ไฟหน้าไม่สว่าง

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย invoice, 13 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. invoice

invoice New Member Member

36
    0
    0
    ไฟหน้าไม่สว่างครับไม่รู้เป็นเพราะอะไรเปลี่ยนหลอด 100/90 จะทำให้โคมละลายหรือเปล่าครับใครมีวิธีทำให้สว่างขึ้นบ้างครับช่วยที

2. hanaga

hanaga New Member Member

203
    14
    0
    100/90 w โคมไม่ละลายหลอกคับ แต่ขั้วหลอด ละลายแน่ๆ

ยกเว้น พวกหลอดยี่ห้อดีๆ ราคาหลักพันขึ้นไป จะสว่างแต่กินวัตต์เท่าเดิม

โคมน่าจะสกปรก ลองล้างโคมไฟดูก่อนครับ

3. invoice

invoice New Member Member

36
    0
    0
    ขั้วหลอดคือตัวหลอดไฟหรือปลั๊กเสียบครับที่ละลาย(โคมเพิ่งบิกศูนย์มาใหม่ครับ)มีวิธีอื่นอีกไหมครับขอบคุณมากครับ

4. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ถ้าใช้หลอด 100 w น่าจะเดิน relay ช่วยน่ะครับ

ปลั๊กเดิม ไปเสียบเข้ากับชุดสั่งงาน relay แล้ว ต่อไฟตรงจากแบต มาผ่าน relay มาจ่ายให้หลอด

โดยใช้สายไฟ เส้นใหญ่กว่าเดิมหน่อย ความร้อนที่ปลั๊ก จะลดลง และไฟเดินดีขึ้นครับ

เพราะสายเก่า เป็นเส้นเล็ก ๆ ครับ

แนะนำให้ใช้ relay ของ bosch น่ะครับ สามารถทำเองก็ได้ หรือจะซื้อชุดสำเร็จก็ได้ครับ

5. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ล้างโคม ครับ

6. EK แปดริ้ว

EK แปดริ้ว New Member Member

484
    74
    0
    แต่ก็ทนไม่ไหวครับกุ้งผมขั้วเสียบละลายไป 2 ชุดแล้ว

7. i-vtec

i-vtec Member Member

188
    13
    18
    ละลายเหมือนกัน ตอนนี้เอาชุดรีเลย์ออกไปแล้ว
    เห็นขั้วไฟแล้ว น่ากลัวมาก

8. hanaga

hanaga New Member Member

203
    14
    0
    สำหรับคนที่ขั้วหลอดละลาย ให้ซื้อเฉพาะขั้วหลอด H4 เป็นพลาสติกสีดำแข็งๆ
    มีขายตามคลองถม อันละไม่เกิน 20 บาท ทนมากครับ ไม่ละลาย
    แล้วตัดขั้วเดิมทิ้ง แล้วซื้อ หางปลามาต่อแทน หรือจะบัคกรีสายไฟก็ได้ครับ

แต่ทางที่ดีหาหลอดไฟที่วัตต์ไม่สูงมาใส่ดีกว่า ใส่วัตต์สูง แล้วงานเข้า

9. munarok

munarok New Member Member

369
    40
    0
    ของผมใช้ชุดรีเลย์สำเร็จรูปครับประมาณ300กว่าบาทครับ
    แล้วเปลี่ยนหลอดมาใช้หลอดไฟรถรุ่นใหม่ก็ได้ครับ
    ส่วนของผมใช้หลอดของเดิมวีโก้อยู่ครับ
    ไม่มีปัญหาอะไรครับขั้วไม่ละลายด้วย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้