ช่วยบอกวิธีกันไม่ให้หนูเข้ามานอนในห้องเครื่องด้วยครับ

การสนทนาใน 'Nalam Club' เริ่มโดย โต " หน้าแหล่ม, 29 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    รถผมถ้าจอดไว้ที่ทำงานค้างคืน เช้ามาเวลาเปิดฝากระโปรง เช็ครถ จะเจอขี้หนู
    เศษขยะ กระดูก ฯลฯ บนหลังเครื่องประจำ สกปรกมากแต่ที่แย่กว่านั้น มีอยู่ครั้งหนูมันมันวิ่งไต่เล่นจนสายไฟเข้ามอเตอร์สตาร์ทหลุด รถสตาร์ทไม่ติด ใครมีวิธี
    ป้องกันหนูเข้ามาเล่นในห้องเครื่องช่วยแนะนำหน่อยครับ:mad::confused:

1. joji55

joji55 New Member Member

705
    5
    0
    ยังไม่เคยเจอเลยครับแบบนี้ ลองล้างห้องเครื่องให้สะอาดก่อน(เหมือนกับว่าหนูมันจำกลิ่นของมันได้ว่าเคยกินหรืออยู่ตรงไหนประมาณนี้ เนื่องจากห้องเครื่องพี่ค่อนข้างแน่นครับ หนูเลยชอบเข้ามาอยู่) เพื่อล้างกลิ่นของมันออกไปจะได้ไม่กลับมาอีก
    ลองเปลี่ยนที่จอดดูครับอาจไปจอดใกล้ๆที่มันอยู่ก็เลยขึ้นมาเที่ยวเล่น ที่จอดน่าจะโล่งๆไม่มีสิ่งของวางเกะกะให้เป็นที่หลบซ่อนของหนู(กรณีนี้อาจช่วยไม่ได้ถ้าพี่จอดรถนานหลายวันครับ)
    อีกวิธีหนึ่งคือใช้กาวดักหนูจับมันแล้วฆ่ามันซะ(ใจร้ายนะวิธีนี้)
    แล้วจอดที่บ้านมีไหมครับพี่
    มีคนเคยบอกมาว่าลองเปลี่ยนการจอดดู เช่น เอาหน้าเข้าบ้าง หลังเข้าบ้างสลับกัน หนูอาจจะงงหาทางขึ้นไม่ถูกครับ (ผมยังไม่เคยเจอปัญหานี้ เลยยังไม่เคยลอง พี่โตลองดูนะ) ได้ผลยังไงก็มาบอกพี่ๆน้องๆในคลับเราด้วยนะครับ

2. itch

itch New Member Member

400
    2
    0
    ขอเสริมหน่อยคับบวกกับวิธีขอ อ.โจนะคับ ลองเอาลูกเหม็นห้อยไว้ในห้องเครื่องบ้างคับ อาจจะช่วยได้ม่างคับ

3. จอดที่บ้านไม่มีหนูครับตาโจ แต่ที่ทำงานนี่หนูเยอะมากๆจอดค้างคืนเป็นได้เรื่อง
    เคยมีรถ ของ น.อ.ในกรม หนูกัดสายไฟจนไฟไหม้รถมาแล้ว
    ถามตาอิฐเรื่องสายพานไทม์มิ่ง เครื่อง1G หน่อยครับ ว่าราคา+ค่าเปลี่ยน
    ประมานเท่าไร ระยะกม. ในการครบรอบเปลี่ยนนี่กี่ กม.

4. him111

him111 New Member Member

1,151
    3
    0
    ผมเอาลูกเหม็นวางแล้วหนูก็ยังมี....ช่วยผมด้วยอีกคนครับ

5. taoil

taoil New Member Member

283
    2
    0
    มันอยู่ที่สถานที่ครับ ผมเคยไปจอดบ้านเพื่อนก็มีหนูครับ(สงสัยมันหนาวเลย ขอเข้าไปเอาไออุ่นห้องเครื่องมั้งครับ)

6. ใช้น้ำมันโซล่า(ดีเซล)ฉีดพ่นหรือชโลมให้ทั่วบริเวณที่หนูเข้าไปครับ กลิ่นน้ำมันโซล่าจะทำให้หนูไม่มาอีก และทำซ้ำทุกๆ 3-4เดือน เพราะเมื่อหมดกลิ่นหนูมันจะมาอีก โดยมากหนูแทบจะไม่มารบกวนอีกเลย

7. joji55

joji55 New Member Member

705
    5
    0
    นี่ไงผู้รู้ตัวจริงมาตอบแล้ว.....ลองดูนะพี่โต ได้เรื่องอย่างไรมารายงานด้วยคร๊าบบบบบบบบบบ(ขอบคุณ คุณ 3S ด้วยนะครับ)

8. dew911

dew911 Member Member

241
    2
    18
    ใช้สเปร์ยน้ำมันหล่อลื่น SONEX ฉีดให้ทั่วห้องเครื่องหรือบริเวณที่หนูชอบมาอยู่ ทุกๆสัปดาห์ เคยทำให้รถแฟนอ่ะ หนูไม่เคยมาอีกเลย

9. ของผมใช้ที่ฉีดพวกมดแมลงฉีดอ่ะครับไบก้อนอ่ะครับ.......ฉีดทุกๆครั้งที่จอดรถ ตรงที่ๆมีหนูมาขึ้นรถอ่ะครับ.....อย่างกับมาจากทำงานผมก็อัดเลยทั่วห้องเครื่องกับใต้กันชนหลัง...............ทำอยู่จนหมดไป3กระป๋อง.ทุกวันนี้หายเลย.................

10. J-dayTT140

J-dayTT140 New Member Moderator Member

2,017
    263
    0
    ความรู้.....ทั้งน้านนนนน ขอบคุณคร้าบบบบบบบ

เด๋ว...เอาไปลองใช้มั่ง.....อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้