สงสัยระบบน้ำมันครับ ผู้รู้ช่วยด้วยครับ

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย chock, 17 สิงหาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. chock

chock New Member Member

72
    0
    0
    ทำไมน้องออนเวลาน้ำมันเหลือมากกว่า 1/4 นิดนึง พอจะกลับรถหรือเลี้ยว มันมีอาการจะดับครับ

2. chock

72
    0
    0
    ขออภัยครับ เปลี่ยนเบอร์โทรแล้วคับ 083 3069997 โช๊ค พร 9805

3. narong_k

narong_k New Member Member

197
    0
    0
    แปลงปั๊มติ๊กมาหรือป่าวครับ ปลายท่อดูดน้ำมันของปั๊มติ๊กอาจอยู่สูงกว่าระดับน้ำมัน

4. neon_mp

neon_mp New Member Member

557
    1
    0
    น้ำมัน วอด...

5. fujiponkk

fujiponkk New Member Member

13
    0
    0
    ช่วยต่อเติมปัญหาของคุณ chock คับ
    ของผมเป็นอย่างบ่อยคับ ขับตรงๆก็เป็น เติมเกิบเต็มก็เป็น
    เคยดับบนทางด่วนด้วย
    แปลงปั๊มติ๊กมาหลายปีแล้ว เพิ่งมาเป็น
    กำลังหาของเดิมใส่อยู่
    ปั๊มติ๊กแพงมั้ยคับ ขอถามผู้รู้คับผม

6. neon_mp

neon_mp New Member Member

557
    1
    0
    ปั้ม คงใกล้หมดอายุแล้ว

7. kickto

kickto New Member Member

27
    0
    0
  8. kromnouvo

kromnouvo New Member Member

42
    0
    0
    เห็นด้วยกับทุกความเห็นข้างบนครับ ปัญหาแบบนี้ไม่หนีไปจากปั๊มติ๊กแน่นอน
    ถ้าไม่เกิดจากตัวปั๊มก็น่าจะมาจากระดับของปลายท่อดูดน้ำมัน สังเกตุจากเวลาขับรถ
    เลี้ยวหรือรถเอียง ขึ้นลงทางชันมากๆ รถจะออกอาการจะดับเนื่องจากไม่มีน้ำมันไปเลี้ยงเครื่องยนต์
    เพราะน้ำมันเอียงไปข้างนึงครับ แต่ถ้าถอดออกมาแล้วแนะนำให้เปลี่ยนตัวปั๊มไปเลยครับ
    แล้วตรวจดูทั้งปลายท่อว่าระดับต่ำดีรึป่าว อย่าลืมท่อที่ต่อระหว่างปั๊มกับกระบอกด้วยว่าสามารถ
    ทนต่อน้ำมันแก๊สโซฮอลส์รึป่าว เพราะมันถอดยากใส่ยากครับ...แป้ง

9. kromnouvo

kromnouvo New Member Member

42
    0
    0
    อันนี้ถ้ายังไม่อยากรื้อถังน้ำมันดูปั๊มติ๊ก ลองเช็คกรองเบนซินว่าสกปรกรึป่าว
    แล้วก็ตัวกักแรงดันน้ำมันว่ายังทำงานดีอยู่รึป่าวน่ะครับ แต่ตัวปั๊มน่าสงสัยที่สุดครับ
    จำเลยที่ 1 ฮาาา....แป้ง

10. chock

72
    0
    0
    ตั้งแต่ได้น้องออนมาเข้าใจว่า ปั้มคงจะตัวเดิมครับ ถ้าเป็นปั้มเดิมๆติดรถจะมีอายุนานเท่าไรครับ ปั้มที่ว่าจะอยู่ในถังตรงใหน ลอยกลางถังหรือก้นถังครับ เปลี่ยนใหม่ราคาเท่าไรครับ ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ครับ

11. mizutar1979

mizutar1979 New Member Member

177
    0
    0
    ปัญหาของคุณโชค น่าจะอยู่ที่ปั๊ม ติ๊กมากกว่าครับ ถ้าบอกว่า ปัญหานี้ เกิดบ่อย เวลา น้ำมันเหลือ 1 ส่วน 4 ของถัง (ถ้าไม่แน่ใจ ให้ลองดู ฟิวส์จ่ายน้ำมันด้วยครับ พร้อมกับลิ้นเร่งด้วยว่าสกปรกไหม เพราะรถจะดับได้หาก อยู่ในความเร็วรอบต่ำ)

ส่วนของคุณ FujiPonk น่าจะมากจากลิ้นเร่งครับ ลองบอกว่า ดับได้ทุกสถาณการณ์ ทั้ง เต็มถัง บนทางด่วน ให้ช่วยสังเกตเวลาดับ ด้วยครับ ว่ารอบเครื่องอยู่ที่เท่าไร ถ้ารอบช้าแล้วดับ แสดงว่า อาการ ลิ้นเร่ง สกปรก ต้องทำการล้างครับ

12. mizutar1979

177
    0
    0
    เห็นด้วยกับพี่ณรงค์ครับ ว่าปลายท่อดูด อยู่เหนือระดับ น้ำมันหรือเปล่า ลองจนตนาการดูนะครับ ว่าถ้าคุณดื่มน้ำ มีน้ำอยู่ก้นแก้ว แต่หลอดดูด ไม่ถึง คุณก็ไม่ดูดน้ำได้ เช่นเดียวกันครับ หากดูดน้ำมันไปจ่ายเข้าเครื่องไม่ได้ ก็ต้องดับ ครับ

13. mizutar1979

177
    0
    0
    ลองซ่อม และปรับต่ำแหน่งใหม่ ของปั๊มติ๊ก ดูก่อนไหมครับ ถ้าสนใจอะไหล่ ใหม่ เปลี่ยนแทนของเก่า ที่ไม่ใช่ เชียงกง ลองถามพี่แป้งดู MR. AutoBot

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้