อยากจะบอกให้ทุกคนฟัง เกี่ยวกับอุปกรณ์แต่งรถแนว VIP STYLE

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย JZS133, 19 กันยายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. JZS133

JZS133 Member Member

520
    4
    18
    อยากจะบอกให้ทุกคนฟัง เกี่ยวกับอุปกรณ์แต่งรถแนว VIP STYLE

จริงๆแล้วอยากจะบอกนานแล้ว แต่ลังเลอยู่ ว่าถ้าบอกไป อาจจะมีคนเกลียดผมได้
    แต่ว่าตอนนี้ สังเกตุมั้ยคับ ของแต่งรถหลาๆอย่าง เช่นท่อ ล้อ บางชนิด จะตั้งว่า ขาย.....แนว VIP

มาลองอ่านความหมายของคำว่า VIP STYLE ก่อนนะคับ

http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=138498

* * * ก่อนอื่น ต้องขอบอกก่อนนะครับ ว่ากระทู้นี้ ไม่ได้มีเจตนากล่างพาดพิงถึงใคร ไม่ได้มีเจตนาจะพูดถึงใครคนใดคนหนึ่ง
    แต่มีเจตนาแค่ "อยากให้เข้าใจ ถึงคำว่า "VIP STYLE" เท่านั้น

"VIP STYLE" คือ อะไร ???​

"VIP STYLE" คือ สไตล์การตกแต่งรถ บางคนอาจเรียกว่า "แนวยากูซ่า"
    แต่คำว่า VIP ในที่นี้ ไม่ได้มีความหมายโดยตรงว่า "very important person"

แต่งรถอย่างไร ให้เป็น "VIP STYLE"​

"VIP STYLE" คือแนวทางการแต่งรถ ที่มีข้อแม้ ประมาณนี้
    - เป็นรถ SEDAN บอดี้ใหญ่
    - ใส่ Aero part รอบคัน
    * Aero part ต้องออกแนว "VIP STYLE" , ถ้า Aero part แนว Racing ก็จะไม่เข้ากับแนว "VIP STYLE"
    - ใส่ล้ออัลลอย หรือ ล้อแม๊ก แนว "VIP STYLE" ขนาดใหญ่ ตั้งแต่ 18 นิ้วขึ้นไป
    - รถมีความเตี้ยพอสมควร ถึง เตี้ยมาก
    * สำหรับบ้านเรา ถนนไม่อำนวย ความเตี้ยของรถจึงไม่จำเป็นมากนัก

ความเข้าใจที่ผิดกับ "VIP STYLE"​

อาจจะมีหลายคนสงสัย และ เข้าใจผิดว่า "VIP STYLE" คือ ต้องเป็นรถราคาแพง หลักล้าน เช่น BENZ BMW etc
    คำตอบคือ ถ้ารถเหล่านี้ ตกแต่งตามแนว "VIP STYLE" ก็จะเรียกว่าเป็น "VIP STYLE"
    แต่ถ้าเป็นรถสภาพเดิมๆ ล้อ 17 หรือ ล้อ 18 ชุดแต่ง M ชุดแต่ง Brabus หรือ etc ที่ไม่ได้ออกแนว "VIP STYLE" นั่น!! ไม่ใช่ "VIP STYLE"

ราคารถ ไม่ได้เป็นข้อกำหนดของ "VIP STYLE"
    แต่รูปแบบการแต่ง เป็นตัวกำหนดของ "VIP STYLE"

ยกตัวอย่าง
    MS133 ราคาค่าตัวไม่กี่แสน แต่ตกแต่ง ตามข้อกำหนด ถือว่าเป็น "VIP STYLE"
    * ในรูปคือ MS137 นะคับ คล้ายๆกัน

และสำหรับเพื่อนๆท่านใด ที่มีใจรักการแต่งรถแนว "VIP STYLE" แต่ยังไม่ได้ทำรถตัวเองตามข้อแม้
    ไม่เป็นไรครับ เข้ามาอยู่ VIP CLUB ได้เลยครับ แต่ขอให้เข้าใจคำว่า "VIP STYLE" และพยายามจะเป็น "VIP STYLE" ก็พอครับ
    ไม่อยากให้คิดว่า VIP CLUB คือต้องมีแต่พวกรถแพงๆ ราคาเป็นล้าน ถึงจะอยู่ VIP CLUB ได้
    รถราคาหลักหมื่น แต่แต่งตามข้อแม้ "VIP STYLE" ก็สามารถอยู่ VIP CLUB ได้นะครับ

ปล. คำพูดทุกคำ ถ้าผิดพลาดประการใด หรือทำให้ใครไม่พอใจ ผมต้องขอโทษมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
    ปล2.ถ้าอ่านแล้วงงๆกับการแต่งแบบ "VIP STYLE" ขอให้ดูรูปพวกนี้เลยนะครับ รูปจะอธิบายได้ชัดเจนกว่าตัวหนังสือ

ตัวอย่างการแต่งแนว "VIP STYLE" ของคลับ

หลังจากเข้าใจคำว่า VIP STYLE แล้ว
    ทีนี้มาเข้าเรื่องที่ผมอยากจะบอก เกี่ยวกับการตั้งราคาขายของแนว VIP STYLE​

จริงๆตอนแรกพิมพ์มากกว่านี้อีก แต่ไม่กล้าลง เพราะกลัวคนเกลียด
    เอาเป็นสั้นๆนะคับ

ผมสังเกตุว่า ของที่ขายตอนนี้ ถ้ามีคำว่า "VIP" ต่อท้าย ราคามักจะสูงทุกอย่างเลย ซึ่งจริงๆ ราคามันไม่น่าจะสูงขนาดนี้
    ของหลายๆอย่าง ที่ขายด้วยคำว่า "ขาย.....แนว VIP" ราคาจริงๆไม่ได้สูงขนาดนั้น
    และบางอย่าง ที่บอกว่า "ขาย....แนว VIP" ก็ไม่ใช่ของแต่งรถสำหรับแนว VIP STYLE เลย

ผมไม่มีสิทธิ์ไปว่าใครว่าจะขายเท่าไหร่ จะซื้อเท่าไหร่ ถือว่าเป็นสิทธิของคนขาย คนซื้อ
    แต่อยากจะฝากบอกเพื่อนๆ ที่กำลังอยากจะแต่งรถแนว VIP STYLE
    แนะนำว่า ก่อนจะซื้อของแต่ง แนว VIP STYLE ให้ไปศึกษา หาดูรูป หาดูแนวการแต่งรถแนว VIP STYLE ให้ดีก่อน ว่าจริงๆต้องใส่ล้อแบบไหน ท่อแบบไหน

เข้าไปถามในบอร์ด VIP CLUB ก็ได้คับ
    http://rcweb.net/forums/forumdisplay.php?f=147

ขอย้ำเลย ว่าการแต่งรถแนว VIP STYLE
    ไม่จำเป็นต้องเป็นรถแพง
    ไม่จำเป็นต้องใช้ของราคาแพง
    ไม่จำกัดสัญาชาติรถ​

เพราะฉนั้น ของบางอย่าง ที่เป็นอุปกรณ์แนว VIP STYLE ไม่จำเป็นต้องมีราคาแพง!!!​

สำหรับคนที่ไม่ชอบความคิดเห็นของผม ถ้าจะด่าผม ด่าในนี้ได้เลยนะคับ ถ้ามาแบบสุภาพ ผมจะขอน้อมรับคำด่า
    แต่อย่ามาแบบหยาบคายเลยนะคับ :)

อัลบั้มนี้ ผมเก็บรูปบางส่วนของการแต่งรถ แนว VIP STYLE ไว้ ลองเข้าไปดูแนวทางการแต่งได้นะคับ
    http://theme.keepalbum.com/?373257

chai import และ za_la_go ถูกใจสิ่งนี้
  2. jirayu

jirayu New Member Member

252
    10
    0
    ชอบเบนซ์สีดำคันบนจัง สุดติงงงงงงงงงงงงงงงง

3. Haruna

Haruna New Member Member

129
    3
    0
    โอ้ว เบ็นซ์คันดำอย่างเท่ เหอๆๆๆ

4. ~AmmyZaa~

~AmmyZaa~ New Member Lady Member

1,380
    12
    0
    นี่อย่างสั้นแระเหรอเนี่ยพี่เต๋า เอิ้ก ๆ

5. TOON_TOMARU

TOON_TOMARU New Member Member

217
    9
    0
    พี่เต๋าตกลง ใบขับขี่เอาไงดีอ่ะพี่

6. BOBBY_IN_LOVE!!

BOBBY_IN_LOVE!! New Member VIP Member

929
    6
    0
    ดีครับ อธิบายได้กระจ่าง ได้ความรู้ดีครับ

7. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    เยี่ยมๆสวยดีครับ

8. Maxxx@

Maxxx@ New Member Member

55
    1
    0
    เยี่ยมครับ

9. jirayu

jirayu New Member Member

252
    10
    0
    ตามความเข้าใจของผมคือ

รถอะไรก้อได้

ล้อขอบ 18 - 19 โครมเมี่ยม

ฟิลม์ 80% รอบคัน

ท่อโตๆ

10. koknam_ngnear

koknam_ngnear New Member Member

77
    2
    0
    สวยจังครับ.....

11. ?[ L u n @ t ! c ]?

?[ L u n @ t ! c ]? New Member Member

3
    0
    0
    โอ้ว ! สวยทุกคันเรยคับ

12. JAY@NSX

JAY@NSX New Member Member

23
    3
    0
    ขอบคุณ สำหรับข้อมูลดีๆครับ..........:)

13. Non@Nymph

Non@Nymph New Member VIP

4,624
    24
    0
    อย่างไงก็ชอบVIP

14. nui popular

nui popular Active Member Member

3,726
    13
    38
    คัน น้ำเงิน คันแรก สวยมากเลย จับใจ

15. BiZarre@GoDs

BiZarre@GoDs Active Member VIP

1,503
    21
    38
    ตรงตามที่เขาใจเลย คนเข้าใจผิดเยอะ -*-

16. phu@gods

phu@gods New Member VIP

98
    1
    0
    แนวนี่ แนวดี อิอิ Vip Style

17. crown

crown New Member Member

549
    19
    0
  18. Blackcoupe

Blackcoupe New Member Member

141
    7
    0
    civic ทำ VIP ได้ไหมคับ :p

19. [[MZ]Camry]]

[[MZ]Camry]] New Member Member

24
    1
    0
    สวยจัง

20. JZS133

520
    4
    18
    จริงๆแล้ว civic เป็นรถบอดี้เล็ก จึงแต่งแนว VIP STYLE ไม่ได้คับ

แต่นั่นมันเมืองนอก

บ้านเรา ถ้าแต่งไปตามแนวทางนี้ ก็ได้แหละคับ
    เหมือนพวกนี้อ่ะคับ

21. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    แจ่มเจิด

เอาไว้เบื่อแนวเรซซิ่งจะขอเล่นแนว VIP บ้างนะคับในอนาคต อิอิ

22. narokawayg

narokawayg New Member Member

1,706
    16
    0
    แต่ผมขอแย้งนึดนึงได้ไหมคับ ผมว้า เบ๊น 124 กะ 203ฃ(รึเปล่าหว่า เอาเปนว่า อี กะ ซี คลาส ข้างบน)ไม่น่าเปนVIP เพราะตัวถังไม่ใหญ่พอ ถ้าจะเปน VIP ควรจะ Eคลาส ตากลม ขึ้นไปคับ และซีคลาสทั้งหลาย หมดสิทธิ์ ส่วน คราว น้ำเงิน คันแรก ก้อไม่ควรมีหางหลัง

แต่ง VIP น่าจะออกแนวเรียบๆขรึมๆไม่หวือหวาไม่รกรุงรัง คันใหญ่แม็กโต เตี้ยสุดๆ นี่แหละVIP คับ

23. JZS133

520
    4
    18

จริงๆแล้วก็เป็นอย่งที่ คุณว่าแหละคับ ต้องเป็นบอดี้ใหญ่เท่านั้น
    แต่บ้านเราเนี่ย รถบอดี้ใหญ่คนใช้น้อย บางคนก็ไม่สะดวกที่จะใช้รถใหญ่
    ความคิดของผม กับ ของเพื่อนๆ ในบ้านเราถือว่าเป็นข้อยกเว้นคับ
    ขอแค่แต่งให้เข้าข่ายก็พอแล้ว สำหรับบ้านเรา

เพราะถ้าเอากันจริงๆ รถแนวนี้ต้องเตี้ยด้วย แบบที่ญีปุ่นมันจะกองกับพื้นเลย
    เวลาวิ่งก็ยกขึ้น เวลาจอดก็กอง เค้าใช้โช๊คลมเอา บ้านเราหาซื้อไม่ได้ 555 :D

ส่วนเรื่องหางหลังเนี่ย เท่าที่ตามหาข้อมูลมา การแต่งรถแนวนี้ จะแบ่งเป็น 2 ฝั่ง คือทางโซนยุโรป กับ โซนญีปุ่น

ทางโซนญีปุ่น จะมีหางหลังแทบทุกคัน
    ส่วนทางโซนยุโรป จะเน้นเรียบๆคับ

24. Berg_Tomaru

Berg_Tomaru New Member VIP

1,121
    19
    0
    อยากได้รถแนว VIP เหมือนกันครับ แต่ถนนบ้านเราไม่อำนวยจริงๆ แถมน้ำมันยังแพงอีกต่างหาก :eek:

ปล สวยๆทุกคันเลยครับ :cool:

25. JZS133

520
    4
    18
    อย่างชุดแต่งของ junction produce จะมีหางหลังทุกคัน

26. JZS133

520
    4
    18
    ทางโซนยุโรป จะเน้นเรียบๆมากกว่า

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น บ้านเรา ก็อะลุ่มอะร่วย เพราะปัจจัยเราไม่พร้อมเหมือนเมืองนอกน่ะคับ :)

27. narokawayg

narokawayg New Member Member

1,706
    16
    0
    อ้าวเหรอคับ ผมไม่รุ้นะเนี่ย แตมผมชอบแบบเรียบๆอะสวยดี อิอิ

28. JZS133

520
    4
    18
    แล้วจริงๆ สิ่งที่ผมอยากจะบอกในกระทู้นี้ ก็คือเรื่อง ราคาของแต่งแนว VIP STYLE
    กับเรื่องที่หลายๆคนอาจจะเข้าใจผิด ว่า แต่งรถแนว VIP STYLE ต้องเป็นรถแพงๆเท่านั้น ซึ่งจริงๆแล้วไม่ใช่คับ :)

29. JZS133

520
    4
    18
    แบบเรียบๆก็ได้คับ ตอนแรกผมก็แต่งแนวเรียบๆแหละ
    แต่พอเห็น VIP ที่ญีปุ่น มันผสมโหดเข้าไปด้วย เลยชอบเลยคับ :D

30. KNoTTo

KNoTTo Member Member

45
    0
    6
    ตัวเล็ก ก็เป็น Vip ได้นิพี่เต๋า อย่างพวก Suzuki wagon R ,Toyota BB
    ไม่เว้นแม่งกระทั้ง FiT ฯลฯ ก็เห็นญี่ปุ่นมันเอามาทำ อย่างนั้นช่ายด้วยป่ะพี่
    แต่ชอบมาก ๆ เลย vip ฝันอยากจะได้ cedric y32 มาทำซักคันจัง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้