ถามช่วงล่างหน่อยครับแย่มากๆๆ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย ออโต้one, 17 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ออโต้one

ออโต้one New Member Member

131
    2
    0
    คิอว่าเวลาขับไปเจอทางขรุขระ มันสะสะเทือน กึกๆๆรู้สึกถึงพวงมาลัยเลย และขับไปเจอทางไม่เรียบ
    รถมี้จะร่อนแว๊บไปแว๊บมา ต้องปะคองพวงมาลัยใว้ตลอด
    ไม่รู้ว่าโช้คนิ่มจะเกียวกันไหม เลยกะว่าจะเอาโช้คไปอัดน้ำมันไหม่ครับว่าจะหายอาการนี้บ้างเปล่า

2. hanaga

hanaga New Member Member

203
    14
    0

ปัญหานี้ ดูที่ ลูกหมากแรก อาจจะหลวม ถ้าไม่หลวม

ดูที่ ยางอันดับถัดไป ถ้ายางเก่าก็ร่อนได้เหมือนกัน

ดูที่โช๊คครับถ้าเสีย จะไม่นิ่ง

ถ้าไม่หาย ดูที่ลูกยางลูกหมาก ปีกนกบน

ถ้าไม่หาย ลูกหมากปีกนกล่างครับ

ส่วนลูกยางปีกนกล่าง เสียยาก ทนกว่าตัวอื่นๆ

ถ้าไม่หายอีก ดูที่ล้อครับ ลองถ่วงดู ถ้าไม่ลง 0 ก็มีปัญหาที่ล้อ

สุดท้ายก็ลูกปืนล้อหลวม

--------------------------------
    วิธีเช็ค ลูกหมาก แล็ค เสียบกุญแจรถ บิดมา1 แก็ก ไม่ต้องสตารท์ เครื่อง
    ลองโยกพวงมาลัยแล้ดูที่ล้อ ว่ามีเสียงดัก ก๊อก แก๊ก หรือ โยก
    แล้วพวงมาลังมีระยะฟรีเยอะหรือป่าว ถ้ามี ก็ หลวมครับ

-------------------------------
    ส่วน ลูกหมากปีกนก บน ล่าง ให้ยกล้อลอย แล้วลอง โยกล้อ ด้านบนกับล่างดู
    ว่าแน่น ไม่คลอนหรือป่าว
    --------------------------------
    ส่วนลูกปืนล้อ ถ้าเสีย วิ่งเร็ว แล้วจะยึ่งมีเสียงดัง หอนขึ้นเรือยๆ

ส่วนล้อ ถ้าไม่ได้ ศูนย์ วิ่งเร็ว พวงมาลัยจะสั่นมาก ครับ

3. ออโต้one

ออโต้one New Member Member

131
    2
    0
    ขอบคุณมากครับ ระเอียด ลูกปืนล้อหน้าเปลียนแล้วครับ ยางยัง ลูกหมากอัดมาได้เกือบปีละ
    แล้วปัญหาที่มันเจอหลุมแล้วดังกึ๊กๆๆๆรู้สึกจากล้อหน้าถึงพวงมาลัยเลย ยังกับพวงมาลัยหลวม

4. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ขอบคุงคับ ข้อมูล ดีๆ

5. ballasung

ballasung New Member Member

283
    1
    0
    เยี่ยมครับผมกะลังมีปันหาเรื่องช่วงล่างเหมือนกันตอนนี้หาความรู้ไปก่อนอิอิ

6. earth_ek96

earth_ek96 New Member Member

513
    9
    0
    ผมก็แย่แล้วเหมือนกัน แถวดอนเมืองที่ไหนทำดีครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้