำโช้คหลัง อย่าลืมใส่แผ่นเหล็กหนุนด้านหลังขึ้นซัก 15 มม. นะครับ หรือหนาสุดเท่าที่จะหนุนได้

ปล. ตอนนี้ราคาอยู่แถว ๆ 5,000.- ลบ (บางช่วงมีขายอยู่ อิ อิ)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 สิงหาคม 2009
  15. mo_mo

mo_mo New Member Member

1,095
    223
    0
    มีอยู่ช่วงนึง ปั่นราคากันซ่ะ...

16. So_EK

4,677
    245
    0
    ยอมรับตรงๆเลย เมื่อก่อนตอนเล่นรถใหม่ๆก็แสวงหาโช๊ค EK9 นี้แหละ และก็ได้มาตอนนั้นเกือบหมื่นคิดว่าสุดแล้วชีวิตนี้ แต่หลังจากได้เปลี่ยนมาใช้โช๊คซิ่งอีกหลายชุดหลายๆยี่ห้อ ก็เลยรู้ว่าโช๊ค EK9 มันดีกว่าของเดิมนิดเดียวจิงๆ

ปล.แค่ไม่อยากให้เสียตังโดยใช่เหตุ

17. SINGHUTSATIT

SINGHUTSATIT New Member Member

191
    2
    0
    โชคเดิม modified เอาก้ได้เท่าไทป์อาร์แล้วคับ ไม่ต่างจากเดิมเท่าไหร่หรอกคับ ถ้าอยากได้แบบแข็งกว่าเดิม หนึบกว่าเดิมจิงๆก้โชคซิ่งไปเลยดีกว่า แต่ถ้าเป็นพวกไม่ชอบแบบโหดๆนักแต่อยากให้มันหนึบขึ้มาหน่อยก้โอเคคับ

18. ก็ไม่ได้ยุ่งอะไรนี่ครับ ผมก็แค่ออกความเห็นในส่วนของผม
    แล้วผมก็ไม่ชอบการพูดอะไรลอย ๆ ทุกอย่างควรจะมีพื้นฐาน
    มาจากความเป็นจริง ที่สามารถพิสูจน์ให้ดูได้ ถ้าพูดลอย ๆ
    ใครมันก็พูดได้ครับ

รถนะครับ ไม่ใช่ร่างทรง ไม่ใช่บ่วงกรรม จะได้นั่งทางใน
    อุปโลกว่าอะไรดีกว่าอะไรเท่าไหร่ ถ้าคุณสามารถบอกเป็น
    ตัวเลขได้ มันก็ควรจะมีที่มาที่ไปจริงไหมล่ะ

ก็ตามที่ผมบอกแหล่ะ ถ้าคุณให้ 50% แต่ผมให้แค่ 10%
    มันก็เป็นความรู้สึกของผมเหมือนกัน ใครจะเชื่อใคร มัน
    ก็เป็นเรื่องของวิจารณญาณ ก็ผมคิดว่ามันเฉย ๆ ผมให้
    แค่ 10% แล้วมันผิดอะไร ตรงไหน

ที่ถามก็แค่อยากรู้ นึกว่ามันมีมาตรฐานการทดสอบเป็นตัวเลข
    เพราะยังไม่เคยเห็นโช๊คยี่ห้อไหน แม้แต่ TEIN , CUSCO
    OHLINS , เค้ายังไม่กล้าที่จะบอก ว่ายี่ห้อไหน รุ่นไหนดีกว่า
    กันกี่เปอร์เซนต์เลยด้วยซ้ำ

แก้ไขล่าสุด: 12 สิงหาคม 2009
  19. Teeraparp

Teeraparp New Member Member

58
    2
    0
    แอบเห็นด้วย

20. คุณขนุน

569
    27
    0
    หลังจากที่ได้ไปใส่มาแล้วนะครับ
    ความสูงล้อหลังลงมาเหลือช่องว่าง 2 นิ้วมือระหว่างยางกับขอบตัวถัง
    ส่วนหน้านี่แทบจะเท่าเดิมเลย 2 นิ้วมือระหว่างยางกับขอบตัวถัง
    เครื่องยนต์ D16Y4คงไม่หนักเท่า spec type R ผมใส่ยาง 195/55/15

ความรู้สึก รู้สึกหนึบ(แข็ง)ขึ้นกว่าโช๊คเดิม ไม่เด้งหรือโยนตัวมากเมื่อเทียบกับโช๊คเดิม

ความรู้สึกโดยรวมเทียบกับโช๊คเดิม พอใจกับความรู้สึกที่ได้ แต่หน้าสูงกว่าที่คิดไปนิดนึง แต่ก็โอเค
    อีกอย่างโช๊ค type R ตอนนี้อายุมันก็หลายปีแล้วเกือบ 10 ปี
    ได้มาก็ต้องดูสภาพกันอีกที
    ก่อนหน้านี้ราคาก็แรงจริงๆ เกือบหมื่น
    ตอนนี้ลงมาพอสมควรแล้วผมก็เลยสอยซะ
    ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวลองพิจารณาดูอีกทีนะครับ โชคดีครับ

ปล. เริ่มรู้สึกอย่างที่พี่โสบอกแล้วล่ะครับ เด๋วก็ต้องมองหาชุดใหม่อีก

21. Egsport191

97
    22
    0
    เรื่องความนิ่ม แข็งหรืออ่อนมันก็ต้องลองนั่งรถดูถึงจะรู้
    มันก็ต้องอาศัยความรู้สึกว่า นิ่มหรือนึมกว่าโชคเดิม
    ไม่เห็นต้องนั่งทางในอะไร ถ้าจะให้ชัดเจนก็ต้องประมาณจากความรู้สึกของตัวเอง
    เป็นตัวเลขว่า 50 % ส่วนคุณจะบอกว่า 10 % มันก็เรื่อง
    ของคุณ ไม่เห็นต้องอ้างกระทู้ผมเลยนี่ครับผมไม่ชอบ
    จากกระทู้เก่าที่มีคนถามเรื่อง โชค EK9 ,TypeR
    หรือสปริง TypeR คุณก็มัอ้างกระทู้ผมในลักษณะนี้ทุกครั้ง
    ถ้าไม่จริงลองไป search กระทู้เก่าๆดู ผมไม่ชอบ :mad:
    ปล.ผมไม่ใช่เพื่อนคุณ อย่ามาอ้างกระทู้แบบนี้ไม่ชอบ:cool:

noomth ถูกใจสิ่งนี้
  22. So_EK

4,677
    245
    0

ตามนั้นครับ

23. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    ต่างกัน นิดหน่อย ครับ

น่าจะแข็งกว่าเดิม เพราะรับ น้ำหนัักเครื่อง

ที่ ใหญ่กว่าและแรงกว่า เครื่อง บ้านเรา

>>>ทีนี้อยู่ที่ว่าคุณหวังอะไร จาก โช๊ค ตัวนี้

ถ้าอยากได้หนึบๆ ตอบเลยได้ว่า

มันไม่ได้หนึบกว่าเดิมสักเท่าไหร่ (ผิดหวัง)

เมื่อเทียบกับราคาของมัน

ถ้าคุณอยากไ้ด้เตี้ยๆ สวยๆ

แนะนำว่า ไปหาสปริงโหลดมาใส่กะ โช๊คเดิม

อยากได้เตี้ยเท่าไหร่ก็จัดไปเลย

น่าจะถูกตังค์กว่าซื้อโช๊ค type R มาใส่ครับ

เรื่องโช๊ค เป็นเรื่องของความรู้สึกล้วนๆ

ถ้ามีโช๊ค ตัวไหน ที่มันดีไปซะทุกอย่าง

ถูกใจทุกท่าน ยี่ห้ออื่นคงไม่ต้องขายกันแล้วครับ

24. So_EK

4,677
    245
    0

ใจเย็นๆรออีกสักพักลองโพสถามดูอีกทีว่ายังใช้โช๊ค EK9 อยู่รึป่าว

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 สิงหาคม 2009
  25. My_Mint

My_Mint New Member VIP

1,617
    9
    0
    ฟิลลิ่งคล้ายๆกับ คำถามพวงมาลัยเลย แบบว่าจะเอาเงินไปทุ่มกับพวง EK9 หนังเปื่อย ทำไมตั้งเจ็ดแปดพัน เนี่ยตอนนี้ก็ปั่นราคากันอีกแล้ว
    เอาตังค์มาจับ momo กับ Nardi งามๆได้แถมตังค์เหลือกินเหล้าบาน อิอิ :sad: :sad:

จขกท.ก็น่าจะได้ข้อสรุปแล้วนะครับ ผมคนนึงที่เคยคิดจะใส่แต่ล้มเลิกไปเพราะมาศึกษาเนี่ยแหละครับ :) :)

26. จริง ๆ โช๊ค Type R เนี่ย พวกผมใช้กันตั้งแต่สมัยที่คุณยังขับ
    EG อยู่เลย จนคุณซื้อ EK คันขาว ต่อจากรุ่นพี่ผม ตอนนั้น
    พวกผมก็รู้ถึงสัจธรรม ขายทิ้งกันหมดแล้วล่ะครับ อย่ามาว่าผม
    ไม่เคยเล่นเลย ถ้ามันดีจริง ทำไมผมจะไม่แนะนำล่ะครับ

ก็ต่างคน ต่างออกความเห็นไม่เห็นจะแปลก คุณชอบ ผมไม่ชอบ
    ผมก็บอกว่าผมไม่ชอบ เพราะมันไม่ดียังไง คุณจะให้ทุกคนเห็นด้วย
    ตามความเห็นของคุณทุกคนงั้นเหรอ ?

ของมันเป็นยังไง ผมก็บอกมันไปอย่างนั้น เพราะเหตุผลก็อย่างที่หลาย ๆ
    คนเค้าพูดกัน ใครจะว่าดี อยากซื้อมาใส่ก็ไม่ว่ากันนี่ครับ ผมก็แค่เสนอ
    ความเห็นในส่วนของผม

ส่วนการอ้างถึงคำพูด อันนี้ห้ามไม่ได้จริง ๆ มันเป็น Option ของบอร์ด
    ถ้าไม่อยากให้ใครอ้าง หรือไม่ชอบให้ใครอ้าง ผมว่าอยู่เฉย ๆ ดีกว่า
    ถ้ากล้าที่จะตอบ ต้องกล้าที่จะยอมรับ และรับผิดชอบต่อคำพูดครับ ไม่
    เกี่ยวกับว่าเป็นเพื่อนอะไรกันหรอก เพราะคุณไม่อยู่ในรายชื่อเพื่อนผม
    อยู่แล้วครับ

ป.ล. ถ้าคิดว่าโช๊ค Type R มันดีจริง แล้วขายไปซื้อ Koni ทำไมล่ะครับ
    ดีแล้วไม่เก็บไว้ใช้เองล่ะ

ถ้าจะเล่นบอร์ดสาธารณะ ก็หัดยอมรับความคิดเห็นกว้าง ๆ บ้างนะครับ
    ถ้าคิดว่ามีข้อมูลเพียงพอ ก็ว่ามา ผมยอมรับข้อมูลที่พิสูจน์ได้อยู่แล้ว แต่
    ถ้าเอาความรู้สึกมาตัดสิน ก็ต้องกล้าที่จะยอมรับความรู้สึกของคนอื่น ๆ ด้วย
    เพราะความรู้สึกของผมอาจจะไม่เหมือนคนอื่น

ไม่ต้องอะไรมาก คิดง่าย ๆ ว่าคนที่แนะนำโช๊ค Type R เนี่ย ยังเหลือที่ยังใส่
    อยู่กับรถสักกี่คัน ถ้ามันดีสมราคาจริง ๆ ทำไมไม่ใช้กันยาว ๆ ล่ะ

แก้ไขล่าสุด: 13 สิงหาคม 2009
  27. novelty

novelty New Member Member

149
    2
    0
    ดีนะที่ไม่ซื้อใส่ เมื่อก่อนราคาถึงหลักหมื่น
    แต่ทำไมตอนนี้เหลือประมาณ 5000
    สงสัยไม่มีคนเล่นแล้วมั้ง :D :D :D :D

28. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    อืม... ผมว่าอย่าเอาโช้ค Type-R ไปเทียบกับโช้คแต่งเลย มันเทียบกันไม่ได้ทั้งคุณภาพของโช้คและราคา

Performance per Price ครับ คือ ความคุ้มค่าคุุ้้มราคาเมื่อเทียบกับของที่เราต้องการใช้งาน
    บางคนมีโช้คเทพ แต่ขับรถไปจ่ายกับข้าวซะส่วนใหญ่มันก็ไม่คุ้ม
    บางคนขับโหด ๆ แต่โช้คแตน ๆ มันก็ไม่เจ๋ง

ปัจจุบัน
    - โช้คเดิม ๆ เซียงกง 700~800 / ต้น
    - โช้ค Type-R 4 ต้น แถว ๆ 5,000.- ถูกกว่ามี แพงกว่าก็มี
    - โช้คแต่ง เซียงกง รุ่นยอดนิยมทั้งหลาย 10,000 ~ 35,000

อยากได้แบบไหน มีเงินเท่าไหร่ ก็จัดไปครับ

- ถ้าจะแต่งรถ ซิ่งรถไปเรื่อย ๆ แนะนำให้เก็บเงินซื้อทีเดียวแบบเจ๋ง ๆ เลยดีกว่า ทีเดียวจบ
    - ถ้าโช้คเดิมแตน ๆ เจ๊ง ต้องการเปลี่ยนแค่ใช้งานประจำวันแต่แอบหนึบขึ้นอีกนิ้ด หรือใช้แก้ขัดพร้อมเก็บเงินไปพลาง ๆ เพื่อซื้อโช้คเทพ ก็ใช้็ Type-R รอไปพลาง ๆ

Type-R ตอนนี้ไม่แพงแล้ว ดีกว่าแตน ๆ (เพิ่มตังค์อีกนิดหน่อย)
    ใช้ใหม่ ๆ อาจจะดูว่าแข็งเกินด้วยซ้ำ แต่อีกซักหน่อยมันชิน ก็จะบอกว่านิ่มเกิน (หลาย ๆ คนเป็นอย่างนี้)

ดูความต้องการของตัวเองทั้งวันนี้และวันหน้า แล้วค่อยตัดสินใจ
    โชคดีครับ

29. So_EK

4,677
    245
    0
    เด๋วนี้มาปั่น Type Flex กันแระราคาสูงขึ้นทุกวัน

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 สิงหาคม 2009
  30. So_EK

4,677
    245
    0
    เห็นด้วยครับจะเอาโช๊คท้ายอาร์ไม่ใส่เล่นๆไปก่อนถ้าได้มาไม่เกินห้าพัน มีตังแล้วค่อยว่ากันใหม่ แต่ถ้าเจอราคาแรงๆ ให้เก็บตังไปเล่นโช๊คซิ่งดีกว่า

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้